Thắc mắc của bé

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi Anonymous, 3/10/2004.

1. Anonymous

Anonymous Thành viên tập sự

Bé nhà em mới gần 2 tuôỉ nhưng có tính thích thắc mắc . Ba thơm vào bé . Bị râu cọ đau quá, bé sờ cằm ba hỏi: Cái gì đây?". Ba cười cười nói: "Râu đấy". Bé sang sờ cằm mẹ hỏi:" Râu mẹ đâu ?" :roll:
    (Bé nhà em còn thắc mắc nhiều thứ khó trả lời lắm :wink: Mà em thì chẳng biết nói thế nào cho phải ).
    Vậy các bác trên diễn đàn này xử lý tính hay thắc mắc của trẻ như thế nào? Lảng tránh thì sẽ làm mất tính ham hiểu biết của trẻ, nói dối thì không tốt mà giải thích cho bé hiểu thì em chưa có kinh nghiệm. Em nghĩ bọn trẻ con này hay hỏi lắm .....lớn lên vài tuổi nữa chúng hỏi về giới tính thì em cũng chưa biết giải đáp cho con làm sao cho tế nhị . Hay là bác Admin nghiên cứu mở thêm mục "Thắc mắc của bé" để cha mẹ trao đổi kinh nghiệm trong vấn đề này nhỉ . Các ông bố, bà mẹ khác nghĩ sao?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Anonymous
    Đang tải...

2. Mẹ sâu béo

Mẹ sâu béo Thành viên tập sự

Xin lỗi các bác, em "hỏi tý" mà quên đăng nhập. Bài này là mẹ sâu béo hỏi đấy ạ . Mong các bác cho ý kiến .

3. Me Dím

Me Dím Thành viên mới

xưa con còn nhỏ cũng hỏi "mẹ có râu không?" NHưng bây giờ bố hỏi "Mẹ có râu không?" Con bảo "Mẹ là con gái nên không có râu?"

KHông nên lảng tránh con mình, miễn sao trả lời con ngắn gọn, dễ hiểu. Nhiều khi mẹ bí quá thì nói với con là "Mẹ sẽ tìm hiểu rồi trả lời con sau nhé?" Sau đó phải tìm hiểu thật đấy chứ đừng bỏ qua. Đấy là kinh nghiệm của mẹ con nhà Dím đấy mẹ Sâu béo ạ.

4. Mẹ sâu béo

Mẹ sâu béo Thành viên tập sự

Cảm ơn mẹ Dím đã trả lời. Nhưng nói thực là nhiều lĩnh vực mình ít kiến thức quá mà con lại "ham hiểu biết" :D . Thôi đành mua sách về đọc thêm vậy. À, mình cũng hay "đá bóng sang chân ông xã" mỗi khi bé hỏi cắc cớ. Bây giờ, bé nhà mình lúc nào cũng: Bố là người giỏi nhất, cái gì Bố cũng biết....(Nghe mẹ nói mà :D )

5. THỦY NGUYÊN

THỦY NGUYÊN Bắt đầu tích cực

A, mẹ sâu béo chuyền bóng khéo nhỉ .... :D
    Đúng rồi đó các mẹ ơi , dường như có con các bà mẹ và ông bố thông minh hơn ấy nhỉ ....vì phải tìm tòi học hỏi để giải đáp các thắc mắc của con trẻ ....từ đó mà kiến thức cũng được nâng cao thêm.. :D
    Thảo nào mẹ sâu béo có cả một rừng kiến thức để post lên cho bà con tham khảo .... :D

:wink:

6. mật ong thiên nhiên số 1

mật ong thiên nhiên số 1 Mật ong thiên nhiên nguyên chất 100%

các bé nhỏ thường hay có những thắc mắc thú vị lắm

7. stormman188

stormman188 Luyện viết chữ đẹp Hà Nội

giải thích cho con là đàn ông mới có râu , có gì đâu mẹ bé . Con thắc mắc gì mình phải trả lời đúng