Cần giúp: Thac mac khi moi mo shop ban do tre em ????

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi binhboong33, 10/11/2010.

1. binhboong33

binhboong33 Thành viên tập sự

hi cả nhà!! Em mới mở shop bán quần áo trẻ em được 1 tháng, nhưng kinh doanh vẫn chưa đâu vào đâu cả,thậm chí bán mãi vẫn chỉ đủ tiền nhà, như kiểu bi giờ là mình đang đi làm ko công ý...hiz
    Mỗi ngày chỉ có tầm gần chục khách vào thì may ra được 1 khách mua, lãi thì tính ra chỉ đủ tiền trả tiền thuê nhà, ko hiểu là vì sao và nên làm thế nào để cửa hàng đông khách và buôn may bán đắt nữa, xin các mẹ chỉ giáo với!!!!Tks
    Hàng nhập vào cũng khá được, nhiều cái cute, địa điểm thì ở cùng một dãy bán hàng quần áo,gần 3 cửa hàng bán hàng trẻ em,trong đó 2 cửa hàng bán được 5 năm rồi hiz
    Giá thì bán trung bình, lãi ít, khách toàn trả giá rất thấp
    Nhiệt tình,niềm nở với khách,quen biết các bà mẹ hay mua sắm hơi ít
    Tiếp thị thì nhờ người quen, mọi người xung quanh,quảng cáo qua mạng
    Sơ lược tình hình là như thế,mẹ nào có kinh nghiệm thì chia sẻ với em với,đang cần gấp gấp

Xem thêm các chủ đề tạo bởi binhboong33
    Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

Sửa lần cuối: 10/11/2010
  2. chuotdo

chuotdo Bắt đầu tích cực

Ðề: Thac mac khi moi mo shop ban do tre em ????

Bạn này đang bán hàng ở đâu vậy. Thủ thuật bán hàng khoa học lắm keke!!!!!! Cái này còn gọi là bí kíp nữa cơ. Hi hi

3. vanhang

vanhang Thành viên nổi tiếng

Chia sẻ với bạn,Mình đã từng rơi vào trường hợp như bạn cách đây 5 năm, hic hic. Sau thất bại đó thì mình rút ra rằng muốn bán được hàng thì quan trọng nhất là uy tín và chất lượng. Mình phải hiểu thật rõ sản phẩm của mình bán ra và nhất là mình phải dùng thử để biết chất lượng của nó như thế nào thì mới yên tâm bán cho khách được. Khi khách đến mua hàng thì tạo tâm lý thật thoải mái cho họ, không nhất định đến xem là phải mua, mua cũng được, và không mua cũng không sao. Mình đều cảm ơn họ vì họ đã ghé thăm xem hàng. Khi bán hàng nói rõ cho họ biết chính sách của riêng cửa hàng là được đổi hoặc trả lại hàng, có như vậy họ sẽ yên tâm vì hàng của bạn là hàng trẻ em, nhỡ về bé không mặc vừa có thể đổi lại hoặc trả được.
    Bạn có thể in tờ rơi hoặc card khi khách đến xem hàng bạn đưa cho họ để họ biết bạn khác các cửa hàng khác.
    Một ngày bạn có đến 10 khách vào xem cũng là 1 lợi thế rùi đó, vì họ đang đi tham khảo trước khi mua hàng, bạn nên tận dụng điều này.
    Đôi điều góp ý, có gì không phải mong bạn bỏ quá cho.

4. binhboong33

hi tks bạn nhé, mình cũng đang cố gắng cải thiện tình hình nhưng chưa biết bao giờ mới hiệu quả hiz hiện giờ vẫn đang trong tình trạng đủ tiền nhà bạn à,thế này ít nữa thuê nhân viên nữa thì toi

5. vanhang

Thôi, chưa lỗ vốn là tốt rùi bạn ah, có thể chấp nhận 1 thời gian để quen khách và chịu thiệt 1 chút để làm các chương trình khuyến mại.....sau đó thu hút được khách rùi và họ cũng đã hiểu sản phẩm của bạn là hàng có chất lượng thì mình nghĩ khách sẽ nhớ tới bạn thui.
    Mình thấy quan trọng nhất vẫn là dich vụ khách hàng mà bạn dành cho khách của mình VD: nhớ rõ khách nào gu của họ ra sao, sẵn sàng nhận lại hàng và trả tiền nếu họ không ưng với sản phẩm đã mua..... biết gu của họ để khi có hàng kiểu đó về thì báo cho họ biết..... Cứ dần dần như thế mình tin bạn sẽ thành công .

binhboong33Mẹ Minie thích.
  6. truclinhlinh

truclinhlinh Thành viên rất tích cực

Hic mẹ nó giống mình hồi trước. Mình mở cũng đc gần 1 năm rồi. Địa điểm nhà mình ko đc thuận lợi, ko đc ra mặt đường.
    Mình có tý kinh nghiệm trao đổi với mẹ nó nhé.
    Nghề kinh doanh dịch vụ có thể nói là làm dâu trăm họ.
    Mình luôn thoải mái khi đón tiếp khách hàng, khách hàng có nhiều kiểu nhưng cứ nghĩ họ giống như mình đi mua hàng thì biết hihi. Khách hàng vào nhà mình mua cũng đc ko mua cũng đc, có khi khách vào xem và cho con thử 1 loạt xong mua cái rẻ nhất hoặc ko mua gì cả mình vẫn vui vẻ ( cái này từ tâm mình ra chứ không phải trả vờ vui vẻ đâu nhé).
    Thậm chí nhà mình có khách vào chơi buôn chuyện chả mua gì he he. Thế nhưng 1 khách hàng họ thấy dễ chịu khi vào CH mình 1 lần ko mua đc nhưng chắc chắn đến lần thứ 3 sẽ mua đc.
    Ngoài sự hiểu biết về quần áo thời trang cho các bé, bạn cần hiểu biết thêm về các lĩnh vực khác xung quanh đối tượng là trẻ nhỏ, cái này tích lũy kinh nghiệm cuộc sống của mình, kinh nghiệm làm mẹ của bạn. Bạn trò chuyện chia sẻ với khách hàng về mọi thứ, đó là sự khéo léo của bạn nhưng phải là thật từ tâm bạn chứ ko phải sự khéo léo giả tạo khiên cho khách hàng thấy khó chịu. Hihi đây là mấy cái chia sẻ của mình ko biết đúng ko. Cố gặng bạn nhé, vạn sự khởi đầu nan.Thực tế còn nhều thứ khác nữa mà mình sẽ chia sẻ dần nhé.

Sửa lần cuối: 13/11/2010
  7. binhboong33

um tks mấy bác nhé,vào đọc lời động viên và chia sẻ kinh nghiệm của mấy bác cũng thấy đỡ hơn thật. Mấy hnay ko hỉu sao hàng bán chậm lắm,càng ngày càng ít khách đi,mình ngồi bán hàng nhìu lúc thấy mệt uể oải .Tất nhiên vẫn có một số khách thích hàng của mình,mua rồi lần sau quay lại khen rối rít nhưng khách ý lại ít quá. Giờ cửa hàng vẫn thiếu nhiều mẫu,chưa phong phú lắm mà hàng bán chậm nên chưa có tiền nhập hàng mới,mấy hnay cứ thấy bùn bùn hiz oaoaoaoaooaoaoaoaoaoaoaoaoa
    Vào đây tâm sự tí xả xì trét....á á á á á á á á .....><

8. Kangaroo

Kangaroo chuột túi yêu con

cứ bình tĩnh mẹ nó á!vạn sự khởi dầu nan mà.Baygiờđangđầu mùa đông từ giờ tới tết âm lịch, mẹ nó chẳng bán đắt tơi tới ý chứ.nếu cần nhập hàng mẹ nó cứ alo cho mình nhé.mình chuyên thiết kế sản xuất bán buôn và bán lẻ tai nhà giá hấp dẫn mẫu mã đep lắm mẹ nó áo số dt của mình nè 0906069546

9. huongscarlet

huongscarlet Thành viên rất tích cực

Cửa hàng quần áo trẻ em mọc lên như nấm, bạn muốn bán được hàng thì hãy đặt mình vào địa vị khách hàng. Đầu tiên chưa biết thế nào nhưng người ta sẽ hay đến những hàng quen, bán lâu năm hoặc hàng nhiều dễ chọn. Mình mới mở hàng chưa có những yếu tố trên vậy phải có đặc điểm gì đó khác biệt để hút khách. Ví dụ chuyên về 1 mặt hàng gì đó, hay là giá cực rẻ, ... Ngoài ra thì nên quan tâm đến vấn đề quảng cáo tiếp thị. Chúc bạn đắt hàng.

10. Mẹ Trý

Mẹ Trý Tuyệt vời tuổi thơ!

Bán đồ trẻ em có 1 vài đặc điểm:

- Đồ sơ sinh: Bán theo chục (10 chiếc), bạn phải chọn những mẫu thật đơn giản, ko ra màu, chủ yếu là màu trắng, không cài khuy mà được dán lại với nhau.
    - Đồ trẻ biết ngồi: Những loại áo quần đơn giản, dễ giặt, mỏng, mát, giặt nhanh khô, tiết kiệm thời gian cho mẹ, và quan trọng chất liệu của nó, thường thì vải silk được ưa chuộng.
    -Đồ trẻ biết đi: Những loại váy hoa hòe 1 chút, nhưng màu chủ đạo vẫn là màu trắng, thoáng mát.

- Bạn ko cần chọn những chiếc áo mặc thay áo ấm, vì áo khoác, len... là thời trang dành riêng cho mùa thu đông.
    - Giá cả hợp lí, đồ sơ sinh là đồ bán chạy nhất.
    - Thái độ phục vụ, giá cả hợp lí và uy tín + may mắn nữa thì mới ok.

11. traitimden1211

traitimden1211 Thành viên rất tích cực

ui , bạn chủ top giống mình quá , đồ mình bán khá rẻ mà sao vẫn không hút khách nhỉ ? mình bắt đầu thấy nản rồi . hic hic

12. vanhang

Bình tĩnh bạn ui, tìm hiểu xem thế nào rùi quảng cáo hay có chương trình khuyến mại hấp dẫn gì đó để kéo khách chứ. Hi hi

binhboong33 thích bài này.
  13. lanbaby

lanbaby VNXK cho mẹ, bé 8-14t

bạn này giống mình, mình tự nhận thấy hàng mình lấy về đều là chất cotton, cái nào xấu do mình chọn ko có kinh nghiệm thì mình nhận và mình đề giảm giá ngay ... do ko biết có phải ko hợp với người cộng tác mới, hay địa điểm mới ko ổn nhưng tháng thứ 2 mình bán rất chậm ... topic hầu như chẳng ai vào ngoài mấy chị em vào up bài hộ ... cũng nản quá nhưng cũng xác định làm lâu dài nên lại phải cố .. ko bán đc hàng nhưng vẫn cố gắng lấy hàng mới về :(

14. metengcha

metengcha 094-508-7070

em bây giờ ở nhà trông con nhỏ ,chưa đi làm j cả,cũng thích mở cửa hàng bán đồ trẻ con lắm nhưng vốn lại ít,địa điểm bán hàng ko có vì thuê bâyg iowf mà ko bán được cũng chết,nhà em thì là khu kiểu như khép kín ý,nếu bán chỉ phục vụ trong khu thôi chứ ko ở ngoài mặt đường hay đông đúc lắm.em có bán 1 số đồ trên mạng thôi thích bán đồ trẻ em lắm ý nhưng chả có kinh nghiệm cũng như mối lấy hàng giá bình dân thôi nên cũng đang lăn tăn lắm ah.lấy nhìu mẫu thì sợ ko có vốn,tồn vốn mà ko bán được.ít mẫu thì lại sợ ko có cho mọi người lựa chọn.nói chung em chả có tý kinh nghiệm j cả hic hic.em muốn bán hàng made in Vn hoặc đồ dệt kim giá bình dân thôi mà cũng chưa bít lấy mối hàng ở đâu cả.các mẹ tư vấn giúp em nhé.thanks

15. mehatdau

mehatdau Thành viên tích cực

Các bạn mới mở shop đừng nản chí sớm thế nhé! Khi bắt tay vào làm cứ phải xác định 1 năm đầu ko lỗ vốn là may rồi. Vạn sự khởi đầu nan, sau một thời gian kinh doanh sẽ quen khách dần thôi. Shop của mình cũng ko phải ở vị trí tốt nhưng vẫn kinh doanh tốt, khách hàng tìm tới càng ngày càng đông. Có vài kinh nghiệm chia sẻ với các mẹ như sau:
    - Cần nắm rõ thị hiếu khách hàng của shop mình
    - Cần tìm ít nhất 10 nhà bán buôn để đảm bảo hàng shop mình luôn đa dạng về mẫu mã.
    - Khi nhập hàng phải tỉnh táo, cửa hàng mới mở vốn ít chỉ nên nhập 1-2 ri/mẫu, chỉ nhập những mẫu thật đẹp.
    - Lập kế hoạch kinh doanh và kế hoạch marketing thật rõ ràng và thực hiện nghiêm túc.
    - Thái độ phục vụ khách thật tốt.
    - Lãi ít thôi, lấy số lượng là chính. Nhất là thời gian đầu.

16. Khanh un

Khanh un C***ÊN TẤT QUẦN ĐỨC

Các mẹ ạ, mình ko có shop hàng trẻ con, nhưng đứng vị trí là người tiêu dùng thì mình thấy thế này. Hàng trẻ con đa phần ko muốn mua đồ quá đắt vì các bé ko mặc được lâu, chỉ vài lần thôi là hết mùa và mùa sau thì phải mặc size to hơn rùi, Hàng trẻ con cũng mua ở những hàng quen nhiều nữa. Còn nếu mẹ nó mở shop và giá rẻ , nhưng vẫn đảm bảo chất lượng như hàng khác thì mẹ nó thông qua kênh người quen mua ủng hộ trước đi, sau đó từ họ nếu thấy chất lượng ok họ sẽ dùng thôi mẹ nó ạ.
    Còn cái gì mới mở cũng khó khăn vì mình ko làm PR, quảng cáo nên khách ít biết đến mà.

17. lymickey

lymickey Thành viên tập sự

Nghe các mẹ chia sẻ thú vị quá. Chị gái m cũng có CH quần áo nhưng là cho người lớn. cũng vất vả, chật vật lắm. Mùa đông có bán nhiều lãi nhiều hơn, nhưng nếu tính chi li ra: trừ tiền thuê CH, tiền nv, rồi hàng tồn phải thanh lý lỗ vốn... thì lãi chả đc bao nhiêu. Còn lại những tháng hè thì toàn lỗ. Chả hiểu làm ăn tn, CH mở hơn năm mà chả thấy tiền đâu, đấy là còn lấy tiền của chồng bù trừ vào... (bà ý đi làm công thì lương 3 cọc 3 đồng, giờ giấc gò bó nên bỏ về đi buôn, mà buôn bán kiểu này thì cũng quá tội đi làm công cho xong). làm cái j bây h cũng khó thật.

18. mehatdau

mehatdau Thành viên tích cực

Bạn chủ topic bảo 10 khách vào chỉ có 1 khách mua là phải xem lại kỹ năng của người bán hàng nhé! Việc bán hàng ko phải dễ đâu nhé! Phải học hết đấy các bạn ạ! Ngoài việc có óc thẩm mỹ tương đối, có hàng đáp ứng đủ yêu cầu của khách (đi chơi, đi học, ở nhà, ít nhất là các đồ thiết yếu) thì người bán hàng có những kỹ năng cơ bản để bán hàng hiệu quả. Mình ví dụ nhé! Kể cả xác định cầu (loại, màu, chất liệu, kiểu của sản phẩm, tuổi bé, vóc dáng, nước da) để giới thiệu hàng cho phù hợp, thuyết phục khách hàng mua sản phẩm, cổ vũ khách hàng có quyết định cuối cùng...tất cả chỉ thực hiện trong thời gian ngắn thôi. Bạn có thể tham khảo thêm ở cuốn sách "Bí quyết 5 phút của người bán hàng". Để làm được công việc này đạt yêu cầu cũng khó đấy nhưng ko phải ko làm được. Như bé bán hàng nhà mình, 10 khách vào thì chỉ có 3 khách ko mua hàng thôi, mà trong 3 người đó thì có tới 2 người quay lại cửa hàng lần sau. Những khách hàng đã mua được hàng nhà mình một lần thì những lần sau quay lại rất dễ mua hàng và có lần mua tới chục cái đó, còn mua một hai cái là chuyện bình thường.
    Bạn thử nghiên cứu vấn đề này nhé! Ngoài ra PR cho cửa hàng rất quan trọng đó, bạn phải lập kế hoạch hẳn hoi nhé!

Mẹ Minie thích bài này.
  19. miss iu

miss iu Thành viên rất tích cực

Em công nhận bán hàng trẻ em khó thật, nhà em đầu tiên định làm hàng len trẻ em bán chủ yếu vậy mà cuối cùng nguồn thu chủ yếu lại là hàng người lớn, mẫu mã đẹp, chất lượng tốt mà cũng vẫn chưa có được nhiều khách! hic hic

20. binhboong33

um tháng này buôn bán lèo tèo quá,sao khách cứ càng ngày càng ít đi ý,giờ chỉ tầm 3-5 khách vào thôi,nhưng đã làm thì ko mún bỏ cuộc,đang cố gắng đây,mỗi bác comment đều đọc thấy có ích,thanks các bác nhé,dạo bán rẻ quá nên có một số khách vào mua xong đi ra lại còn cám ơn nữa,bó tay,tháng vừa rồi cũng vừa đủ tiền nhà chưa tính đến các chi phí khác ><