3 tháng giữa: Thai 25 có hình ảnh ruột non tăng âm

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi yeubesu, 26/8/2014.

1. yeubesu

yeubesu TRỊ MỤN CÁM - MỤN ĐẦU ĐEN

Hôm qua em đi siêu âm. Bác sĩ xem bảo bé được 25 tuần 5n phát triển bình thường, nhưng phần ruột thấy có điểm sáng. Kết luận thấy có hình ảnh ruột non tăng âm. Lúc đó ko thấy bác sĩ nói gì chỉ bảo 1 tháng sau siêu âm lạo. Em về tìm hiểu thấy liên quan đến bệnh rubella và down. Trong 3 tháng đầu mang thai em ko có tiêm phòng cúm hay rubella. Nhưng trong thời gian đấy em cũng ko bị sốt hay phát ban gì cả. Có mẹ nào biết về việc này hay từng bị như em mà đã sinh bé thì vào giúp em với. Em đang lo qua. Lần này em sinh mổ lần 3.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi yeubesu
    Đang tải...

2. metomcat

metomcat đồ sơ sinh giá rẻ

Ðề: Thai 25 có hình ảnh ruột non tăng âm

cái này m cũng chưa nghe bao giờ, b làm theo lời khuyên của bác sỹ đi

yeubesu thích bài này.
  3. ntchi

ntchi HỘP CƠM ĐIỆN LÕI INOX CAO CẤP 0984649160

bạn để thêm 1 tuần nữa đi siêu âm lại theo chỉ dẫn của bác sỹ, bạn yên tâm nếu có vẫn đề gì thì y học sẽ can thiệp được ko phải lo đâu, vì mình thấy chị bạn hàng xóm nhà mình có bầu bé đc 5 tháng mà bị gì đó liên quan đến ruột mà bác sỹ đã can thiệp ngay trong bụng mẹ lên sinh ra bé vẫn khỏe bình thường ko có gì phải lo lắm đâu mn ạ, chúc 2 mẹ con khỏe mạnh nhé

yeubesu thích bài này.
  4. yeubesu

Chắc vậy thôi. Mong bé ko sao. Ngoài đứa đầu bị ngược, chứ 2 đứa nhà tớ chỉ đến bệnh viện có 1 lần để xét nghiệm vào viện. Mặc dù là 2 lần đẻ mổ. Lần này lần thứ mình siêu âm cũng 4 lần rồi toàn 4d để nhìn cho rõ. Mà lần này mệt quá như người già, suốt ngày chỉ có nằm. Chả làm ăn được j, hic hic

5. yeubesu

Cám ơn metomcat vs ntchi nhé. Mình cũng đã hỏi bs vỹ bên dd webtretho. Xem ngày mai, ngày kia bs trả lời thế nào

6. Me_moka

Me_moka

Mình cũng bị như bạn đây. Giờ mình đc 32 tuần rồi, lúc 18 tuần đi siêu âm bs Cường bảo e bé bị ruột non tăng âm vang,rồi có khối máu tụ sau tử cung,vài tuần nữa nó vỡ ra thì thai cũng... Bs C nói gay gắt lắm, và đề nghị mình lên TTCĐTS theo dõi. Vc mình buồn lắm, mình thì khóc như mưa. Và ngay ngày hôm sau thì lên Trung tâm, và đc hẹn mấy ngày sau đến siêu âm hội chẩn. Khỏi phải nói thờ gian chờ đợi mệt mỏi, lo lắng tn. Đến hẹn, hai vc vào phòng siêu âm hội chẩn của trung tâm, cũng bs C siêu âm. Bs c chép miệng bảo ruột non tăng âm vang, nghi ngờ viêm phúc mạc phân su và bảo nhẽ ra phải chọc ối mới có kq chính xác, nhưng vì mình có khối máu tụ nên chọc ối sẽ sảy thai ngay nên bs C bảo chuyển hồ sơ đề hội châtn liên viện. Hic,lại một tuần hờ đợi dài dằng dẵng, nhưng thật may hôm đến lấy kq thì các bs kết luận là tiếp tục theo dõi và hẹn 22 tuần siêu âm hội chẩn tiếp. Đúng 22 tuần vc mình đến, bs C siêu âm và hỏi mình là đẻ hay bỏ, vc mình nói luôn là để đẻ, bs C bảo đẻ đc nhưng phải chấp nhận rủi ro. Mình có hỏi là rủi ro tn hả bác thì bs Cường bảo là nếu đẻ ra mà bị tắc ruột là phải mổ cấp cứu ngay, nhưng quan trọng bây h là bụng bé chưa có dịch vì bụng bé mà có dịch là rât nguy hiểm, tiên lượng rất xấu,nên tiếp tục theo dõi thôi và hẹn tuần 26 siêu âm lại. Sau đó mình có đi khám thai định kỳ thì bs khám thai choình khuyên là nên bỏ thai vì viêm phúc mạc phân su tiên lượng rất xấu nghe vậy mà nc mắt mình cứ rơi, buồn lắm, vc mình cũng hỏi một số bs quen trong viện C thì họ ũng nói thế. Và mình cũng nhờ ng quen đưa đi khám ở bs khác. Hôm sau mình đc dẫn đến siêu âm bs Đinh hiền Lê cũng ở TTCĐTS thì bs Lê nói còn kinh hơn bs C, bs Lê bảo nên bỏ thôi vì ruột bị hoại tử nhiều lắm rồi, khả năng đẻ xong phải cắt tận 2/3 đoạn ruột, như thế sẽ khổ đứa bé lắm, qđ sơm đi k vài tuần nữa bé lơan hơn rồi khó bỏ. Đất trời như sụp đổ trc mắt mình, k biêt sẽ phải làm tn vì h con đã đủ hình hài rồi, làm sao nỡ bỏ con đc. Thời gian đó mình sống trong tâm trạng như ng mất hồn, suôt ngày suy nghĩ rồi lên mạng tìm hiểu nhưng cũng ít mẹ bị như mình nên mình càng thấy bế tắc. Nhiều lúc nghĩ thương con đứt ruột, nghĩ đến cảnh con vừa đẻ ra bé tí xíu mà phải phẫu thuật thì khổ con lắm. Nhưng nếu bỏ con mình lại càng k thể. Và sau cùng vc mình qđ giữ lại con vì thực sự con đa cùng mình trải qua nhiều khó khăn rồi, vì từ tuần thứ 12 mình đã bị động thai phải nằm một chỗ, rồi liên tục bị ra máu đến tuần thứ 18 mới đỡ, đã có lúc mình tửong k giữ đc con rồi. Sau đó cứ một tuần vc mình lại đi siêu âm của các bs khác xem con tiến triển tn. Mình siêu bs Vỹ bs Hùng Hoàng Cầu nhưng các bs k phát hiện ra bệnh, siêu âm bs Chương cũng bảo ruột non tăng âm vang và chỉ định mình đi xét nghiệm rubella và CMV. Kết quả là IGG của mình dương tính, tức là đã từng bị. Mà nghĩ mãi mình cũng k biêdt mình bị rubella lúc nào vì trc khi có thai mình k hề tiêm phòng rubela, cũng chưa từng bị nhiễm. Rồi mình chợt nhớ ra là lúc 17 tuần mình có bị nổi mẩn ngứa khắp ng, chiawrn ngứa thôi chứ k sốt, k đau j cả. Mình nghĩ là tại bị dị ứng nên k đi khám. Gọi đt hỏi bs Chương bảo thế có khả năng bé bị ruột non tăng âm vang là do mình bị mẩn ngứa từ đợt đấy. Huhu,lại sống trong lo lắng. Mình sợ con mình bị ảnh hưởng của rubella thì mình ân hận suốt đời mất. Đến đúng hẹn của bs C, mình lại đến trung tâm CĐTS, lần nào nằm siêu âm mình đều rất lo lắmg, cứ nhìn thái đọ bs xem tn. Thật may lân này bs C bảo đỡ rồi đấy, có tí hình ảnh canxi hóa rải rác trog ổ bụng nhưng k sao vì quan trọng là bụng bé k có dịch và hẹn tuần 32 siêu âm lại, nếu lúc đấy mà vẫn ntn, k diễn biến xấu đi thì ok. Phù, dù sao cũng bớt lo hơn rồi. Và hom t5 vừa rồi mình lại đến siêu âm hội chẩn. Bs C bảo đỡ rồi đấy, chỉ còn tí canxi hóa trong ổ bụng thôi nhưng kệ nó. Mình mới hỏi liệu con cháu đẻ xong có phai phẫu thuật ruột k thì bs Cường bảo là cái này chưa nói trc đc, nếu bị tắc ruột thì mới phải phẫu thuật k thì thôi, nhưng theo tôi thì. K co vấn đề j, yên tâm đẻ. Và từ h đến lúc đẻ chỉ cần khám và siêu âm theo lịch hẹn của bs khám thai thôi chứ k cần đến đây nữa . Vc mình vui lắm, sau bao gian nan thử thách con đã ở lại với mình. Giờ mình chỉ mong chờ đến ngày con ra đời thôi, mặc dù mình rất lo lắng k biêt con có thực sẹ khỏe mạnh k nhưng dù sao cũng yên tâm hơn trc rồi. Thật may mắn là vc mình quyết tâm theo bs C đến cùng, tin tưởng vào chuyên môn của bs C chứ nếu hồi đó mà nghe theo mấy bs kia thì có lẽ h này ... Vì thế mẹ nào bị như mình thì hãy cố gắng lên nhé, cứ tin tưởng con sẽ ở bên mình thì sẽ vượt qua đc mọi thử thách thôi

7. yeubesu

Tội nghiệp 2vc. May là ko có sao. Xét nghiệp CMV là gì vậy bạn. Mình thì tất cả bình thường. Lúc xem ruột có những đốm trắng sáng. Xong k thấy bs nói gì. Cầm giấy kết quả về nhà thấy ghi ruột non tăng âm. Mình cũng ko triệu chứng mẩn ngứa hay sốt. Chỉ thỉnh thoảng đau đầu, mình nghĩ do thiếu máu. Mà từ xưa đến nay chỉ thấy bảo phải tiêm uốn ván 2 lần. Cũng chả thấy bảo tiêm phòng rubella. Giờ lắm bệnh mình thấy sợ quá

8. MePhongbeo

MePhongbeo Bắt đầu tích cực

Bạn ơi, bạn cho mình hỏi với, bé nhà bạn sau đó chuẩn đoán như thế nào vậy ạ, mình cũng vừa đi khám thai 12 tuần bác sỹ cũng bảo ruột non tăng âm vang, mình đang lo quá bạn ạ, bạn đọc được thì trả lời mình nhé, cảm ơn bạn ạ

9. Thuynguyen166

Thuynguyen166 Thành viên tập sự

10. Thuynguyen166

Thuynguyen166 Thành viên tập sự

Mình đang lo quá từ tuần thai 18 sâ bs bảo ruột non tăng âm. 2vc kéo xuống pstw thì bảo theo dõi đến tuần 22. Ko biết con mình có sao ko mà sao giờ lắm bệnh tật thế. Mong nhận được sự chia sẻ từ các bạn. Vì mình khó khăn quá 2 vc lấy nhau 5 năm rồi mà chưa có đứa nào!

11. Metieuty

Metieuty Áo lót cho bé bú Beloved Baby

ruột nôn tăng âm là bị làm sao ạ?

12. meKen0912

meKen0912 Chăm sóc mẹ và bé sau sinh

Mình đợt 32 tuần đi s.â bs cũng bảo bé bị ruột non tăng âm vang yêu cầu vào Pstw để hội chẩn.bs kiểm tra bảo k sao.theo dõi lúc sinh ra bé ị phân su bt là đc.

13. Diemmy1007

Diemmy1007 Thành viên tập sự

C ơi cho em hỏi bé nhà c ntn rồi ạ! Chị đã sinh bé chưa? Mẹ và bé khoẻ cả chứ ạ! E cũng siêu âm bé bị ruột tăng âm, bây giờ e hoang mang quá không biết bé có bị sao không. Mong nhận đc chia sẻ từ chị

14. Vũ Thị Bích Liên

Vũ Thị Bích Liên Bắt đầu nổi tiếng

Giờ tình trạng bé sao rồi mom, cả 2 mẹ con vẫn khỏe chứ ?

15. Kiếm Tiền Nuôi Con

Kiếm Tiền Nuôi Con Bắt đầu nổi tiếng

16. thanhhoadautu

thanhhoadautu Bắt đầu tích cực

bé nhà chị giờ tình trạng thế nào rồi?