Thắc mắc: Cháu >11 tháng mà vẫn chưa mọc răng?

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi Minh_Bill08, 14/1/2009.

1. Minh_Bill08

Minh_Bill08 Thành viên tập sự

Chào các mẹ!
    Con tớ >11 tháng rồi mà vẫn chưa mọc cái răng nào. Hiện cháu >10kg, cao khoảng 73cm. tóc, thóp và ... phát triển bình thường. Là con đầu nên Bố mẹ và cả nhà rất sốt ruột, có yêu cầu cho uống thêm can xi và D3 bổ xung nhưng mẹ cháu sợ lạm dụng thuốc đó ko tốt. Cháu vẫn uống D3 đều ( 2 giọt 1 ngày từ bé do ít được tắm nắng. Mới hết thuốc gần 1 tháng nay.)
    Rất mong nhận được sự quan tâm với những lời khuyên quý báu của mọi người. Trân trọng cảm ơn!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Minh_Bill08
    Đang tải...

2. maikhoihn

maikhoihn Thành viên mới

Em thấy có nhiều trẻ cũng giống bé nhà chị lắm, mọc răng rất muộn nhưng rồi cũng sẽ có răng mà :-\" chị đừng lo

3. dkhangnguyen

dkhangnguyen Bắt đầu nổi tiếng

Bạn ơi uống D3 có theo đơn thuốc of bs ko đấy? Mà bạn cứ yên tâm bé nhà mình lúc 11,5 tháng chưa thấy có tí hiện tượng mọc răng nào (13kg , 75cm) mình sốt ruột quá cho ra viện dd khám bs bảo ko sao về cho ăn ngày 1longf đỏ trướng gà + phomai+ sữa chua... Kq bây giờ mọc 7 răng liền lúc(15 tháng).Chúc bé sớm mọc răng để mẹ đỡ lo.

4. honey171

honey171 Bắt đầu nổi tiếng

Con em 8,5 tháng cũng chưa mọc răng . Em cũng sốt ruột quá . 8,5 tháng có ăn đc như thế ko ah? mà là ăn hàng ngày hay ntn hả chị ?

5. ocyeucuame

ocyeucuame chuaviemlotuyen.com

"Hàng xóm" nhà tớ còn 19 tháng mới mọc răng cơ. Bây giờ 4 tuổi hàm răng vẫn ngon lành như ai.

6. Chic_Pig

Chic_Pig Novem**r rain

Con em 10 tháng cũng chưa có cái răng nào các mẹ ạ. Bà nội cứ sốt ruột thôi, hic hic.

7. hongtrangtran

hongtrangtran Jerry Chuột!

Con tớ hơn 9tháng rồi mà chỉ "toàn lợi" Hic hic. Hỏng biết chừng nào Jerry chịu mọc răng đây.

8. Hai Anh

Hai Anh 0904173789

Các mẹ có chú ý đến thức ăn hàng ngày của con ko?
    Ví dụ: bé 6 tháng đã cho làm quen với thức ăn lợn cợn, mềm nhưng lổn nhổn, ko hoàn toàn là xay mịn ko ?
    Nhiều mẹ thấy con ăn đồ lợn cợn bị ọe ra lại xót con, chiều theo bé để bé chỉ việc nuốt thức ăn mà ko nhai, nên cũng ảnh hưởng đến việc mọc răng và tiêu hóa của trẻ.
    Khi nuôi đứa lớn, tớ cũng ko biết, nên cứ chiều theo con, kết quả là 8 tháng mới mọc cái răng đầu tiên. Bữa ăn phụ thuộc vào máy xay, giờ 5 tuổi có khi ăn còn nôn.
    Bây giờ thằng cu sau, 5 tháng tớ cho nhai bánh tan, 6 tháng cho ăn rau củ luộc nhừ ko xay, đã mọc 4 răng rồi, giờ 10.5 tháng ăn bánh quy giòn, cơm nát, rau súp lơ xanh, su hào, cà rốt, bí ... của người lớn ngon lành chả ọe gì cả. Đang chuẩn bị mọc tiếp 4 răng nữa.
    Cháo của bé giờ tớ để nguyên hột, chỉ xay thịt, cá, tôm tươi thôi. Nếu là ruốc cá hồi của Nhật tớ cũng ko xay, để nguyên như thế mà cho vào cháo, bé vẫn nhai nuốt tốt.
    Đấy là kinh nghiệm của tớ, xin chia sẻ cùng các mẹ.

9. MyKy

MyKy Thành viên tích cực

Con nhà mình cả hai đứa đều hơn 5 tháng đã mọc răng rồi. Bé thứ hai cũng đang nhí hai răng đây. Nhưng chắc là tùy từng bé thôi, không có vấn đề gì đâu.

10. dangvietdung

dangvietdung Banned

Ngoài 13 tháng mà chưa mọc răng mới lo. Bữa ăn hàng ngày của bé bạn cho ăn chế độ giàu can xi lên, tôm cua cá tăng bữa lên. Tôm thì bạn chọn tôm đồng con nhỏ xay cả vỏ cho bé ăn. Bạn cho bé ăn ngày 1 quả trứng vịt lộn vào buổi sáng, với sữa chua, pho mát tươi hàng ngày. Đừng cho con ăn mịn quá, cho ăn bánh wi trẻ em cho bé tập nhai....
    Mà nói chung là mọc răng sớm lại lo con sún răng sớm thôi.
    Chúc bé sớm mọc răng.

11. haph

haph Bắt đầu tích cực

con nhà mình cũng đến 10 tháng mới bắt đầu mọc răng. Lúc chưa mọc, cả nhà sốt ruột lắm. Mình có bà mợ làm bác sĩ dinh dưỡng trẻ em bảo cho uống 5 ống canxi Corbier 5ml gì đó. Cứ mỗi tháng 5 ống, đên khi nào mọc răng thì thôi. Mình cho uống từ lúc 8 tháng thì đến 10 tháng bắt đầu mọc. Mọc 4 cái liên tục.

Gần đây mình lại nghe có người nói là răng càng mọc muộn thì sau này cũng sẽ thay muộn, càng khỏe, nên ko vấn đề gì.

Con mình cứ ăn ngon ngủ kỹ, ko có các hiện tượng thiếu canxi như mồ hôi trộm, tóc vành khăn ... là mình yên tâm. Mỗi trẻ 1 khác mà. Không phải bé nào 3 tháng cũng lẫy, ko phải bé nào 9 tháng cũng biết đi, đấy cũng đều là bình thường cả thôi mà

12. mẹ Miu

mẹ Miu Thành viên tích cực

Đúng rồi, mọc răng muộn không vấn đề gì cả mà lại tốt ấy chứ. Miu nhà mình bây giờ 18 tháng mà mới có 5 cái răng. Như mẹ haph đã giải thích ấy.

13. Dr Brown

Dr Brown Thành viên rất tích cực

Con nhà tớ ăn thô tốt cực nhưng gần 9 tháng rồi chưa có cái răng nào. Hôm đi khám bác sĩ bảo là "đáng lý ra số răng phải có = số tháng - 4" rồi kê canxinol cho uống. Bé nhà mình trước đó uống D3 và tắm nắng khá thường xuyên.

Đành AQ, con mình ham chức chủ nhiệm HTX TL nên hết nhiệm kỳ chả chịu rời ghế ra

14. Chic_Pig

Chic_Pig Novem**r rain

Cu con nhà em gần 11 tháng mới mọc răng đấy. Và mọc rất kỳ lạ: 1 cái răng cửa dưới, sau đó 1 tuần mọc liền 2 cái răng nanh. và mọc thêm 1 cái răng cửa trên sau đấy 5 ngày nữa. Trông bé con nhà em cười nhe 2 cái răng nanh các bà dì nó bảo nó giống tiểu yêu tinh chị ạ. Em cũng cho cháu uống thêm Canxinol vì tình hình là trước Tết em cho cháu đi khám ở Viện Nhi, bác sỹ bảo cháu bị thiếu canxi nên chưa mọc răng và thóp còn khá rộng. Mẹ nó cứ yên tâm nhé.

15. bachvietshop

bachvietshop Thành viên tập sự

Con tớ đúng 12 tháng 6 ngày mới mọc cái răng đầu tiên nè. Mà nó cũng nghịch ngợm kinh dị luôn