Thông tin: Tết quá tốn kém!!!!! (sợ Tết)

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi vanhomai, 9/1/2012.

1. vanhomai

vanhomai Bắt đầu tích cực

Gửi các chị, các mẹ...!

Chỉ còn gần nửa tháng nữa là Tết lại đến, mấy năm trước còn độc thân thì cũng tốn kém nhưng chả bao nhiêu cùng lắm 5-6tr là hết, chủ yếu về quê cho bố mẹ, năm nay lấy chồng roài, năm nay ko về quê ở lại thành phố ăn Tết, ngồi nhẩm tính sơ sơ:

- gửi tiền mừng tuổi bố mẹ hai bên mất 5tr,
    - kèm theo trái cây, bánh kẹo mất 1tr,
    - mua quà tết cho các chị chồng em chồng (tính mua giò bò, hoặc chả lụa) mỗi người 1 kg, cùng gần hết 1tr, - mừng tuổi cho 1 đứa em: 500k (nhà có hai chị em hichcih),
    - mừng tuổi cho 4 đứa cháu con bà chị chồng hết khoảng 1,2tr,
    - mua sắm đồ ăn thức uống trong nhà dịp tết khoảng 1,5tr,
    - mua 2 quần tây cho chồng khoảng 1,5tr...
    - mua quà cho sếp cơ quan mình: 1tr,
    ôi sơ sơ thế thôi đi tong cả hơn 10tr roài, chưa kể mua sắm gì cho mình,chắc ko dám mua quá hichci!, chả lẽ Tết nhất gia đình chồng ở đây , các bà chị chồng mình lại ko đi Tết gì thì cũng ko phải đạo hichic! chưa kể con em bà dì phía bên chồng sắp sinh baby chắc mua quần áo sơ sinh mỹ phẩm... cho nó cũng hết 700k nữa, ...tiền thì thấy ra roài, mà luơng thưởng chưa thấy đâu, năm nay tình hình kinh tế khó khăn, công ty cũng chả thưởng gì nhiều cả , may ra được nửa tháng lương ăn tết hichichi!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi vanhomai
    Đang tải...

2. Ðề: Tết quá tốn kém!!!!! (sợ Tết)

Chả biết mẹ nó kiếm được bao nhiêu so với cái nhẩm tính ấy? Mình thì nghĩ đơn giản hơn nhiều, có nhiều tiêu nhiều, có ít tiêu ít hơi đâu ngồi mà than, mà sĩ diện hão, không có bố mẹ cũng chẳng trách, quan trọng là chân thành. Mình cứ quà cáp biếu xén nhiều, người nhận có thể thích thật, nhưng khi họ biết mình phải gồng lên với những khoản chi đó, họ cũng không vui vẻ gì, người không tốt họ còn cười cho.

3. menghe032009

menghe032009 Thành viên rất tích cực

Ðề: Tết quá tốn kém!!!!! (sợ Tết)

em ủng hộ quan điểm, có nhiều dùng nhiều, có ít dùng ít, nhất định vẫn giữ chỉ tiêu tiết kiệm trước, sau đó mới chi tiêu tết. Cứ nghĩ thế này cho đơn giản, tết nghe to tát cũng chỉ có 1 tuần thôi. Nếu mọi người đi làm được thưởng nhiều thì phải đi biếu xén nhiều, còn mình không có thưởng thì các khoản biếu xén cũng phải hạn chế triệt để. Em chỉ quà cáp cho 2 bên nội ngoại thôi, mà khoản quà cáp này chủ yếu chỉ tấm lòng là nhiều thôi chứ vật chất còn phụ thuộc vào túi tiền của mình mà. Các cụ cũng đâu muốn quà to để rồi ra tết con cháu lại phải ăn tiêu hà tiện. Nghĩ thế nên em thấy tết cũng nhẹ nhàng, như những tháng khác.

4. bebubam

bebubam Thành viên tích cực

tự dưng có mấy ngày tết mà ai cũng phải lo sốt vó cả lên, hic

5. vanhomai

cảm ơn các mẹ đã cho lời khuyên, chắc em cũng phải cân nhắc lại thui, giảm số tiền mừng tuổi lại chứ không kiểu này cũng hơi ban căng hichic!, bao nhiêu thứ cần phải mua, vợ chồng mới cưới được 1 tháng bao nhiêu thứ phải sắm sửa, h còn thiếu cái tủ quần áo và bàn ghế, em đang tính gần tết xem thế nào mua cái tủ gỗ ép chắc cũng phải hết 4tr, chẳng có cái gì để đồ đạc cả, cái này bắt buộc phải mua rùi ....hic! đúng là càng ngồi tính càng ko thấy tiền đâu hic! thôi cái gì nó cũng qua,, liệu cơm gắp mắm, đôi khi hay lo hay nghĩ quá như em cũng khổ..!
    Chúc các mẹ 1 ngày mới tốt lành!

6. haanh130284

haanh130284 Thành viên nổi tiếng

Mình rút kinh nghiệm năm đầu tiên tiêu Tết, cũng mới cưới như bạn, Tết về chả tính toán gì cứ tiêu rồi biếu bét nhè, đến khi ra HN nhẩm tính lại chỉ tiền mừng tuổi (mừng cả các cụ và trẻ con) với quà Tết hết hơn 20tr, hai vc cứ gọi là ...hic hic. Năm sau có con và mua nhà kinh nghiệm hơn là hạn chế mừng tuổi linh tinh, quà cáp thì có kế hoạch, thế là đỡ tốn bao nhiêu. Năm nay thưởng Tết 2 vc cũng kha khá nhưng trả nợ cũng khá nhiều nên vẫn phải tiết kiệm. Chỉ biếu bà nội 2tr, bà ngoại 2tr để sắm Tết còn chả mua bán gì về. trên đây họ hàng nhà mình thì đông mà toàn nhà hoành tráng hơn nhà mình nhiều nên chả biết biếu Tết quà gì, mình đang tính tự gói giò xào mang biếu mỗi nhà 1kg có khi lại hay mà lại tiết kiệm. Gìo xào thì mình gói hơi bị ngon. hi hi.

7. Lamme123

Lamme123 Thành viên chính thức

Oi cứ nghĩ tới Tết là ngại. Về quê rồi phải mua sắm nhiều thứ thật mệt. Cứ đi làm đều đều mệt thì không bằng những ngày Tết chơi mà thấy mệt mỏi

8. buihuonguct42

buihuonguct42 Thành viên tích cực

Tết tớ về quê ăn tết với ông bà nội ngoại nên chỉ mua một cái lễ cúng cả mấy ngày ở trên này. Tiền thì biếu mỗi ông bà 1tr, và mua mỗi bên một cái lễ biếu tết(chắc mất 2tr cả hai bên). Tết biếu anh em cô chú, mừng tuổi cháu chắt tầm 2tr. Vị chi là tầm6tr. Ngoài ra còn mất tiền thuê xe cho con về ăn tết, và mấy khoảng linh tinh nữa. Chắc cũng phải ngót 10tr. Cả năm làm lương thưởng chẳng để ra được đồng nào!!! Chán!

9. pho89

pho89 Thành viên tích cực

Nói chung tết là dịp mọi người gặp mặt trao niềm vui thôi. Có nhiều mình sắm nhiều,có ít mình tiêu ít. Cứ thế thôi mẹ nó ạ. Vung tay quá trán không chỉ mệt mình mà người nhà mình biết được cũng buồn đó mẹ nó ah. Tặng gì quan trọng là tấm lòng thôi.Em chưa có gia đình nên cũng chưa phải lo nghĩ nhiều, khỏe thật. Chúc các mẹ đón tết vui vẻ

10. ngòn ngọt

ngòn ngọt Vị Ngọt Hương Quê

12.700.000 vnđ chưa thấy tính quần áo của mẹ, của con, chưa tính tiền lixi cho trẻ con trong họ - hàng xóm - bạn bè, chưa tính tiền tiêu riêng ngoài tay của vợ, của chồng... Oh my God, mình cũng hãi vì Tết mất thôi

11. Mẹ Nhâm Thìn

Mẹ Nhâm Thìn Mẹ mũm mĩm, Bố hom hem

:D, Quần áo mặc Tết nhà em đã sắm từ trước Tết tháng rưỡi roài, bh chỉ còn đồ quà biếu ông bà ngoại thôi. VC mới cưới lại sắp có baby, chưa có nhiều, biếu ông bà nội, ông bà ngoại được ít cũng ko ai trách gì cả. Em thấy quan trọng nhất là biết mình có bao nhiêu tiền để phân bổ chi tiêu cho hợp lí. chứ cứ sẵn tiền mà tiêu thì chẳng bao giờ đủ

12. lamchick

lamchick Thành viên chính thức

em sinh vien nen van dc li xi.yeah.yeah

13. chacahungquy

chacahungquy www.anngonnhatrang.com

Mình chưa đi làm, chưa có gia đình nên khoản này cũng ko lo... tung tăng :D. Có gì xài đó, có bnhiu xài bấy nhiêu... viễn cảnh này sợ quá, sắp đến rồi..:(

14. bobyyeuthuong

bobyyeuthuong Mua đệm Everest tặng ga

em dự kiến tiêu tết chỉ trong khoảng 7 triệu thôi, tất tần tật đấy ạ. Năm nay ko về quê ăn tết được, gửi tiền biếu nội ngoại 2 bên, nhưng mà tinh thần vẫn là tiết kiệm tối đa. Năm tới tình hình là còn khó khăn hơn năm nay nên em nghĩ phải chuẩn bị cho cuộc sống lâu dài. Tính em hay lo xa.

15. vanhomai

gửi các mẹ..!
    tất nhiên cái gì nó cũng qua, ko lo lắng thì tết cũng đến rồi cũng qua, tuy nhiên cái tâm trạng phải lo lắng tết nhất này nó là 1 đề tài muôn thuở, mình nghĩ đến cái cảnh lì xì cho con cháu, bạn bè hàng xóm ....hết vài triệu là chắc, vợ chồng mình lập gia đình muộn chưa con cái, còn ai cũng có vài đứa rùi híc! toàn là thân quen thân thiết.... vợ chồng tính năm nay ko về, để ra Tết tháng 3 âm lịch về có tý việc gia đình luôn, cũng phải chuẩn bị tiết kiệm cả 15tr đấy chứ, tiền vé máy bay hết gần 10tr rùi hichichic! thôi ráng cho qua mấy ngày Tết các mẹ ah!

16. bopbibong

bopbibong Thành viên chính thức

Hic. Chủ top là người mới cưới nên xem ra tiền bạc vẫn còn xông xênh lắm. hihi. Tha hồ mà chi tiêu. Còn tụi mình, cưới hơn 2 năm rồi, năm nay là năm thứ 3 ở nhà chồng và rút ra 1 điều là Tết tốn kém và chúng ta ko nên hoang phí quá. Ngày trước mình suy nghĩ đơn giản quá. Chi tiêu lại ko có kế hoạch, thu nhập thì lại không nhiều. thành ra khi có việc gì lại phải lo mệt. E cũng sợ tết lắm các mẹ à. Mẹ nào thưởng tết mà nhiều nhiều thì gửi cho e ít nha. :finga:

17. phuongbelo

phuongbelo

Đúng là phú quý sinh lễ nghĩa nhỉ? Nhà tớ thì nghèo lắm, chẳng có tiền mà tiêu tết, nói chi đến việc biếu xén anh chị chồng.

18. Mẹ Nhâm Thìn

Mẹ Nhâm Thìn Mẹ mũm mĩm, Bố hom hem

Tiền mừng tuổi nhà mẹ nhiều quá. Nhà tớ quán triệt thân thiết thì 100k, về quê thì 10k/ đầu trẻ con, vì trẻ con đông lắm, ko mừng tuổi xuể được, nói chung dự định chi tiêu trong mức cố gắng nhất có thể để ra tết còn sinh con. Chỉ có tiền mừng tuổi cho bố mẹ thì ko tiết kiệm:rolleyes:

hangnt1286 thích bài này.
  19. menghe032009

menghe032009 Thành viên rất tích cực

nhà em cũng thế, cứ 10k/đầu trẻ con, còn thân thiết thì tùy thuộc. Nói tóm lại chỉ gói gọn dưới 1tr thôi. Kinh tế suy thoái, mà mình mừng tuổi con người ta thì người ta lại mừng tuổi lại như thế nên gọi là mừng tuổi cho bọn trẻ con nó mừng thôi.

20. kuncon_lonton

kuncon_lonton Thành viên rất tích cực

Mình ko hiểu vì sao phía nhà chồng bạn lại câu nệ như thế, cứ như kiểu nghĩa vụ phải đóng góp ý ạ, có nhiều mừng nhiều, có ít mừng ít, mà có vừa thì cũng mừng vừa vừa, ai nhìn vào cũng tưởng bạn kiếm vài chục triệu mỗi tháng ý chứ, sau này bạn nghĩ giữa mọi người và bạn quan hệ tiền nong hay tình cảm, thử nghĩ đến 1 cái tết mà trong túi bạn chỉ có khoảng 3-4 triệu xem, lúc đó mới thấy thật là dại dột vì trước kia quá mạng tay chi cho những thứ ko đáng