Kinh nghiệm: Tất Tần Tật Về Màn Hình Máy Tính (phần 1)

Thảo luận trong 'Học tập' bởi haianhcomputer, 17/6/2016.

1. haianhcomputer

haianhcomputer Bắt đầu tích cực

Xin chào các bố/mẹ ở diễn đàn lamchame, sau một thời gian tìm hiểu và học hỏi kinh nghiệm trên diễn đàn, em cảm thấy đây là một môi trường quá bổ ích, những kiến thức, kinh nghiệm hết sức thiết thực, thực tế mà lại vô cùng thân thiện. Em cũng không có gì nhiều ngoài 1 số hiểu biết cá nhân về công nghệ và các sản phẩm cộng nghệ, em sẽ chia sẻ toàn bộ cho các bố/mẹ có nguồn thông tin hữu ích để có thể sử dụng các sản phẩm liên quan đến máy tính hiệu quả hơn, các thủ thuật khiến tăng hiệu năng công nghệ, hoặc các phần mềm hỗ trợ công việc hữu ích..., cũng như tư vấn, giúp đỡ các bố/mẹ về các lỗi thường gặp khi sử dụng máy tính, tìm ra nguyên nhân và cách khắc phục...

Trong loạt bài này, em xin đề cập đến Màn Hình Máy Tính(monitor) đầu tiên.
    A. Các thông số cơ bản của Màn Hình Máy Tính :
    1. Kích cỡ màn hình
    2. Kiểu Panel
    3. Tỉ lệ màn hình
    4. Độ Phân giải
    5. Độ tương phản
    6. Thời gian đáp ứng
    7. Góc nhìn
    8. Kết nối
    9. Điện năng tiêu thụ
    Đọc qua thì nhiều thế thôi, lần đầu em nhìn vào mấy thông số này cũng như nhìn bức vách... nhưng khi tìm hiểu, em mới biết rằng mỗi thông số đều diễn tả một thứ gì đó nhất định, và từng thông số sẽ phù hợp với từng nhu cầu công việc khác nhau như thế nào, đồ họa thì cần gì, giải trí cần chi, chơi game quan trọng gì v...v. Không dài dòng nữa, em vào đề luôn :h:
    • Kích cỡ màn hình - đơn vị (inch), kí hiệu :(") phiên âm : (INH), cái này là kích cỡ to bé của màn hình, dân công nghệ chúng em thì lúc nào cũng thích to và dài, có 2 cái thì tốt, mà nhiều hơn 2 cũng tốt luôn :h:. (ý em nói là số lượng và kích cỡ màn hình nhé ạ :h:). Vì sao ? Màn hình rộng đồng nghĩa với việc nhiều điểm ảnh hơn, nhìn rõ các chi tiết nhỏ khi thiết kế hoặc đánh văn bản hiển thị nhiều hơn. Giải trí thì khỏi nói rồi, chơi game, xem phim màn ảnh rộng hơn, trải nghiệm tuyệt hơn, tuy nhiên, giá tiền màn hình to hơn thì chắc chắn cũng cao hơn rồi :h: Các bố/mẹ thì sao ạ ?
    Đây là 2 em màn hình 29" và 24" đặt cạnh nhau :h:
    • Kiểu Panel : cái này em hiểu nôm na là "bóng hình", định nghĩa của em nó trên Wiki như sau : "Panel (hay khung hiển thị) là một tấm phẳng có chứa các tinh thể lỏng, chúng đảm nhiệm nhiệm vụ thể hiện hình ảnh thông qua việc mỗi điểm ảnh hiển thị các màu sắc khác nhau khi dòng điện tác dụng vào". Em đọc cũng không hiểu mấy, các công nghệ Panel phổ biến hiện nay là : TN, PA, IPS, AH-IPS và mới đây là PLS(em đã sắp xếp theo thứ tự hiện đại và giá thành). Mấy cái này nó cho tác dụng đó là góc nhìn mình đa dạng hơn, công nghệ cao hơn thì hình ảnh hiển thị sẽ sống động và rõ ràng hơn.
    • Tỉ lệ màn hình : Các tỉ lệ thường gặp : 4:3, 16:9, mới đây có thằng màn hình dài ơi là dài còn cong cong nữa, có tỉ lệ là 21:9... Cái tỉ lệ này là của chiều rộng : chiều cao của màn hình. Tỷ lệ chuẩn quốc tế cho quay phim là 4:3 - chuẩn video của thế kỷ 20, còn 16:9 thường dùng cho truyền hình kỹ thuật số. Nói tóm lại, giống như kiểu sự cân đối độ mỡ màng của phụ nữ vậy, tỷ lệ màn hình máy tính hiện tại chỉ có chuẩn là như thế thôi ạ.
    • Độ phân giải : Các mẹ hình dung nhé, màn hình là hàng trăm hàng ngàn hàng triệu điểm ảnh li ti xếp cạnh nhau, thì độ phân giải là tổng số hàng ngang nhân với tổng số cột dọc của cái điểm ảnh đó. Các mẹ có thể hình dung ra giống như lớp có 20 học sinh, xếp thành 4 hàng, mỗi hàng 5 học sinh, thì độ phân giải của bọn nó là 4x5, tổng điểm ảnh là 4x5=20, đơn vị là pixel. Có các độ phân giải chính như : VGA - 640x480, HD : 1280x720 hoặc 1366x768, Full HD : 1920x1080. Càng màn hình xịn thì độ phân giải càng cao nhé các mẹ, độ phân giải càng cao thì càng nét, càng chân thực, càng phê mà không che thì càng tốt, đúng không ạ :h:
    Sự khác nhau giữa 2 độ phân giải em có thể minh họa ngay sau đây :
    1. Full HD :
    2. 480p :

Điều em rút ra ở các yếu tố trên là :
    1. To không lo bằng dài, dài không ngại bằng cong, công nghệ màn hình cong đã ra đời với rất nhiều tiện ích, cho hình ảnh sắc nét, cảm giác chân thực và hình ảnh có chiều sâu hơn với độ tương phản phong phú và góc nhìn rộng hơn.
    2. Kích thước không phải là tất cả, đôi khi to con, dài, kích thước lớn nhưng độ tương phản thấp, công nghệ chưa tới, cũng sẽ ảnh hưởng tới trải nghiệm sử dụng.
    3. Chống chỉ định với hội người mù Việt Nam.

Phần 1 em sẽ viết tới đây thôi :h:

Phần 2 em sẽ viết thêm về các yếu tố còn lại, cũng như sự ảnh hưởng của từng yếu tố, tới công việc và tới cảm nhận, trải nghiệm sử dụng máy tính nói riêng và công nghệ nói chung :h:
    Các mẹ đọc mà thấy hay, hữu ích, đừng quên like bài viết của em nhé :h:
    Fanpages : https://www.facebook.com/HaiAnhComputers
    Website : haianh.vn
    Nguồn : Kinh nghiệm và internet :h:

Xem thêm các chủ đề tạo bởi haianhcomputer
    Đang tải...

2. haianhcomputer

Các vấn đề về Màn Hình máy tính các mẹ gặp phải, cứ trực tiếp comment vào đây em sẽ tư vấn nhé ạ :h:

bishop thích bài này.
  3. haianhcomputer

Chúc các mẹ một tuần mới vui vẻ :h:

bishop thích bài này.
  4. cubu1989

cubu1989 Thành viên nổi tiếng

những kiến thức rất bổ ích cho những người mới làm quen với máy tính đấy ạ

5. thuy2341992

thuy2341992 Thành viên chính thức

cái trên là màn hình tivi chứ, sao lại màn hình máy tính ạ @@@

haianhcomputer thích bài này.
  6. haianhcomputer

đúng chị ạ, cái eam demo là TV, nhưng cái em muốn đề cập là ĐỘ PHÂN GIẢI của 2 bức ảnh / hình dung ra 2 cái màn hình hiển thị cùng 1 hình ảnh trong cùng 1 thời điểm đó ạ

bishop thích bài này.