Kinh nghiệm: Tập ăn dặm cho con

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi tra_da, 7/11/2013.

Tags:
  1. tra_da

tra_da Thành viên tích cực

Chào các mẹ thông thái :) bé nhà e chuẩn bị bước sang tháng thứ 4 rùi ạ, trộm vía cháu cung phàm ăn nên e đang chuẩn bị cho cháu tập ăn dặm và mún hỏi các mẹ xem dùng loại nào để tập cho bé và nên cho ăn ntn ạ :) hipp hay nesley.... Mà nutifood có loại ăn dặm cho bé 4th k ạ các mẹ giúp e nhé e xin cảm ơn.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi tra_da
    Đang tải...

2. xuxu3003

xuxu3003 Mỹ phẩm Handmade

Ðề: Tập ăn dặm cho con

mình ngày trc cũng cho bé ăn dặm tầm 4 tháng mặc dù theo nhiều người khuyên thì 6 tháng mới cho ăn, mình cho ăn bột ngọt của nestle

3. Nụ cười yêu

Nụ cười yêu Thành viên rất tích cực

Mình đã tập ăn dặm cho con theo phương pháp ăn dặm kiểu Nhật, đến nay trộm vía con mình thấy rất hài lòng. Mẹ nó tìm hiểu ăn dặm theo cách đó nhé. Ban đầu cho ăn cháo trắng không ấy, xay ra ko cho muối. Kiên trì một chút nhưng kết quả nhận được khá hài lòng. Nay cháu 1 tuổi rồi ăn cháo hạt vô tư, không cần dùng đến máy xay thức ăn. Cũng không phải tốn kém mua bột ăn dặm hi hi.

4. tra_da

4m đax ăn cháo đc r hả chị? E cũng muốn cho bé ADKN lắm nhưng sợ k theo đc tại sắp tới là đi làm. V cả e thấy bảo phải có dụng cụ để nấu theo cách đo thì phải

5. DoandamMy

DoandamMy Thành viên chính thức

Dụng cụ cho ăn dặm kiểu Nhật cũng đơn giản thôi bạn ạ, chủ yếu cần có rây, nói chung mua bộ sẵn thì tốt, không mua bộ sẵn của họ cũng vẫn làm được, tự mua các đồ thay thế rẻ hơn. Nhưng cái khó nhất là mọi người trong gia đình mà không đồng ý thì sẽ khó giúp mẹ nó khi mẹ đi làm, vì cách nấu và cho ăn không khó, mà Adkn quá khác với cách truyền thống.

6. conyeu_memongcon

conyeu_memongcon Bắt đầu nổi tiếng

Ku nhà em cũng chuẩn bị ăn dặm. Em muốn cho cháu ăn dặm kiểu nhật. Mong học hỏi kinh nghiệm từ các mẹ...

7. Nụ cười yêu

Ăn dặm kiểu Nhật cũng cho phù hợp với VN một chút chứ không áp dụng hoàn toàn mà. Mẹ nó cho ăn cháo trắng dây qua lọc nhỏ mua ngoài chợ ấy. Con mình ăn qua lọc đến tháng thứ 9 ăn cháo hạt vỡ hoàn toàn, giờ thì ăn cháo hạt. Là ng VN nên mình cũng vẫn trộn thức ăn vào, vì để riêng ra quá khó luôn í, cháo thì nhiều mà thức ăn thì quá ít nấu riêng thì ko biết như thế nào. Ban đầu mẹ nó có thể cho thức ăn vào một góc của nồi cháo, minh đã làm thế. Mình thích nấu ăn cho con từ thịt tươi chứ ko là đồ chín. Có ng cứ xào thức ăn lên rồi xay, còn mình thì thích xay sống thức ăn luôn rồi nấu cháo bình thường. Băm thức ăn mình nhìn vẫn ngon hơn xay rất nhiều. Ban đầu mẹ nó cứ xay thức ăn thôi cũng ko sao, nhưng đừng xay cháo. Lọc cháo qua dây mình thử thấy vị lấm tấm ở lưỡi khác hẳn là xay đấy nhé.

8. tra_da

Híc vậy mua dụng cụ đó ở đâu cm nhỉ. Mà 4m ăn cháo nhue vậy đc lun à cm

9. hwachan

hwachan Thành viên tập sự

Theo kinh nghiệm thực tế của mình thì bạn nên để được chừng 5 tháng hả cho con ăn dậm, cho ăn dậm sớm con lười uống sữa lắm vì thích ăn hơn. Nếu con thích ăn sớm quá thì bạn pha loãng loãng như sữa ấy ùi từ từ hả pha đặc dần, tăng từ từ cho con từ ít tới nhiều. Khoảng 6,5 or 7 tháng thì có thể tập cho ăn cháo và ăn thêm ít phômai và nước ép pha loãng đó bạn. Bột ăn dặm jờ cũng nhiều loại cho bé 4 tháng lắm...bạn bè mình thì hay chỉ nhau bột ăn dậm của Humana, mẹ tham khảo thêm xem.

10. tra_da

Bột đó chắc các cửa hàng tạp hoá đều bán hả chị. Híc bé ngà e lười u sữa lắm ạ vì sữa mẹ k đủ mà đêm e m cho bé u cho no để ngủ mà cháu nhất định k chịu u cứ nửa tiếng lại dậy đòi ti híc mệt lắm ạ. Cảm ơn chị nhìu nhé

11. tam.tran.u8@gmail.com

tam.tran.u8@gmail.com Thành viên tập sự

4 tháng thì bạn chỉ cho bé ăn bột ngọt thôi bạn ah, bé háu ăn nhưng cũng đừng cho bé ăn các đồ tôm, cá sớm không tôt cho hệ tiêu hoá sau này. Bjo trên thị trường có rất nhiều loại bột ăn dặm nhung m thấy chuộng nhất vẫn là Bột Heinz, mình hay mua ở 199 KHương Trung mới

12. mecubi14

mecubi14 v**r,zalo 0903290063

trước tầm 5,6 tháng mình hay cho con dùng bột ăn dặm của nesle hay của hipp

13. tra_da

Vâng e cũng chỉ cho bé tập ăn những loại bột đó thôi chứ k cho ăn mặn đc ạ phải tầm 6m trở đi ạ :)

14. tra_da

Vâng e cũng chỉ cho bé tập ăn những loại bột đó thôi chứ k cho ăn mặn đc ạ phải tầm 6m trở đi ạ :)
    Cảm ơn chị nhé

15. ThienLe

ThienLe Thành viên sắp chính thức

Mình cho con m ăn dặm bằng cách nghiền:
    Gạo tám
    Gạo nếp
    Đậu xanh, vài hạt đật tương, vài hạt đậu đen tất cả rang lên
    Hạt sen, ý nhĩ (mua cửa hàng nghiền bột)
    Nghiền nhỏ mịn sau đó quấy bột với thức ăn xay nhiễn (bằng máy xay)
    Trộm vía bột vừa thơm, sạch do chính tay mình lựa thực phẩm nên cháu ăn rất nhanh, ngon miệng.

16. Mẹ Băp12

Mẹ Băp12 Thành viên tích cực

Em thì nghĩ 4m mẹ nên cho c ăn bột dặm ngọt trước đã, em dùng loại gạo lức của hipp cũng thấy ngon lắm ah, sau đó thấy bé ăn tốt thì tăng dần thô lên(lúc này áp dụng kiểu Nhật hay VN cũng được). em thì chả riêng biệt được theo cái này cứ Nhật + VN + BLW lẫn cả :)
    Nhưng trộm vía con ăn thô tốt mà cũng phát triển tốt

17. ỉn yêu

ỉn yêu Guest

nếu bé bú mẹ với bú sữa ngoài mà phát triển tốt thì mn nên để đến tháng thứ 6 hãy cho con ăn dặm nhé.nhà m ngày trước toàn dùng bột hipp.trên thi trường có nh loại và nh hãng có bột ăn dặm lắm.điều quan trọng là con hợp loại nào mới đc mn à?nh khi mách cho mn loại này nhưng e bé lại ko thích ko hợp thì sao?

18. Nụ cười yêu

Mình tham khảo nhiều và đã áp dụng thì ko nên cho con ăn bột ngọt trước, hãy tập cho bé ăn bằng cháo trắng không muối đường để bé quen, sau này bé ăn sẽ dễ dàng và không sợ bé hại thận (ít muối). Thời gian nên cho ăn dặm từ 5-5.5 tháng trở ra cho ăn cháo ninh nhừ rồi cho lọc qua rây loại mắt nhỏ. Con mình giờ đã 1 tuổi về ăn của con trộm vía khá ổn, cháo không phải xay, thức ăn chỉ cần băm nhỏ ngoài 9 tháng.

19. conyeu_memongcon

conyeu_memongcon Bắt đầu nổi tiếng

em cũng ngồi hóng các mẹ. Biro nhà đwuwowcj 4 tháng rưỡi rồi. Cũng muốn cho bé ăn dặm kiểu nhật

20. hathanh1101

hathanh1101 Thành viên tích cực

Thường thì bé 6 tháng mới cho ăn dặm nhưng cũng có một số trẻ 4 tháng đã đòi ăn dặm rồi nếu mẹ nó thấy con thích ăn dặm rồi thì mẹ nó có thể đầu tiên nên cho bé ăn dặm với bột từ dạng lỏng tới dạng đặc, và cho bé ăn với số lượng từ ít tới nhiều. Vì lúc này hệ tiêu hóa của trẻ còn non và yếu, cần để bé làm quen dần với thức ăn mới và hạn chế những tổn thương tới hệ tiêu hóa của trẻ.Bạn có thể pha thêm nước cháo, nước cơm hoặc súp rau vào sữa bột cho bé làm quen dần. Lúc đầu, nên bớt lượng sữa bằng 2/3 lượng lúc pha sữa với nước đun sôi. Sau đó, khi trẻ đã quen dần, có thể tăng lượng sữa lại như bình thường.
    Nước cháo: có thể nấu đơn giản từ gạo tẻ hoặc gạo nếp. Ngoài ra, bạn có thể cho thêm một số thành phần khác như cà rốt, bí đỏ…sau đó chắt lấy nước dung để pha sữa.
    Nước rau: các loại rau xanh, củ quả rửa sạch, cắt nhỏ, ninh nhừ. Sau đó nghiền kĩ bằng thìa to, lọc lấy nước để pha sữa.
    Hiện nay trên thị trường cũng đã có nhiều loại sản phẩm bột dinh dưỡng ăn liền phù hợp theo từng độ tuổi của bé. Các loại bột cũng đa dạng về mùi vị và nguyên liệu để mẹ lựa chọn, thêm vào thực đơn ăn dặm cho bé như: gạo, đậu, ngũ cốc, thịt, các, trứng, sữa, rau củ…