Kinh nghiệm: Thái Lan - Quá Rẻ Cho Những Điều Mới Mẻ

Thảo luận trong 'Du lịch' bởi hainam8686, 20/3/2017.

1. hainam8686

hainam8686 Thành viên đạt chuẩn

Thái Lan - Quá rẻ cho những điều mới mẻ! Thật vậy, mình chỉ tốn 5 triệu đồng cho 5 ngày vivu khắp miền trung Thái Lan. Với nắng vàng biển xanh tuyệt đẹp, những nơi ăn chơi nhất nhì thế giới, những ngôi đền, chùa nổi tiếng linh thiêng và những cung điện nguy nga dát vàng... Và cả những Nụ Cười rất Thái!

Ký sự du lịch thái lan (5 ngày 4 đêm)
    Đầu tháng 11 mình đăng kí tour đi Thái Lan, đây là thời điểm tốt để đi du lịch Thái Lan vì ở Việt Nam giá tour rẻ nhất còn bên Bangkok và Pattaya thời tiết không quá nóng, thuận lợi cho việc tham quan.

Ngày 1: Hà Nội - Bangkok – Pattaya

9h sáng khởi hành đi bangkok, thời tiết không ủng hộ cho lắm, trời HN xám xịt, sắp trở rét.

11h máy bay đáp xuống Bangkok
    Mọi người xếp hàng chờ nhập cảnh vài Thái Lan
    Xong thủ tục thì anh HDV địa phương phát cho mỗi người 1 tập coupon trị giá 120 bath, ai muốn ăn gì thì dùng coupon đó mua, còn thừa thì đổi lại tiền thái. Đồ ăn tại đây khá rẻ, nhiều món, nhưng có lẽ hợp với người miền trung và nam hơn là đoàn người bắc chúng tôi. Và đa số mọi người đều ko sử dụng hết 120 bath.

Trên đường tới thành phố biển Pattaya, đoàn dừng chân ở Tiger zoo, xem 1 vài show biểu diễn cá sấu, xiếc hổ… và chụp ảnh. Khu này rộng khoảng 150ha nhưng đoàn chỉ đi khoảng 0.5ha thôi!
    Trong ảnh là cảnh biểu diễn với cá sấu, có đoạn con cá sấu nuốt cô gái rồi nhả ra, cô gái vẫn sống. Tiếc là em ko chụp đc, vì lúc đó đi wc :D. Sau biểu diễn, ai muốn chụp ảnh với cá sấu thì chịu móc ví 200bath nhé, cũng đáng lắm – cưỡi cá sấu cơ mà !

Vùng này của Thái Lan nổi tiếng nuôi hổ xuất khẩu. Tất cả hổ ở Thái Lan đều là hổ nuôi, thỉnh thoảng người Việt có mua về qua cửa khẩu Lao Bảo, khoe là bắt được hổ, nhưng thực ra tất cả đều xuất xứ tại vùng miền trung Thái Lan.
    Sau show cá sấu ăn thịt người thì đoàn đc xem show hàng chục con hổ biểu diễn, cấu xé cắn nuốt cô gái, sau đó không biết làm cách nào cô gái lại trở về nguyên dạng. Đoạn cảnh này em ko có cảnh vì lúc đó hết pin. Nói chung rất đáng xem.

Đây là khách sạn nơi đoàn em sẽ nghỉ ngơi đêm đầu tiên tại Thái Lan. Cái này là 4****, có bể bơi rất đẹp!

Từ ngoài cổng nhìn vào KS, các bác thấy ô tô của Thái sao ạ?

Bể bơi này nằm ngay ngoài cổng KS, trước khi em ra chụp ảnh có 1 đoàn hot girl bơi ở đây, nhưng khi em làm thủ tục checkin xong quay ra thì chỉ còn thế này thôi!

Đêm hôm đó, trời ko trăng ko sao, mây mù che kín bầu trời…
    Em nhầm ạ. Đêm đầu tiên ở Pattaya rất đáng nhớ. Bởi vì có 1 sự kiện đặc biệt, 1 thứ đặc trưng, 1 chương trình đặc sắc!
    Thái Lan không nổi tiếng về xiếc voi xiếc hổ hay xiếc cá sấu – mà nổi tiếng về xiếc người.
    Đi du lịch Thái Lan nhất định phải xem xiếc người các bác ạ. Xem xiếc người ở đâu? Chính là ở Pattaya này!
    Show nổi tiếng nhất, show hoành tránh nhất chính là SexShow. Tại sao tại đất nước theo đạo Phật lại được nhà nước cho phép diễn sex? Sexshow là gì?
    Chắc hẳn mọi người có nghe về khí công rồi? Ở Trung Quốc, và ngay cả ở Việt Nam cũng rất nhiều môn phái, nhiều người luyện khí công rất nổi tiếng. Nhưng luyện khí công, dùng khí công bằng “cái ấy” thì chỉ có ở Thái Lan. Người đàn ông dùng cái ấy để đánh trống thùng thùng, người đàn bà dùng cái ấy để… bắn chim, từ trong cái ấy bắn ra nổ bóng bay, thậm chí bắn cả máy bay… Có Lạ không ạ? Các bác cứ đến xem nhé, tận mắt thấy, các cô bạo dạn có thể sờ tận tay… Riêng em thì chọn hàng ghế xa sân khấu ạ.
    Ở Pattaya có 36 show, nhưng nổi tiếng nhất mọi người nên đi xem show big eye, show Thái và show những cô gái Nga.

Ngày 02: Pattaya - Đảo Coral
    Khi mọi người trong đoàn còn đang say giấc nồng sau 1 ngày di chuyển và xem xiếc thú xiếc người thì HDV báo thức. 6h Sáng những ai đi đảo coral sẽ dậy ăn buffet tại KS, sau đó xe đưa ra bãi biển Pattaya để lên tàu cao tốc đi đảo.
    Cảnh bến tàu đây ạ:

Tàu này chứa được khoảng 20 người, động cơ cực mạnh và bốc. Ai muốn cảm giác mạnh thì ngồi phía trên mũi, tàu lao nhanh gặp sóng mạnh sẽ dập lên dập xuống giống như xe công- nông nhảy vào ổ gà vậy. Tàu mất khoảng 20-30p để ra tới đảo.Mọi người sẽ tắm biển, chơi các trò chơi tại đây. Rất nhiều trò chơi hay ho để khách móc ví mà ko thấy tiếc. Ví như lặn biển ngắm san hô, tàu chuối, hay như trò trong ảnh dưới đây:

Tới đảo thì đa số mọi người đi tắm, các bác có thể thấy cát trắng phau và nước rất trong xanh. Em bơi kém nên vác máy đi tìm …

Các bác có sở thích giống em nhớ mang theo ống tele xịn nhé! Rất nhiều cái đáng chụp đấy.
    Em xin nói thêm về thành phố Pattaya. Đây là thành phố ma quỷ, thành phố ăn chơi. Tại sao ạ? Vì thành phố này chỉ dành cho mục đích xả stress, ăn chơi và thư giãn. Ban ngày thành phố đóng cửa, yên bình như 1 khu nghỉ dưỡng,. Nhưng từ 17h thì các điểm ăn chơi mở cửa và đón du khách. Rất nhiều dịch vụ để chơi để thư giãn, trong đó có các dịch vụ tắm biển lặn biển, các trò chơi mạo hiểm, bay nhảy v.v… Trong thành phố thì rất nhiều masage Thái, quán xá, Bar, mỗi bar 1 phong cách ví như: bar những cô gái sài gòn đi tải đạn – em nhầm – ý em là Army Style, hay xì tai cướp biển vùng Caribe, cạnh bar cướp biển lại có bar Hải Quân. Rồi bar nữ sinh nhật bản…
    (còn tiếp...)

Xem thêm các chủ đề tạo bởi hainam8686
    Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

Sửa lần cuối: 2/11/2018
    danganhqui thích bài này.
  2. TrixieCafe

TrixieCafe Thành viên đạt chuẩn

Mình cũng từng đi Thái và rất thích đất nước này ^^

3. hainam8686

Bác đã xem đủ 36 show chưa :D

4. TrixieCafe

Mình mới đi bangkok và thăm thú chùa chiền, mua sắm thôi chứ chưa kịp xem show. Tháng 8 sắp tới mình lại sang Thái tiếp chắc sẽ xem các show đấy :D

5. hainam8686

Show với cả Bar nữa nhé, ở pattaya nó có cái walking street đấy, dù có stress 1000 năm mà vào đấy nó cũng đập bay hết! À nhưng bar xịn thì về Bangkok, to và chất lừ luôn!

6. TrixieCafe

Đợt qua Thái ở Khao San Road tối nào cũng xập xình đã thấy vui rồi, vào bar to hẳn thì chắc là mất người thật :))

7. hainam8686

Báo cáo các bác là e sắp viết xong phần 2, có thế là tối nay sẽ post

8. Takecareyourskin

Takecareyourskin Thành viên mới

Ôi. Chắc em cũng phải lên kế hoạch đi 1 chuyến qua đất nước này mới được.
    Nghe thích quá à.:D

9. hainam8686

Thái có nhiều cái linh thiêng lắm bạn! Nhiều người đi 1 lần rồi quay lại ...

Takecareyourskin thích bài này.
  10. Cocobay Đà Nẵng

Cocobay Đà Nẵng Thành viên mới

Ngày nay, Thái Lan trở thành điểm đến lý tưởng của các bạn trẻ Việt Nam bởi mức chi phí vừa phải, giá vé máy bay rẻ và hàng loạt các hoạt động hấp dẫn ở đất nước này. Bạn hoàn toàn có thể đi du lịch Thái Lan một mình nếu bạn là ngưới có kinh nghiệm, hoặc là một phượt thủ chuyên nghiệp, nhanh chóng thích nghi với bất kỳ môi trường nào. Vậy còn những người ít khi đi xa, ít có kinh nghiệm du lịch, nếu muốn đi du lịch Thái Lan theo kiểu độc hành thì phải làm thế nào?

11. hainam8686

Nóng hổi: vừa quay tối qua

Riêng hôm qua em thay gàn chục lần quần áo :D

12. hainam8686

13. hainam8686

Sau khi đi chơi đảo Coral về, buổi chiều, đoàn em đi tham quan Trân Bảo Phật Sơn (Khao Chi Chan). Ở Thái Lan cứ cái gì liên quan đến Phật thì đều được cho là rất linh thiêng. Trân Bảo Phật Sơn cũng là một nơi linh thiêng như vậy. Ngoài ra thì nơi này được xây dựng rất đẹp và đặc biệt là Miễn Phí.

Cái này ảnh ọt, thông tin trên mạng thì đầy rẫy, em chỉ xin đính chính một chút là bức tranh khắc tượng Phật cao 109m (em đọc thông tin từ chính quyền Pattaya và wiki) chứ không phải 118m như các “nhà làm du lịch”ở xứ ta hay rêu rao. Em thấy có chỗ này thông tin là khá chính xác:

Ở đây gửi xe và tham quan đều miễn phí, duy nhất 1 chỗ thu phí: nhà vệ sinh. Trẻ em và những người chui lọt cái lỗ kia thì được FREE nhé!

Tiếp đến là Vườn Nho, một điểm rất gần Trân Bảo Phật Sơn. Đến đây thì trời bất ngờ đổ mưa, mọi người dùng ô (dù) để vào tham quan. Riêng em ko vào vì lúc đó bận chút công việc ở VN. Nhìn chung điểm này chụp ảnh là đẹp chứ ko phải chuyên để bán nho như cái tên của nó. Một số tấm chụp tại đây nếu không chú thích có thể bị nhầm với nơi nào đó ở châu Âu với hình ảnh cối xay gió.

Ảnh này em đi mượn trên mạng thôi, khá giống với tầm mắt của em lúc đó. Ngọn núi phía xa chính là Trân bảo Phật sơn.

Khi xe rời khỏi Vườn Nho khoảng 10km thì có 1 chị hốt hoảng kêu: mất điện thoại – một chiếc iphone 7 plus. Nhóm của chị tin rằng mình để quên điện thoại trong khu vệ sinh của Vườn Nho. Lúc đó HDV Thái Lan nói chuyệnvới người lái xe 1 chút rồi xin phép mọi người cho xe quay lại đó để tìm điện thoại. Trong lúc xe di chuyển anh HDV có nói thêm về sự linh thiêng và phù hộ của Phật ở Khao Chi Chan và niềm tin về sự chân thật của người Thái. Khi quay lại khu vực toilet chị khách kia đã nhận lại chiếc điện thoại từ tay một người bảo vệ cùng nụ cười rất Thái Lan! Lúc đó cả đoàn thấy rất vui mừng và thêm yêu vương quốc của những nụ cười.

Em ko chụp được nụ cười ấy, nhưng em có ảnh cậu bé giúp việc trên cano cao tốc ra đảo Coral này, nhìn ấn tượng lắm!

Sau vườn nho thì đoàn em đến 1 nơi khá nổi tiếng: Chợ Nổi Bốn Miền– Pattaya Floating Market. Không giống như những gì em tưởng tượng, chợ nổi ởđây là 1 khu nhà bằng gỗ xây nổi trên 1 cái ao to (người khác có thể gọi là cái hồ). Em khá thất vọng khi đem nó sánh với Chợ Nổi Cái Răng ở Miền Tây xứ mình.

Tuy nhiên khi vào tham quan thì thấy nó cũng tạm được: Chụp ảnh đẹp, có nhiều món ăn và các sản phẩm may mặc đặc trưng của 4 miền Thái Lan. Mình thấy giá ở đây khá đắt so với các nơi khác và mình đã mua món xôi xoài ở đây với giá cao gấp đôi bên ngoài mà chất lượng thì tương đương. Nên mình khuyên các bạn không nên mua tại đây.

Ngoài ra họ tổ chức nhiều dịch vụ hay ho để rút tiền từ khách như là chèo thuyền (loanh quanh cái ao), biểu diễn võ Moay Thái trên nước…

Tặng các bác một số tấm em chụp tại đây:

Lối đi trong chợ nổi Pattaya.

Đi đâu cũng gặp khách Trung Quốc, may là gặp em gái này chứ không là em ghét bọn tàu lắm!

Trong chợ có cái món này khá lạ: massage bằng cá! Em ko dám thử vì thấy 2 vị khách kia cười như muốn đứt ruột khi bọn cá bu lại và rỉa.

Sau khi ăn tối đoàn bọn em được đưa đến 1 nơi trụy lạc!

Alcazar Show. Em không mô tả nhiều, chốt 1 câu thôi: chuyên nghiệp, hoành tráng, vui vẻ, đúng kiểu giải trí… ko đắt tiền.

40 bath là được chụp và "chạm" vào những "em" chuyển giới này.

“Gái” ở Alcarza thì ko đẹp bằng Tiffany, bác nào có nhu cầu thẩm mỹ cao thì nên đi xem Tiffanny.

Xem show xong thì nhiều người về, em thì ra Walking Street như đã giới thiệu ở phần trên. Em không biết mô tả sao cho đầy đủ không khí ở đây. Chỉ biết rằng bao nhiêu stress trong em (dù có tích tụ cả chục năm) cũng bị đánh tan hết! Các bác có thể nghía qua clip sau để cảm nhận 1 phần:

Lúc em ra khỏi phố đi bộ thì đã hơn 12h đêm, stress thì tan hết rồi, bây giờ khổ nhất là đôi chân. Nó phải gánh trọng lượng cơ thể cả ngày hơn nữa đi bộ cũng kha khá nên giờ mỏi nhừ. Bọn em tìm hỏi mấy quán Massage Thái ở gần bờ biển. Chốt được 1 quán có thương hiệu bọn em lao vào và mặc cả. Hầu hết mọi người nhìn bảng giá và chọn chứ ít người mặc cả. Bọn em rất quyết tâm down giá nên cuối cùng mất 500bath thay vì 600bath cho 3 người.
    (đoạn này thì mỏi quá rồi em chẳng chụp đc ảnh nào - khá tiếc)

Massege họ làm khá tốt, ra khỏi quán thì cả tinh thần và thân xác đã đc thư giãn tuyệt đối, chỉ muốn đặt mình ngủ ngay. Nhưng để được như vậy bọn em phải làm 1 việc nữa: bắt xe song thẻo về KS.
    Đây xe song thẻo em chụp lúc tắm biển về:

Nói thêm 1 chút về giao thông tại Pattaya: giao thông khá thoáng, em chưa thấy tắc đường tại đây lần nào. Rất ít xe máy, người dân tuân thủ luật giao thông tốt. Phương tiện di chuyển dành cho du khách ở đây chủ yếu là đi xe “hai hàng” như ảnh phía trên và taxi. Lời khuyên là mặc cả, làm giá thật rõ ràng trước khi lên xe.
    Phần tiếp là: Đường về Bangkok... rất mệt đấy!

14. hainam8686

15. hainam8686

Ngày 3: Đường về Bangkok
    Sau một đêm ăn chơi quần quật khám phá Pattaya cả đoàn dậy khá muộn. Hôm nay sẽ tạm biệt thành phố biển Pattaya. Em lưu lại vài hình ảnh KS em ở nơi đây.

Phải nói khí hậu ở Pattaya rất dễ chịu và trong lành, đúng là nơi để nghỉ ngơi.

Lịch trình hôm nay phải di chuyển khá nhiều. Đầu tiên đoàn đến thăm nơi nhiều Vàng nhất Thái Lan: Trung tâm Vàng Bạc Đá Quý Hoàng Gia Thái Lan. Nơi này rất lớn và rất đẳng cấp. Dưới cái nóng 38 độ nhưng bước qua cửa là mát lạnh, hệ thống điều hòa khắp tòa nhà rộng hàng nghìn mét vuông. Trung tâm chế tác đủ tất cả các loại sản phẩm vàng bạc đá quý trên đời, từ những con Rồng hàng chục tỷ cho đến bạc Thái đeo tay, đeo chân… Và các loại đá quý đá phong thủy. Em thì không có tiền nhưng qua đây thì cũng mua mấy hộp kem dưỡng da làm từ ốc sên, rất nổi tiếng. Em thấy có cặp vợ chồng cãi nhau vì vợ đòi mua quá nhiều mấy loại chăm sóc da ở đây!

Tiếp thì bọn em đến Vườn Ong: Thoạt nhìn em tưởng biệt thự của đại gia nào. Đón tại cổng có 1 HDV tiếng Việt của trung tâm, dẫn đi thăm nơi nuôi, chế biến các sản phầm từ ong. Đặc biệt ở đây có mật ong làm từ hoa Anh Túc. Rất nhiều người mua cho bản thân hoặc mua hộ mang về VN. Em thì chỉ tranh thủ làm mấy cốc nhưng ko thấy phê nên thôi không mua :d

Xong xuôi xe lại di chuyển đưa đoàn về Bangkok,trên đường ghé thăm 1 siêu cửa hàng bán hàng nghìn loại bánh kẹo để mọi người ăn thử và mua làm quà sau đó vào thăm Trại Rắn. Đây là nơi bán thuốc rắn từ số 1 tới số 7 mà mọi người hay nhờ nhau mua về cho các cụ đau xương khớp gì đó. Nói chung là cái trung tâm nuôi rắn này giống Siêu Biệt Thự chứ chẳng như Trại Rắn Đồng Tâm của VN ta. Ở đây đoàn được xem 1 show bắt rắn, biểu diễn vài thứ và xem ..chim rắn :D.

Lúc thăm Trại Rắn thì khá muộn, nếu không em sẽ có bức ảnh đẹp về nơi này. Ánh sáng yếu nên chỉ chụp đc vậy thôi!

Ở đây rất nhiều chim cò bay lượn, chỉ cần giơ máy lên là chộp được. Vừa chụp em vừa nghĩ sao nước họ không có món chim nướng nhỉ ???

Cả đoàn về nhận phòng Khách sạn tại Bangkok.

Ảnh này em chụp từ ban công khách sạn bọn em ở: Season Siam Hotel

Tối nay mọi người tự do khám phá Bangkok. KS bọn e nằm ngay trung tâm nên bọn e rủ nhau đi bộ ra chợ Pratunam. Chợ này là 1 con phố đi bộ bán chủ yếu đồ thời trang, giá khá rẻ. Rất đông du khách đến đây tham quan và mua sắm. Em dốt cái món thời trang chẳng mua được gì, đi bộ rạc cả cẳng :D

Phía đầu chợ là tòa nhà cao nhất Bangkok đấy. Tối mai bọn em sẽ “lên đỉnh” và làm 1 số việc trên đó :D.

Em có mấy cái ảnh về phố xá Bangkok. Em có nhận xét thế này: Xe cộ đông đúc nhưng trật tự, ko thấy còi xe gì cả, riêng xe tuk tuk thì chạy khá máu và lạng lách, còn ô tô thì tuân thủ tuyệt vời. Các bác nhìn ảnh đấy! xe người ta ngay hàng thẳng lối dù đường đang tắc.

Nhiều lần bọn em sang đường cứ đứng chờ đèn tín hiệu xanh mới đi,nhưng lái xe họ đều dừng lại vẫy mình qua trước chứ ko cần đợi đèn. Sao họ lạ vậy các bác? Ở nước mình có nơi nào giống vậy không?

Đi bộ nhiều nên bọn em cũng tranh thủ nạp năng lượng bằng những món ăn đường phố. Nói chung không rẻ nhưng khá ngon và mình có cảm giác sạch sẽ. Cũng là xe đẩy nhưng họ chuyên nghiệp và nhìn rất vệ sinh. Nghe nói họ quản lý tốt những chiếc xe bán hàng lưu động và đạo đức của người kinh doanh cũng cao nên chưa thấy ai nhập viện vì ăn thức ăn đường phố.

Em thấy chó mèo lang thang khá nhiều, hầu hết là chó mèo hoang và mọi người thấy chúng thì đều tự lấy thức ăn cho ăn, tuyệt nhiên họ ko ăn những con vật này.

Lúc về bọn em bắt 1 em tuktuk như ảnh. Hầu hết mấy xe dạng này đều độ cái nọ cái kia em kiếm được con độ chất lắm, bác tài thì nhìn tử tế. Deal với bác là 50 bath chạy về KS, bọn em có 3 người. Cảm giác như chơi mấy trò mạo hiểm trong Disneyland! Bác nào yếu tim đừng đi tuktuk nhé!

16. Trần Nguyễn Thu Trang

Trần Nguyễn Thu Trang Thành viên đạt chuẩn

có 5tr 1 tour Thái Lan thôi ý ạ? thật sự là quá rẻ, nếu đúng như b viết thì chả tiếc gì 1 tour như thế

17. hainam8686

Các tháng thấp điểm sẽ có giá như vậy. Những cái mình viết hoàn toàn là cảm nhận thật, ảnh mình chụp thật. Giá hiện tại mùa cao điểm trung bình là 6tr, cũng có tour 5tr nhưng 4 ngày, sẽ cập rập hơi bị mệt! Bạn nên chọn tour đi buổi sáng về buổi chiều sẽ đc nhiều thời gian nhất, chơi và shopping thoải mái!

18. hainam8686

Ngày 4: Khám phá Bangkok
    Dậy thật sớm, em tìm đường lên tầng thượng khách sạn để có view tốt nhất Bangkok ngắm Bình Minh. Hầu hết mọi cầu thang đều bị khóa nhưng em may mắn được 1 bác lao công giúp đỡ nên có vài bức ảnh hầu các bác.

Bình Minh ở Bangkok:

Ngôi nhà có kiến trúc độc đáo nhất Thái Lan, được xếp top 10 kiến trúc độc đáo nhất Thế Giới năm 2016. Nó đây!

Ăn buffet sáng tại khách sạn

Đồ ăn cũng ổn, em ăn nhiều gấp đôi bữa sáng khi ở nhà. Đi tour các bác cứ táng nhiệt tình vào cho có sức nhé! Bác nào khó ăn là hơi oải đấy!

Trước khi lên xe nhiều người ra lễ phật bốn mặt ở trước cổng khách sạn. Em thấy ở Thái Lan rất nhiều cửa hàng, khách sạn cho đến trung tâm thương mại đều xây đền và thờ Phật Bốn Mặt ở trước khu vực mình kinh doanh. Giống kiểu ở VN thờ Thần Tài vậy.

Bây giờ đoàn sẽ đến thăm Chùa Phật Vàng – rất nổi tiếng và linh thiêng. Nơi có bức tượng Phật làm bằng vàng ròng nặng 5,5 tấn và có tuổi đời trên 500 năm cùng nhiều câu chuyện kì bí xung quanh. Em có nguyên tắc là không chụp ảnh tại những nơi tâm linh tôn nghiêm. Các bác tham khảo thông tin và ảnh tại ĐÂY cho nó chuẩn.

Cảm nhận của em về Chùa Phật Vàng là đẹp, tôn nghiêm, quản lý tốt, và biết cách kinh doanh :D. Tất nhiên họ kinh doanh cũng đáng giá, với niềm tin thì làm gì có giá phải không các bác? Em nhớ câu “Hãy tin rằng đời đáng sống, và niềm tin của bạn sẽ giúp thiết lập sự thực đó.”

Đối diện Chùa Phật Vàng là Bệnh Viện Bangkok. Có điều lạ là: rất vắng vẻ! Mà ở Bangkok nói riêng và Thái Lan nói chung ít bệnh viện hơn nước ta nhiều. Các bác đi nhiều hiểu rộng bổ sung cho em thêm lý do vì sao nhé. Em thì nhớ hôm đầu tiên tới Pattaya do thay đổi thời tiết nên bệnh viêm xoang tái phát đau nhức khủng khiếp. Em nhờ HDV đi tìm mua kháng sinh với kháng viêm để uống, cũng khó tìm hàng thuốc và khi tìm được họ cũng không bán dù HDV người Thái có thuyết phục thế nào đi nữa. Trước đó anh HDV cũng nói là ở đây chỉ có thể mua thuốc đi ngoài,hạ sốt thôi. Cũng lạ các bác nhỉ :D

Sau khi tham quan Chùa Phật Vàng cả đoàn được đưa về siêu thị big C, ăn trưa tự chọn tại đây. Gọi là ăn Coupon: HDV phát cho mỗi người 1 thẻ từ, bên trong có 120 bath, ăn gì thì quẹt nó sẽ trừ tiền dần, còn thừa mang ra quầy trả thẻ và nhận tiền mặt. Em ăn hết có 60 bath no căng, làn ăn ở sân bay em cũng thừa mấy chục :D. Sau khi phát thẻ thì mọi người đi bộ ra lễ Phật Bốn Mặt Erawan. Chỗ này là nơi hơn 20 người chết trong vụ đánh bom năm 2015 đây.

Các bác để ý vỉa hè lát đá sạch đẹp, không có hàng rong, không có cửa hàng lấn chiếm luôn! Đúng là vỉa hè để dành cho người đi bộ.

Đúng bên đường nhìn sang đền Erawan - Phía sau đền các bác thấy khách sạn hạng sang chưa?

Đền Erawan thờ Phật Bốn Mặt linh thiêng. Đền tọa lạc ngay trước khách sạn 5 sao lớn nhất nhì Bangkok. Hàng ngàn người mỗi ngày đến đây cầu nguyện và mong những điều tốt đẹp đến với mình cùng gia đình. Bất kì là đạo gì, bất kể màu da sắc tộc gì đến đây đều lễ Phật thắp hương cầu khẩn. Rất linh thiêng. Ghi nhớ một điều khi cầu ước tại đây là: nếu điều mình cầu ứng nghiệm thì quay lại đáp lễ Phật. Những câu chuyện quanh Đền Eranwan rất ly kì, các bác có thể tham khảo tại ĐÂY.

Tham quan đền và lễ Phật cầu khẩn xong thì mọi người về Big C để ăn coupon và tự do mua sắm đến tối. Big C thì là siêu thị lớn ở Bangkok, bán đủ thứ gia dụng cho đến đồ ăn, thời trang giày dép… Giá cả vừa phải, hàng hóa chủ yếu Made In Thailand luôn! Hầu hết mọi người nên mua quà cáp hay những vật dụng của Thái Lan tại đây. Nếu muốn hàng hiều thì đi qua cầu vượt sang bên kia đường là Central World. Toàn hàng hiệu, giá cũng không hề rẻ.

Chỗ ăn uống ở Big C đây, rất rộng và nhiều thức ăn. Yên tâm về an toàn vệ sinh luôn. Đây là tầng 4, có cả tiểu cành hồ bơi, chỗ chơi để dỗ trẻ con ăn..

Bọn em mua khá nhiều thứ ở đây. Đến hiện tại em ưng nhất bộ dao, đúng dao Thái Lan chém gì cũng sướng các bác ạ! Giờ thỉnh thoảng người quen muốn mua em vẫn nhờ người mua về dùng.

6h mọi người có mặt ở tòa nhà cao nhất Bangkok: Baiyoke Sky cao 309m (bây giờ là cao thứ 2 Thái lan, sau cái tòa nhà lồi lõm kỳ lạ mà em chụp hồi sáng) với 85 tầng. Cái ảnh em chụp tòa nhà cao cao từ khách sạn của em chính là Baiyoke Sky này đây. Lịch trình là mọi người sẽ ăn buffet tối tại tầng 76 sau đó di chuyển lên tầng cao nhất để ngắm toàn thành phố.

Buffet theo em đánh giá thì tạm thôi, ko ngon như buffet của Sen ở Hà Nội. Phòng ăn rộng, bàn ghế sạch sẽ, chỗ ngồi thoải mái. Em thấy đa số đi ăn ở đây là người Châu Á. Lúc ăn có 3 anh Tây vừa chơi guitar vừa hát mua vui, HDV bọn em ra nói gì đó thì mấy anh dừng lại chỗ bọn em và hát: Việt Nam Hố Chí Minh…lơ lớ em tý thì hóc con tôm.

Đặc sắc ở đây có súp yến, nghe nói ăn ba bát này coi như bọn kinh doanh buffet lỗ vốn. Em cũng cố chén 2 bát :D. Trong lúc ăn ngắm Bangkok buối tối rất đẹp, nhìn từ trên cao thành phố quy hoạch rất tốt, đường thẳng tắp, không thấy có đường cong mềm mại nào. Có đoạn đường vượt cao 4 hay 5 tầng như ảnh em chụp đây thì quá khủng!

Tầng 84 là 1 đài quan sát xoay. Em cứ tưởng nó tự động xoay nhưng hình như hôm em đến nó ko hoạt động. Mọi người tự di chuyển xung quanh để ngắm nhìn từng góc thành phố. Cũng nhờ nó không xoay nên em mới có mấy cái ảnh phơi sáng nét nèn nẹt như thế này.

19. hainam8686

Ngày 5: Chuyện lạ ở Bangkok
    Đoàn ăn sáng rồi thu dọn hành lý, trả phòng, từ đây sẽ “lang thang” tới chiều tối mới lên máy bay về Hà Nội. Xe đưa chúng tôi đến 1 nơi rất hay biểu tình giữa phe áo Vàng, áo Đỏ. Chính là Quảng trường này (ai biết tên quảng trường thì nhắc hộ em). Mỗi năm ở quảng trường này người ta dành ra 1 tháng để cho các đảng phái biều tình,tranh đấu với nhau, ăn nằm vật vờ ở đây.

Kiến trúc đồ sộ trước mặt là Cung điện Ananta Samakhom. Cung điện được xây dựng từ năm 1906 và hoàn thành vào năm 1915. Cung điện rất hoành tráng và cũng rất tôn nghiêm. Đây là nơi tiếp đón các đoàn ngoại giao từ các nước trên thế giới. Vào tham quan cung điện bạn sẽ không được mang theo giày dép, các thiết bị điện tử, máy ảnh… và không được mặc hở hang, quần hay váy ngắn quá đầu gối thì bạn phải thuê 1 cái sarong và mặc vào mới được phép tham quan.

HDV cũng không được phép vào, vào trong cung điện là HDV của Hoàng Gia. Nhóm mình là người Việt Nam thì có HDV nói tiếng Việt, anh ta nói không tốt lắm, đủ để truyền tải thông tin về mỗi thứ trong Cung điện. Mất khoảng 30 phút để đi tham quan hết cung điện. Cảm nhận của em là không chê được gì, đi đến đâu cũng đẹp ngẩn ngơ: từ các tác phẩm nghệ thuật của công chúa, các tác phẩm của làng nghề dâng tặng Đức Vua, bát đũa bằng Vàng, Ngai Vàng, Thuyền Rồng…Mọi thứ đều đẹp hoàn hảo và rất có hồn.

Tham quan xong cung điện bọn e đến với dòng sông Mẹ của Thái Lan: Sông Chao Phraya anh HDV gọi vui là: Sông Chào Bà Già!

Sông Chao Phraya là một con sông lớn chảy qua Bangkok. Nhìn khá giống sông Sài Gòn.

Bây giờ bọn em lên du thuyền để dạo chơi trên dòng sông này. Em ngồi cái thuyền bé thôi, cái du thuyền lớn kia dành cho VIP ăn trưa vừa ngắm cảnh 2 bên bờ, chạy rất lờ đờ. Em chẳng thèm lên!

Thuyền chở được 50 người, có mic loa hoành tráng và quan trọng nhất là đủ áo phao :D. Bắt buộc mọi người phải mặc và “cài quai đúng quy cách” thì thuyền mới khởi hành.

Sông Chao phraya chia Bangkok làm 2. Một bên bờ là kiến trúc của thời vua Rama (vua hiện tại), còn một bên là những công trình kiến trúc của thời Ayuthaya. Các bác cứ nhìn những kiến trúc là hiểu “mái Thái” nó thế nào, em thấy rất đẹp nhưng mà nếu xây chắc tốn nguyên liệu!

Thuyền của bọn em chạy rất tít, bỗng thuyền dừng lại 1 bến, mọi người lao xao nhìn xuống dưới: đen đặc những con cá nổi lên mặt nước… Chúng chờ thức ăn từ du khách. Theo người dân địa phương ở 1 vài nơi đặc biệt những con cá này nổi lên và người ta thường làm phúc bằng cách cho chúng ăn.Không ai đánh bắt những con cá này, nếu chẳng may chúng mắc lưới họ cũng thả ra ngay. Trong hàng ngàn con cá sẫm màu này nếu bác nào thấy con cá màu trắng thì rất may mắn đấy! Nghe đồn là con cá Chúa – chỉ có một con.

Dạo chơi trên sông tầm 30p, bọn e lên 1 bến thuyền nhỏ, chỗ này cũng có những con cá nổi lên chờ người cho ăn. Trên bờ những con chim không sợ người đúng bu quanh và thường thì mọi người cho chúng ăn như một cách làm phúc. Bến thuyền này dẫn bọn em vào một ngôi chùa rất linh thiêng: Chùa Thuyền – Wat Yannawa

Chùa rất đẹp, cổ kính và có nhiều Xá Lợi của những cao tăng Đắc Đạo. Các bác sẽ được chiêm ngưỡng rất nhiều loại Xá Lợi Phật tại đây. Cho nên ở đây còn có tên gọi khác là Chùa Xá Lợi.

Đây là ngôi chùa rất Linh Thiêng. Cái công trình cao mấy chục tầng bỏ hoang trong ảnh là của ông chủ người Ả Rập đã chết, cả gia đình ông chủ đó chết vì xây cao cái công trình kia cao quá, che mất ánh nắng chiếu vào Chùa Thuyền. Hơn 20 năm rồi nó vẫn bỏ hoang giữa con phố đẹp của Bangkok. Các bác đọc thêm Sự Linh Thiêng của chùa Thuyền Wat Yannawa

Đây là điểm tham quan cuối cùng của đoàn. Tới đây thì anh HDV người Thái Lan vui tính nói lời chào tạm biệt cả đoàn, bác tài xế đưa cả đoàn ra sân bay, ăn trưa rồi shopping ở các cửa hàng miễn thuế sau đó bay về HN. Kết thúc chuyến tham quan đất nước của Những Nụ Cười.

Thật sự du lịch Thái Lan cảnh sắc không đẹp bằng Việt Nam, nhưng cách họ làm du lịch thì đẳng cấp hơn chúng ta nhiều lần. Từ quảng bá đến tổ chức đào tạo HDV, nhân viên phục vụ cho đến liên kết các điểm tham quan, khách sạn, điểm mua sắm.. để có giá cạnh tranh, rẻ nhất thế giới. Tất cả họ làm là sự chuyên nghiệp. Với Thái Lan người ta coi Du Lịch là Industry (1 ngành công nghiệp). Và người dân với lòng tự tôn dân tộc, với đạo đức nghề nghiệp đã giữ lại những điều tốt đẹp trong lòng du khách để từ đó du lịch Thái Lan phát triển bền vững.

sakura203hainamvu123 thích.
  20. hainamvu123

hainamvu123 Bắt đầu tích cực

Note

hainam8686 thích bài này.