Khác: Thai ngoài tử cung

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi meyeubekem, 2/11/2011.

1. meyeubekem

meyeubekem Thành viên kỳ cựu

Các chị ơi, có chị nào biết về trường hợp này thì chỉ bảo hộ em nhé.

Bạn em tới hôm nay là trễ kinh 15 ngày rồi. Bạn ấy thử cả 10 cái que mà vẫn chỉ 1 vạch, siêu âm cũng chưa thấy có thai, nhưng xét nghiệm máu cho thấy là có thai. Bạn ý và em đang nghi ngờ thai ngoài tử cung, em lại được biết thai ngoài tử cung thì thử vạch cũng thấy có thai chứ? Thế này là thế nào ạ?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi meyeubekem
    Đang tải...

2. nhuhoai

nhuhoai Thành viên rất tích cực

Ðề: Thai ngoài tử cung

Tốt nhất bạn nên nói bạn của bạn đến bệnh viện để các bác sĩ chẩn đoán. Vì bị thai ngoài tử cung rất nguy hiểm, có thể ảnh hưởng đến tính mạng hoặc khả năng sinh sản sau này. Nếu phát hiện sớm, trước khi túi thai vở thì ko vấn đề gì.
    Mình cũng từng bị trường hợp này. Thử que thử thai ko lên 2 vạch, nhưng thử máu thì có thai, do túi thai bị vở nên mình đã cắt 1 buồng trứng rồi. Mình mổ bằng phương phương nội soi nên cũng hồi phục nhanh và ít mất sức.

meyeubekem thích bài này.
  3. nangvangbienxanh

nangvangbienxanh Thành viên rất tích cực

Đúng đấy, bạn nên khuyên bạn ấy đến bệnh viện phụ sản để kiểm tra sớm đi.
    Mới chậm kinh 15 ngày có thể phôi chưa di chuyển vào buồng tử cung và lượng hoóc môn trong nước tiểu thấp nên que thử chưa lên vạch.
    Nếu phát hiện thai ngoài tử cung sớm thì mổ nội soi cũng đơn giản thôi.

4. meyeubekem

Vậy là bạn mình bị thai ngoài tử cung thật ạ?

Bạn mình vào bệnh viện sản nên có siêu âm và xét nghiệm máu, nhưng bác sỹ chưa kết luận thành ra lo lắng, điện thoại nói chuyện với bạn vừa tắt xong thì mình vội vào diễn đàn hỏi các mẹ. Mẹ nhuhoai tới khi khối thai bị vỡ mới phát hiện sao? Em có đọc tâm sự của một mẹ là nằm cả tháng ở bệnh viện để theo dõi thai ngoài tử cung vì nhiều trường hợp bác sỹ k xác định được khối thai nằm ở vị trí nào để xử lý hoặc qua thời gian xem thai có di chuyển vào tử cung không?

Em trễ kinh 1 tuần, 2 vạch, đi siêu âm cũng có túi thai trong tử cung rồi. Đằng này tính theo KKC thì bạn em đã được 6 tuần mà chưa thấy thì thật sự lo lắng....

5. me_pe_chit

me_pe_chit Mẹ của Xuka

Nên bảo chị ấy đi khám đi bác ạ. Thai ngoài tử cung nguy hiểm lắm đấy, ko chỉ ảnh hưởng tới em bé mà cũng rất nguy hiểm cho mẹ

6. meyeubekem

Bạn mình vào viện khám rồi nhưng chưa có kết luận, bác sỹ hẹn thứ 2 tuần sau (7/11) tái khám nếu từ nay tới đó k ra huyết, k đau bụng. Bạn mình sợ nếu thai ngoài tử cung thật, khối thai vỡ, vào cấp cứu thì nguy hiểm lắm.

Mình lo lắng nên vào hỏi các mẹ, các mẹ có kinh nghiệm thì chia sẻ để bạn mình an tâm và vững tinh thần.

7. daiminhtinh77

daiminhtinh77 Bắt đầu tích cực

Có thể phôi thai chưa "nằm ổ" đấy bạn ạ! Nghĩa là trứng thu tinh sớm khi trên đường rơi xuống tử cung, nên phôi phai vẫn còn chưa tới tử cung thì thử que ko thấy đâu, nhưng siêu âm sẽ thấy nếu phôi thai đã có tim thai! Chứ nếu thai ngoài từ cung mà hơn 15 ngày chắc bạn của bạn ko thể ngồi tâm sự với bạn được rùi!

8. meyeubekem

Bạn ơi, siêu âm vẫn chưa thấy có thai bạn à. Lúc đầu nhận tin nhắn bạn báo có thai rồi, mừng quá mình gọi điện lại mới nghe kể đầu đuôi. Cầu trờ phù hộ như bạn nói.

9. huuminh

huuminh Thành viên chính thức

Mình cũng từng bị TNTC này. Tốt nhất vẫn là phải khám, nếu siêu âm ko ra thì thử siêu âm 4D xem. Ngày mình bị cách đây 1 năm, siêu âm 2D ko thể nhìn thấy phải đi 4D đấy nhưng thử que vạch thì 2v ầm ầm và mình bị đau bụng, ra máu nữa. Nếu ko đau bụng thì cũng đỡ lo hơn bạn ạ.
    Good luck!!!

10. Me be Tien

Me be Tien Bắt đầu tích cực

Nếu bạn đó đã đi khám phụ sản mà bác sỹ nói vậy thì không nên lo lắng hỏi han làm gì, vì lúc này bác sỹ cũng chịu chẳng biết phôi thai đang ở đâu đâu. Theo mình cũng không thể chẩn đoán là ngoài tử cung hay chưa, mọi người cứ hay lo lắng nói vậy. Như trường hợp của mình trước kia cũng lo lắng, hoảng hốt, thử máu các kiểu, nhưng té ra là do mình nhớ ko chính xác KKC, mà đưa thứ 2 đấy nhé.

Thương chúc cho bé mau về với mẹ cho mẹ yên tâm nha.

11. meyeubekem

Xót ruột quá, trễ 17 ngày rồi vẫn 1 vạch, giờ bạn mình đang trong bệnh viện, vẫn tiếp tục siêu âm, xét nghiệm máu.

12. meyeubekem

Kết quả xét nghiệm máu của bạn mình hôm nay báo không có thai, siêu âm cũng k. Sáng nay bạn mình ra ít máu và khó chịu bụng dưới tí.

Bác sỹ kết luận đây là hiện tượng xảy thai sớm. Cho về và k thuốc thang hay dặn dò gì cả…

Cảm ơn các mẹ đã chia sẻ. Bạn mình sẽ chuẩn bị sức khỏe tốt để đầu năm có em bé.

Sửa lần cuối: 4/11/2011