Khác: Thai 34w bị đa ối, các mẹ có kinh nghiệm cho em lời khuyên.

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi pink_09, 25/9/2011.

1. pink_09

pink_09 Bắt đầu tích cực

Em mới đi siêu âm ở 56 HBT hôm qua, thai 34w nhưng theo cân nặng thì tương đương 37-38w, bị đa ối, chỉ số ối chỗ sâu nhất là 111mm, bác sỹ yêu cầu làm xét nghiệm tăng đường huyêt và xét nghiệm ở khoa chẩn đoan trước sinh vì co thể con bị dị dạng đường ruột hoặc mẹ bị tiền sản giật. Em chán quá, 2 vc mong moie mãi, giờ lại bị thế này.
    Mẹ nào từng trải qua rồi cho em ít kinh nghiệm.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi pink_09
    Đang tải...

2. MeSushj

MeSushj Vâng ! Em là Báo

Ðề: Thai 34w bị đa ối, các mẹ có kinh nghiệm cho em lời khuyên.

lại gặp mẹ Pink ở đây, mấy lần lượn lờ topic của bạn, Bạn có nhiều điều phải trăn trở quá nhỉ :( Mình cũng ko rõ về vụ đa ối này là như thế nào, nhưng hồi trc mình đọc bên webtretho các chị ý bảo, đa ối hay thiếu ối thì nên uống nhiều nước hoa quả, đặc biệt là nước cam...
    bạn thử vào đây nghiên cứu thử xem,http://www.*********/forum/f92/du-oi-da-oi-20730/index2.html và quan trọng nhất là phải lạc quan nhé,. nhiều điều suy tư quá cũng ảnh hưởng em bé nhiều lắm. Chúc ngày cuối tuần vui vẻ

3. heosua2010

heosua2010 Như - 0907.449.669

Mình cũng không rõ lắm,nhưng thai đa ối cũng nguy hiểm lắm mẹ nó àh.Bà mẹ bị đa ối sau khi sinh dễ bị băng huyết do tử cung căng giãn quá mức, sau đẻ không co lại được như bình thường.Mình nghĩ bạn nên theo lời bác sĩ làm xét nghiệm tăng đường huyêt và xét nghiệm ở khoa chẩn đoan trước sinh cho chắc nhe bạn.Chúc bạn vượt quá.

4. Fremde

Fremde Thành viên Hội Rắn 77

Em dâu tớ cũng 34w và bị đa ối, tớ chia sẻ cung chủ topic và cũng muốn nghe lời khuyên của mọi người.

5. pink_09

pink_09 Bắt đầu tích cực

Thank các mẹ đã quan tâm. Hum qua mình mới làm xét nghiệm tặng đường huyết ở 56 HBT, kết quả các chỉ số đều bình thường. Mình có hỏi người quen thì bảo nên đến khoa chẩn đoán trước sinh vì trên 90% đa ối là do thai nhi. MÌnh có lượn qua đấy nhưng bác sỹ bảo là phải có chỉ định của bác sỹ ở đó mới tiến hành hội chẩn. Mình ko thấy bác sỹ khám cho mình dặn dò gì cả.
    À mà các mẹ cho mình hỏi xét nghiệm tăng đường huyết để làm gì vậy?

6. thanhhangtambe

thanhhangtambe Thành viên chính thức

khi mang thai cơ thể người mẹ sẽ thay đổi 1 số nội tiết tố , một số quá trình chuyển hóa cũng vậy. Điển hình nhất ở các mẹ là chỉ số đường huyết thường tăng cao hơn bình thường. Sau khi sinh thì chỉ số đường sẽ giảm dần và trở về bình thường , cũng có những người không thể trở về bình thường thì mắc bệnh tiểu đường ( trường hợp này xảy ra thường thấy ở những người có chỉ số đường cao khi chưa mang bầu, những mẹ tăng cân nhanh va nhiều trong khi mang bầu......) Vì vậy nên bạn được làm xét nghiệm đường huyết.

7. thanhhangtambe

hiện tượng đa ối cũng là bệnh thường gặp ,có nhiều mẹ vẫn sinh con bình thường và con vẫn khỏe mạnh,ban không nên quá lo lắng nhé. Nếu bác sĩ nói có thể có tiền sản giật thì bạn cần phải chú ý hơn. Vì đây mới thật sự là vấn đề bạn cần quan tâm. Dấu hiệu tiền sàn giật thường nhận thấy dễ nhất là tăng huyết áp , bạn thấy phù (buổi sáng dậy bạn thấy hơi nặng mặt ,sưng mí mắt....) nếu thấy có triệu chứng như vậy thì bạn cần đi xét nghiệm nước tiểu xem trong nước tiểu có protein hay không nhé. chúc bạn sức khỏe.

8. pink_09

pink_09 Bắt đầu tích cực

Mình đi khám, bác sỹ đo huyết áp bắt đầu từ tháng thứ 5 đã bị huyết áp cao đến tận bây giờ, chỉ số thường là 130/80 hoặc 130/70. Lần khám trước còn bị phù chân, lần này ko sao. Kết cả kiểm tra nươc tiểu protein bình thường, lượng bạch cầu tăng. Nhưng 2 hôm nay ngủ dậy cả buổi sáng và trưa đều thấy nặng mặt và sưng mí mắt, vài tiếng sau mới đỡ. Mình cứ nghĩ do lên kg nên mới bị như vậy. Cuối tuần này bác sỹ lại hẹn khám lại. Ko thấy bác sỹ dặn gì nên cũng ko biết đường nào mà lần.

9. thanhhangtambe

vậy thì đúng rồi. Các bác sĩ làm như vậy là đúng đó. Tuy nhiên mình khuyên bạn nên đến viện khám và theo dõi nhé.Vì ở phòng khám không đủ điều kiện , cơ sở vật chất cũng như thuốc đầy đủ như ở viện được. Nếu gần Sản Hà Nội thì bạn có thể được theo dõi có thể nội trú hay ngoại trú tại khoa A5 sản bệnh còn ở Sản TƯ thì là khoa phụ ngoại 1tang 7 nhà G đó.
    Điều bạn cần làm trước tiện có thể can thiệp ngay là ăn nhạt hơn bình thường ,vẫn phải ăn đủ chất , tăng các chất giàu đạm ,uống đủ nước , không uống nước có chất kích thíchvà nước khoáng, tăng cường uống nc hoa quả.
    Hãy ngủ ở tư thế nằm nghiêng trái , đi lại nhẹ nhàng, tránh lao động nặng.

pink_09 thích bài này.
  10. pink_09

pink_09 Bắt đầu tích cực

Mình khám và làm hồ sơ sinh tại PK 56 HBT rồi, tưởng là phòng dịch vụ của viện C thì người ta cũng theo dõi cho mình như ở trong viện chứ? Ko biết trường hợp của mình có phải do thai nhi có vấn đề ko vì mình thấy chú Quý siêu âm bảo là có thể do thai nhi bị dị tật đường ruột hoặc mẹ bị tiền sản giật. Mình có tới khoa chẩn đoán trước sinh nhưng phải có chỉ định của bác sỹ người ta mới tiến hành hội chẩn được. Từng ngày 1 sống trong lo lắng cho con làm mình thấy nản quá.

11. bikun

bikun Thành viên rất tích cực

Mính cung mới đi khám, 33w, có dấu hiệu của dư ối (chứ ko fải đa ối), góc sâu nhất của mình mới chỉ 78mm (ranh giới với đa ối, minh hoỉ BSỹ thi nói là nó mỏng manh lắm, tầm 80mm trở lên đã coi là đa ối rùi!).ĐÚng là nó sẽ gấy dị tất đầu tiên là ở đường ruột của bé, minh đã đi khám ở 2 nơi và BSỹ cung yêu cầu thử lượng đường trong máu và chỉ uống nước râu ngô, hạn chế đồ ngọt....cũng chỉ biết chia sẽ vơi bạn vậy, mới đầu cũng lo lắng, nhg Bsỹ nói khả năng tớ chỉ là dư ối đơn thuần nên cung đỡ lo hơn trước....trường hợp của bạn có lẽ nên vào viện để Bsỹ theo dõi thi tốt hơn vì lương ối dư nhiều quá!

12. thanhhangtambe

bạn đừng lo lắng quá nhê. Trên thực tế lâm sàng thì nhiều mẹ bị đa ối sinh con vẫn rất khỏe mạnh và cũng không có dị tật gì về đường ruột gì cả. Bạn cố gắng nghỉ ngơi, k đi lại nhiều ...làm như mình đã nói nhé. Hãy thoải mái thư giãn , tránh stress căng thẳng quá , sẽ ảnh hưởng đến bé của bạn. Các cụ nói khi có bầu mà mẹ vui vẻ , hay cười ,hay nói thì con sinh ra cũng vậy. Nếu các bác sĩ ở sản C điều trị thì yên tâm rồi , các bác sĩ sẽ giúp bạn và bé yêu của bạn ra đời khỏe mạnh.Hơn nữa bé yêu của bạn đã được 34 tuần như vậy là sắp được ra gặp mẹ rồi. trường hợp của bạn có lẽ sẽ được mổ đẻ sớm.Bạn có thể đăng kí nên mổ ở viện nào đi nhé. Nếu có gì cần chia sẻ hoặc thắc mắc có thể liên lạc với mình.

13. autumn wind

autumn wind Thành viên chính thức

Theo mình được biết thì dư ối nên được theo dõi thai đến đủ tháng và theo dõi chuyển dạ. Dư ối dễ gây đẻ non hoặc ngôi thai bất thường. Nếu bạn bị bụng căng to, khó thở thì cần phải được nằm viện theo dõi. Còn trường hợp của bạn mới chỉ là ngưỡng đa ối thì cũng ko phải lo lắng nhiều, bạn cứ đi khám thai đầy đủ, ăn uống đủ chất và giữ gìn thì mình nghĩ cũng ko vấn đề gì

14. pink_09

pink_09 Bắt đầu tích cực

Mình đăng ký sinh ở viện C, từ hồi chưa phát hiện đa ối cơ. Cũng định sinh thường nhưng kiểu này chắc phải mổ. Giờ bác sỹ đang cho mình uống 1 loạt thuốc: canxi, sắt, thuốc chống cao huyết áp và cải thiện tình trạng nhiễm độc thai nghén, thuốc chống nhiễm khuẩn. (mình ko nhớ tên). Hy vọng em bé của mình ko vấn đề gì, chắng thấy bác sỹ nói gì về em bé, chỉ thấy bảo theo dõi mẹ thôi.

15. pink_09

pink_09 Bắt đầu tích cực

Mẹ nó cẩn thận nhé, từ dư ối đến đa ối nhanh lắm. 32w mình s.a, mới chỉ dư ối thôi, chỉ số nước ối hình như là 80ml, đến 34w đã thành đa ối, chỉ số là 111ml. Mình bỏ qua tuần 33w ko s.a nên ko theo dõi được, đến 34w thì đã nặng rồi. mẹ nó nên s.a và khám thai thường xuyên để có thể hạn chế được nhé.

bikun thích bài này.
  16. bikun

Tớ cung phát hiện lúc 32w là 77mm, đến 33w đi thi nó là 78mm.......đang cố theo chế độ và dặn dò của Bsỹ, tớ cũng nghĩ giống bạn, nên theo dõi thường xuyên....hic!

17. pink_09

pink_09 Bắt đầu tích cực

Hum đi khám cùng mình cũng có 1 mẹ bị đa ối, đang chờ vào tiến hành hội chẩn, chỉ số là 125ml. Mẹ ấy bảo về uống nước râu ngô cải thiện tình hình nhiều đấy, giờ giảm xuống còn 95ml, vẫn nguy cơ cao lắm. Hum qua mình đi lùng râu ngô rồi, mua ở hiệu thuốc bắc, về chịu khó uống xem sao.

18. bikun

Tớ toàn uống nước râu ngô 2 tuần nay rùi....hi vọng tuần tới đi khám sẽ ổn hơn....mẹ nó chịu khó mua râu ngô tươi ấy, tốt hơn nhiều...cứ dặn mấy bà bán ngô ở chợ bà ấy gom cho!

19. pink_09

pink_09 Bắt đầu tích cực

Hum nay mình vừa đi s.a về, được 36w rồi, may quá tất cả chỉ số của minh đều trở về bình thường rồi. Chắc chịu kho uông nước râu ngô và uông thuốc theo đơn của bác sỹ nên cải thiện tình hình nhanh chóng.