Kinh nghiệm: Tất tần tật mọi điều về đá quý! Mình biết, bạn biết. Hãy cùng chia sẻ

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm sống' bởi Vân Anh gems, 8/7/2014.

1. Lequynh_lx

Lequynh_lx Bắt đầu tích cực

Ðề: Tất tần tật mọi điều về đá quý! Mình biết, bạn biết. Hãy cùng chia sẻ

E cũng chẳng biết chút gì về đá quý hóng các mẹ mua hàng rồi cũng sắm cho mình 1 ẻm cho biết. hì

Đang tải...

2. Vân Anh gems

Vân Anh gems Thành viên tích cực

:D e chào chị
    hjx e cũng hóng các mẹ mua hàng quá. nh chắc do e mới vào diễn đàn nên chưa có đc sự tin tưởng của các mẹ nên vẫn chưa có đơn hàng nào từ các mẹ. được cái các mẹ cũng nhiệt tình quan tâm , khuyến khích là e vui rồi ;)
    nếu chị muốn mua đá gì e sẵn sàng tư vấn . chị có thể vào Page FB của e là https://www.facebook.com/daquythiennhienlucyen để biết thêm về sản phẩm và có nhiều ng đã mua qua FB của e có để lại nhận xét đấy ạ :D
    e cám ơn chị

3. Vân Anh gems

Viên ruby có vết nứt

Một nhà tỷ phú đã cất công bay từ Mỹ đến Lục Yên để mua một viên ruby.
    Có thể nói đây là một viênruby khá lớn với kích thước của nó như một quả trứng gà. Sau khi trở về mỹ ông đem viên ruby ra ngắm thì bỗng chốc ông thấy một vết nứt bên trong viên đá quý này nên ông rất buồn Ông đến tiệm kim hoàn đưa viên ruby này cho chủ tiệm với hy vọng có thể làm gì đối với vết nứt này nhưng người thợ đã lắc đầu và nói :
    - Viên ruby này sẽ được tôi cắt ra thành 2 phần, mỗi phần nó sẽ đắt hơn cả viên to này. Nhưng vấn đề là chỉ cần 1 nhát đập bất cẩn có thể làm vỡ viên đá kỳ diệu của thiên nhiên này biến nó thành hai cục đá sứt mẻ. Những viên ruby nhận được sẽ rẻ hơn rất nhiều so với viên đá to này, và có thể sẽ chẳng còn giá trị nữa. Tôi sẽ không dám liều để nhận việc này nếu không có ý kiến của ông đâu. Nghe vậy, người tỷ phú liền đem viên ruby của mình đến những tiệm kim hoàn khác và có khi đi tới những nước khác thì đều nhận được câu trả lời như vậy. Ông thấy vậy thì nỗi buồn càng lên .
    Tình cờ một hôm ông đi gặp gỡ một vài người bạn trong giới làm ăn của ông thì có 1 người đã giới thiệu cho ông một người thợ có bàn tay vàng ở Amsterdam. Và ngay lập tức ông đã đáp chuyến bay đến tìm người thợ đó. Người thợ ngắm nghía viên đá quý qua kính lúp với vẻ mặt thích thú, và bắt đầu cảnh báo về những nguy cơ có thể xảy ra. Ngắt lời ông thợ, người tỷ phú nói rằng ông đã nghe về câu chuyện này quá nhiều rồi và đã thuộc nó làu làu. Ông thợ đồng ý giúp và ra giá dịch vụ.
    Khi ông chủ viên ruby đồng ý, người thợ gọi cậu học nghề trẻ tuổi đang ngồi ở phía sau chăm chú công việc của mình. Cầm viên ruby, cậu dùng búa đập một nhát dứt khoát, chia viên đá quý ra làm đôi mà không chút rụt rè, rồi đưa cho ông thợ. Doanh nhân quá đỗi bất ngờ hỏi:
    - Cậu bé đó làm chỗ ông lâu chưa?
    - Mới có 3 ngày. Nó vẫn chưa biết giá trị của viên đá quý này cho nên tay nó không run và rất dứt khoát.

Theo các bạn bài học ở đây là gì?

4. Trang's Cosmestic

Trang's Cosmestic Vì một vẻ đẹp tự nhiên!

nhìn đá quý nhà em để như là đĩa hạt quả ý :rolleyes: thế mà giá trị cao thật, mà e ơi, đá càng trong, màu nhạt thì càng quý à?

5. Vân Anh gems

:D hihi. e lôi ra chụp thì để lên đĩa vầy thui. còn thường để trong tủ kính cơ :3
    ko phải đá càng trong, màu nhạt thì càng quý đâu chị, hơi sai lầm đó ;) đi mua đá quý mà nghĩ thế này thì mua hớ rùi hehe

đá quý thường xét có 3 tiêu chuẩn lựa chọn chị ạ
    - Đẹp: Đẹp là tiêu chuẩn đầu tiên và quan trọng,quyết định giá trị và thẩm mỹ của đá quý. Những đặc điểm tạo nên vẻ đẹp của đáquý là màu sắc, độ trong suốt, phản xạ ánh sáng và các hiệu ứng quang học đặcbiệt (ngũ sắc, sao, mắt mèo…)
    - Bền: Độ bền được thể hiện bởi các đặc tính: Cứng,dại, bền trong quá trình sử dụng, ko bị tác động bên ngoài như va chạm, nhiệtđộ, các hoá chất làm biến dạng, hư hỏng.
    - Hiếm: Độ hiếm là tiêu chuẩn cần thiết góp phầntạo nên giá trị của đá quý. Đá đã bền, đẹp lại hiếm thì giá trị càng cao.

6. Vân Anh gems

Long Quy
    Rùa đầu rồng hay còn gọi là Long Quy là con vật huyền thoại kết hợp hai đặc tính của rồng và rùa. Rồng và rùa là hai loài trong bộ Tứ Linh nên rùa đầu rồng là con vật rất linh thiêng bên cạnh bộ Tứ Linh là Long, Phượng, Hổ, Rùa. Theo truyền thuyết Long Quy là đứa con thứ tư của Rồng tên là Bá Hạ, Thích mang vật nặng. Biểu tượng của bền vững và thịnh vượng lâu dài trong kinh doanh.
    Long quy là con vật mang ý nghĩa hoạnh tài, rất lợi về tài lộc. Trong bài trí Phong Thuỷ, những phương vị tốt lành đặt Long Quy để vượng tài. Long Quy đặt tại tài vị thì thúc đẩy tài lộc , đặt tại vị trí Tam Sát hoặc vị trí nhiều thủy khí thì tác dụng hóa giải rất lớn. Không những có thể hóa giải tranh cãi mà còn đem lại nhân duyên nữa .
    Long Quy bài trí ở phía hậu nhà thì có tác dụng Trấn Trạch. Long Quy trước tiên mang hàm nghĩa vinh quy, ngụ ý rằng Vinh Hoa Phú Quý hay Áo Gấm Về Làng. Cho nên nói đến Long Quy thì đó là một con vật rất tốt lành.
    Nên : Đặt trên ban thờ thần tài, trên két sắt, trên bàn làm việc hoặc vùng gần cửa chính để vượng tài lộc, kinh doanh thuận lợi. Cũng có thể để phía sau lưng bạn tại nơi làm việc, nó sẽ trợ giúp bạn trong việc nhận được sự giúp đỡ của cấp trên cũng như sự thăng tiến trong công việc. Đặt tại các cung tài khí nơi có các cát tinh phối chiếu để tạo thành Kim cục vượng tài.

7. kientrucbeauty

kientrucbeauty 0987 68 84 68

Đắt hàng nhé bạn :D thèm muốn một viên màu đỏ rồi cơ mà cứ đợi và đợi khi thích hợp thôi ^^ tàu ngầm ủng hộ

8. Vân Anh gems

cám ơn anh nhiều ạ :D thế nào chả nhẽ anh chúc xong mà e bán đc hàng. các chị trên LCM vừa tới nhà mua vòng tay đá của e xong. lần đầu tiên bán đc hàng trên LCM ^_^
    màu đỏ thì có nhiều loại đá lắm Spinel , ruby đều đc. tầm 3tr trở lên là có viên đính vào nhẫn long lanh rồi a ạ :) e nói vậy để a thích thì tìm hiểu thêm ^_^ chúc a một ngày vui vẻ , làm việc hiệu quả

9. Trang's Cosmestic

chết thật, thế này mình mà đi mua đồ thì đúng là toàn bị hớ mất thôi ^^ cảm ơn thông tin hữu ích của e nhé!
    chúc e tháng mới đắt hàng nhé!

10. Vân Anh gems

hí hí. thế mới phải tìm hiểu trc khi mua chứ nhỉ :3 ko thì cứ lôi e theo
    chúc chị cũng đắt hàng nhớ

11. Trang's Cosmestic

ôi trời, được thế thì thích quá ^^ nhà e dnay ít ol nhỉ, bán được k e?

12. Vân Anh gems

dạo này e đi du lịch :D vừa về rùi. lại bắt đầu hoạt động thôi.
    e cũng có đơn hàng, nh dạo nhưng lúc nèo cũng thíu tiền >_< hihi

13. preciousle2019

preciousle2019 Thành viên tập sự

Hơn 30 năm kinh nghiệm trong ngành đá quý và 13 năm là uỷ viên Hội Đá quý Việt Nam, Precious Lê hội tụ những dòng sản phẩm đá quý thiên nhiên cao cấp nhất hiện nay và nói không với đá đã qua xử lý hóa học. Với các sản phẩm chủ đạo như: Ruby, Sapphire, Emerald, Spinel, Tourmaline.

Vững vàng qua từng bước trong hành trình mang những viên đá đến tay người tiêu dùng, các thế hệ trong gia đình Precious Lê cùng với chuyên môn và kinh nghiệm của mình đã chọn lọc và tuyển lựa từng viên đá với tiêu chí: “Không giai đoạn nào bị bỏ qua - Không lối tắt nào được sử dụng - Chỉ có sự hoàn hảo luôn được hướng tới”.

Mời các bạn ghé thăm: 44 Hàng Bông - Hoàn Kiếm - Hà Nội nhé.