Khác: THAI GIÁO và PHƯƠNG ÁN 0 TUỔI

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi Cún Tồ, 31/3/2011.

1. Cún Tồ

Cún Tồ Banned

Theo các nhà khoa học, những đứa trẻ rất bình thường nhưng chỉ cần được giáo dục đúng cách, chúng sẽ trở thành "thần đồng", vậy "thần đồng" là gì? Thần đồng đơn giản là một đứa trẻ được kích thích đúng lúc, đúng thời điểm mà người ta gọi đó là "thời kỳ vàng", giai đoạn hạt mầm tố chất và tiềm năng đang nảy nở. Nếu được vun trồng bằng tình thương và sự hiểu biết thì hạt mầm đó sẽ đơm hoa, kết trái và thành những quả ngọt. Thời kỳ vàng này bắt đầu từ thời điểm chuẩn bị cho việc mang thai cho tới khi trẻ được 6 tuổi. Tuy nhiên, rất ít người biết về giai đoạn này, cuốn sáchTHAI GIÁO và PHƯƠNG ÁN 0 TUỔI sẽ giúp các ông bố bà mẹ hiểu hơn về vấn đề này.
    XIn hỏi, đã mẹ nào đọc cuốn này chưa ah? Nếu đã đọc cho em xin ý kiến với

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Cún Tồ
    Đang tải...

2. Ken mập

Ken mập Thành viên tích cực

Ðề: THAI GIÁO và PHƯƠNG ÁN 0 TUỔI

Mình đã đọc Phương án 0 tuổi rồi. Cứ nghe mọi người đồn đại là hay lắm nhưng khi đọc thì thấy họ quảng cáo là chính. Mình thấy sách cũng ko hướng dẫn mình cách dạy con cụ thể như thế nào. Thế nên là mình cứ mua thật nhiều sách. đĩa, đồ chơi để dạy con thôi. Biết được tí nào hay tí ấy. Trộm vía bé học cũng nhanh lắm. Yêu nhất là bé rất thích học :D

3. zetafashion

zetafashion

Nhưng mà làm thần đồng chắc gì đã hạnh phúc? Chắc gì gia đình đã hạnh phúc? Chỉ được cái danh thôi.
    Mình chỉ mong muốn con mình là người bình thường, là người tốt là đã hạnh phúc lắm rồi :)

nhinho0912phuongedu thích.
  4. Cún Tồ

Cún Tồ Banned

Uh. Triệu triệu người mới có được 1 thần đồng ý chứ. Mình thấy quảng cáo, cuốn sách đó sẽ dạy các bà mẹ các phương thức giáo dục, uốn nắn con cái ngay từ khi còn trong bụng mẹ. Chẳng tin lắm. Nhưng thấy cô bạn mình đọc rồi & bảo nhất định mình phải đọc nên mình muốn hỏi ý kiến các mẹ.

Mẹ nào đọc rồi thì cho em ít kinh nghiệm nha.

HN nắng đẹp quá, chắc tại hôm trước mình hâm hâm đột xuất đi cắm hoa

5. .Sonic.

.Sonic. Thành viên kỳ cựu

Các mẹ đọc cuốn "THIÊN TÀI TỪ 280 NGÀY" đi ạ, hướng dẫn thai giáo rất hay ạ

6. Cún Tồ

Cún Tồ Banned

Thanks mẹ Sonic nhiều. Cuốn này có phổ biến ko mẹ sonic ơi

7. phuongedu

phuongedu

Tớ cũng nghĩ như mẹ nó
    Tớ cũng từng đọc phương án 0 tuổi và thấy rằng, nó ko khả thi với điều kiện cuộc sống và phương pháp dạy của mình và gia đình nên mình ko nghiên cứu tiếp và cũng ko theo đuổi, cũng có cái hay đáng phải học tập, nếu có điều kiện các mẹ cứ thử xem để rút kinh nghiệm cho bản thân.

8. Ken mập

Ken mập Thành viên tích cực

Cuốn "Phương án 0 tuổi" thực ra nặng về lý luận chứ không hướng dẫn các PH mấy. Nói chung đọc để biết, hiểu về việc dạy học cho con sớm thì cũng được. Theo cảm nhận của riêng em thì em thấy người ta viết cũng có lý (hihi). Dạy con không phải để bé trở thành thần đồng mà chỉ đơn giản là giúp bé sớm có tư duy, khơi dậy và rèn luyện những cái mạnh tiềm ẩn trong bé mà thôi. Em thấy dạy trẻ khi chúng còn bé rất thoải mái vì chúng không bị đặt gánh nặng phải học mà chỉ đơn giản là thích thì học, không thích thì thôi. Bé hứng thú với cái nào thì bé sẽ tiếp thu cái đó nhanh. Và qua thực tế với bé nhà em thì em thấy việc dạy con sớm rất tốt. Nhiều cái bé tự tư duy suy luận khiến mẹ rất bất ngờ. Khi đó em thấy thật là hạnh phúc ý. Nếu bé được bồi dưỡng trí thông minh từ nhỏ em nghĩ đến khi bé đi học thì việc học sẽ bớt khó khăn hơn. Hihi, đấy là ý kiên chủ quan của em thôi. Các mẹ cứ thảo luận thêm nhé!

Sửa lần cuối: 29/4/2011
  9. Cún Tồ

Cún Tồ Banned

cùng tư tưởng với ken mập , chưa đủ ký tự hị hị

10. cinbaby

cinbaby Thành viên rất tích cực

hehe giờ nhiều sách quảng cáo là dạy trẻ con thành thần đồng, thành thiên tài, thông minh vượt bậc lắm (vừa nghe qcaos trên TV một cuốn gì đó nghe phát ọe). hehe, chắc sắp tới việt nam có hi vọng trở thành cường quốc đứng đầu thế giới rồi, vì thấy toàn sách dạy làm thiên tài như thế cơ mà, cứ đọc sách và dạy con theo sách thì con sẽ thành thiên tài, dek cần biết chỉ số IQ, EQ và nỗ lực bản thân của nó sau này như thế nào, lúc đó cứ gọi như là người người thiên tài, nhà nhà thiên tài, ra ngõ gặp thiên tài, vào nhà vệ sinh đụng thiên tài, ngưỡng mộ thật.

11. ngocnhi06

ngocnhi06 Bắt đầu nổi tiếng

Mình đọc đc 1 tập rối,đọc để biết thôi, cũng định hướng mục tiêu và phương pháp dạy con theo cách của mình. Chứ áp dụng hoàn toàn thấy có vẻ k ổn lắm.Vì phải cần có sự thống nhất của toàn xã hội cơ.

12. Cún Tồ

Cún Tồ Banned

Muốn nghe tiếp ý kiến của các mẹ ah.

13. methichhoa

methichhoa Thành viên chính thức

Mình cũng đang đọc bộ sách này (gồm 3 cuốn). Đúng là trong lúc nghỉ ngơi thu giãn thì cũng nên đọc các mẹ à, dù ít dù nhiều người ta kỳ công đúc rút kinh nghiệm, giờ ta chi việc đọc, tội gì ko đọc chứ. Mình thì nghĩ rằng, đọc các cuốn sách đấy,ít nhiều mình cũng học hỏi được ối thứ, nhất là với những người lần đầu làm mẹ. Vì vậy mẹ nào có thời gian thì cứ đọc đi,đừng lăn tăn gì.

14. cloudnrose

cloudnrose BabyShopHn

:D hihi, mình sẽ để cho con mình ptr tự nhiên ko bắt học nhiều, về sau toàn bác sĩ kỹ sư thiên tài, con mình làm nông dân trồng rau trồng hoa nuôi bò :p có khi 1 mình 1 nghề lại thành tỷ phú ;)) hehe

15. bé sóc xinh

bé sóc xinh Thành viên tích cực

em nói thật là em ko tin mấy vấn đề này lắm!!! và em cũng biết mấy đồng chí làm sách này ở VN, nếu thực sự cuốn này tốt thật, thì con họ phải thế nào, chứ em thấy con họ còn ko bằng con em chả thai giáo gì cả!!! vả lại nói viện nọ viện kia ngeh hoành tráng lắm, nhưng thực ra là viện gia đình họ tự thành lập, bác viện trưởng thậm chí chưa có con, còn viện phó thì lại là 1 người không liên quan gì đến ngàng tâm lý học hay giáo dục học gì cả!!! vả lại đây là phương pháp giáo dục cũng chẳng phải là nổi tiếng hay có uy tín gì lắm trên quốc tế! nói chung chỉ toàn lý thuyết!!!

Sửa lần cuối: 5/4/2011
  16. .Sonic.

.Sonic. Thành viên kỳ cựu

hix, mình nghĩ là mẹ nó chưa hiểu đúng ý nghĩa của thai giáo và phương án ko tuổi (hay bất cứ 1 tài liệu nào tương tự), học ở đây ko phải là ép mà là giúp cho bé học 1 cách tự nhiên, tiếp thu tự nhiên trong quá trình chơi đùa của bé, nếu bé ko cảm giác bị ép buộc thì sẽ ko vấn đề gì mẹ nó ạ

17. h2p201

h2p201 Bắt đầu nổi tiếng

Mình có đọc quyển Thai Giáo rồi, có phải do Ths Phạm Thị Thúy viết k, mới xuất bản đầu năm 2011. còn cuốn kia thì chưa đọc. Mình thấy cuốn Thai giáo này hay, họ nêu ra các cách kích thích em bé ngay từ trong bụng mẹ. Mình cũng làm theo và hy vọng sẽ đem lại kq tốt đẹp :)

18. Cún Tồ

Cún Tồ Banned

Mình muốn nghe ý kiến của các mẹ đã đọc cuốn này rồi. Mình tìm hiểu thì thấy đây là 1 công trình nghiên cứu công phu với nhiều cuộc hội thảo & các diễn giả tham gia

19. peacefulsky

peacefulsky Thành viên tập sự

Chào các mẹ ! Mình đọc qua comment của các mẹ thì mình thấy rằng: Giống như mẹ sonic đã nói, có nhiều mẹ vẫn chưa hiểu rõ ý nghĩa của việc thai giáo và dạy con từ lúc lên 0. Các mẹ cứ nói là để con phát triển tự nhiên, không muốn bắt ép con học hay là thiên tài có được hạnh phúc không?. Thật sự mục đích của việc giáo dục này không phải là mong muốn con trở thành thiên tài, mà là giúp con phát triển theo đúng khả năng vốn có của trẻ một cách tự nhiên. Cách giáo dục này không hề có sự ép buộc, hay bắt ép con học. Mà chỉ là thông qua trò chơi, trò chuyện, những bài hát để dạy con. Thây vì các mẹ để con xem ti vi một cách vô ích, sao không bày ra những trò chơi giúp trẻ cảm thấy vui vẻ mà con có thể học được nhiều thứ.
    Các mẹ cứ bảo để con phát triển tự nhiên, nhưng đến khi con bắt đầu đi học thì có mẹ nào để con muốn học thì học, muốn chơi thì chơi đâu. Lúc đó bắt con học cái này, học cái kia, học cái nọ. Chính lúc đó các mẹ đang ép buộc và hành hạ con mình đó. Vì khi trẻ con đến 5 tuổi khả năng học hỏi và nhận thức sẽ giảm đi, Nếu đến 10 tuối bắt đầu dạy trẻ thì khả năng đó sẽ giảm tiếp. Người ta đã chứng mình rằng trẻ từ 0-5 tuối ( đây là giao đoạn hoàn thiện bộ não của trẻ) nên khả năng học hỏi của trẻ gọi và vô biên. Trẻ con từ 3-6 tuổi có thể học 8-10 ngoại ngữ ( cái này người lớn hơn không thể làm được điều đó).
    Mình thấy bây giờ rất nhiều mẹ rất quan tâm đến việc giáo dục con mình từ lúc mới sinh ra, Mình thấy đã có nhiều mẹ đạt được thành công và mình cũng rất ngưỡng mộ họ. Mình mong các mẹ đều nhận thức đúng về việc giáo dục từ sớm này để không phí phạm khoảng thời gian quý báo này. Nếu để thời gian này qua đi sao này các mẹ muốn dạy con giỏi sẽ phải vất vả hơn.

Ken mập thích bài này.
  20. Anna Duong

Anna Duong Call me: 0914 787 173

Đồng ý với mẹ này, chúng ta cần phải dạy cho con từ khi còn bé sẽ co KQ tốt hơn.