Teen tự hủy hoại mình vì những lỗi lầm nhỏ và trách nhiệm của người làm cha mẹ

Thảo luận trong 'Các vấn đề giáo dục khác' bởi webmaster, 29/10/2010.

1. webmaster

webmaster Stay hungry. Stay foolish

Mới đây trên VnExpress có đăng những bài viết về thực trạng đáng lo ngại là trẻ vị thành niên có những xu hướng không mấy lành mạnh như tự xử với bạn bè bằng các hình thức rất bạo lực hoặc tự huỷ hoại mình bằng những lỗi lầm nhỏ.

Đặc biệt bài viết "Teen tự hủy hoại mình vì những lỗi lầm nhỏ" với nội dung như sau:

Liệu giải pháp như trang bị kỹ năng mềm, hay cho trẻ tham dự các khoá học kỹ năng sống có giúp giải quyết được những vấn đề này? Chúng ta hãy cùng trao đổi nhé.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi webmaster
    Đang tải...

2. nunashop

nunashop www.nunashop.net

Ðề: Teen tự hủy hoại mình vì những lỗi lầm nhỏ và trách nhiệm của người làm cha mẹ

Cảm ơn bác bhkien đã mang đến 1 chủ đề rất hay để bàn luận.
    Trong xã hội hiện đại, việc đôi lúc bố mẹ không thể quan tâm hết đến những tâm tư tình cảm của con cái cũng xảy ra. Tuy nhiên theo mình nghĩ, lúc nào gần con mình cũng phải chỉ bảo và dạy cho con biết yêu quí cuộc sống, biết yêu quí những gì bố mẹ và mọi người đã vun đắp xây dựng cho chúng, và quan trọng nhất là lúc nào cũng phải yêu thương chính bản thân mình.
    Câu chuyện mình kể xảy ra cũng đã khá lâu. Mình có người bạn thân học cùng cấp 3, gia đình chỉ có 1 mình cậu ấy. Cậu ấy cũng đang học Đại học còn 1 năm nữa thì ra trường. Không phải nói thì mọi người cũng hiểu gia đình cậu ấy đã đặt bao nhiêu niềm tin và hy vọng nơi cậu ấy.
    Tuy nhiên, chỉ vì phút cãi nhau và chia tay với người yêu mà cậu ấy đã tìm đến 1 việc làm hết sức dại dột là tự tử.
    Mình thật sự rất sững sờ khi nghe tin, bố mẹ cậu ấy thì không còn nỗi đau nào có thể diễn tả nổi.

Mình cũng mới có em bé, mình cũng đang rất "lo lắng" để tìm ra những phương pháp nuôi và dạy con cho tốt.
    Tuy nhiên, mình sẽ từng ngày từng ngày nói với con rằng cuộc sống có rất nhiều điều tốt đẹp và hãy yêu quí cuộc sống của mình. Phấn đấu học hỏi, tiến bộ không chỉ vì riêng con mà còn rất nhiều người đang ở bên cạnh yêu thương và lo lắng cho con.