Thông tin: Thăm khám và tư vấn miễn phí cho trẻ có rồi loạn tăng động giảm chú ý

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi Namphuong234, 10/1/2014.

1. Namphuong234

Namphuong234 Thành viên tập sự

Chào cả nhà,
    Mình lập topic này để cùng các mẹ trao đổi về vấn đề trẻ có rồi loạn tăng động giảm chú ý.
    Theo như mình theo dõi trên diễn đàn từ lâu nay thì có rất nhiều mẹ quan tâm đến vấn đề bé nhà mình có thể có rối loạn tăng động giảm chú ý. Mình là người đã có may mắn được làm việc với các bé có rối loạn tăng động giảm chú ý nhiều năm nên mình rất hiểu nỗi lo của các mẹ khi bé có dấu hiệu của tăng động và giảm chú ý.
    Hiện tại mình đang làm thạc sĩ về lĩnh vực tâm lý học lâm sàng, chuyên về trẻ em tại New Zealand và tầm tháng 4 sắp tới mình sẽ về Việt Nam để lấy số liệu nghiên cứu cho đề tài về những khó khăn mà các mẹ gặp phải khi phải ứng phó với cac vấn đề về hành vi của con mình. Vì cũng là nguyện vọng từ lâu của mình và cũng trong khuôn khổ nghiên cứu này, mình muốn tiến hành một cuộc đánh giá và tư vấn MIỄN PHÍ cho các bé có rối loạn tăng động giảm chú ý tại thành phố HCM và Hà Nội.

Tuy nhiên, để thực hiện hoạt động được tốt, mình rất cần nhận được ý kiến của các mẹ. Nếu được các mẹ ủng hộ, mình sẽ tiến hành các bước tiếp theo để chuẩn bị cho hoạt động. Các mẹ cho mình ý kiến với nhé!

Về mình,
    Để các mẹ biết thêm thông tin, mình tên là Hoàng Thị Nam Phương, một số mẹ ở Hà Nội và có con có rối loạn tăng động giảm chú ý đã từng khám tại bác sĩ Cẩm Tú thì sẽ biết mình vì mình từng có thời gian dài giúp cho trị liệu các con có rối loạn này ở đó. Sau khi tốt nghiệp thì mình làm giảng viên khoa Tâm lý học ĐH KHXH&NV HN, bộ môn Tâm lý học lâm sàng và hiện tại đang làm thạc sĩ tại Đại học Massey New Zealand theo học bổng của Chính phủ New Zealand.
    Các bạn cũng có thể tham khảo một số bài nghiên cứu của mình về trẻ có rồi loạn tăng động giảm chú ý đăng trên tạp chí Tâm lý học.
    http://www.tamly.com.vn/home/?act=News-Detail-s-13-1381-Muc_luc_Tap_chi_Tam_ly_hoc_so_4__2012.html

http://www.tamly.com.vn/home/?act=News-Detail-s-13-1893-Muc_luc_Tap_chi_Tam_ly_hoc_so_32013.html

Rất mong nhận được ý kiến đóng góp của các mẹ.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Namphuong234
    Đang tải...

2. duonghoan

duonghoan Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Thăm khám và tư vấn miễn phí cho trẻ có rồi loạn tăng động giảm chú ý

mình đang rất lo lắng vì con đang bị tăng động, tháng 9 này cháu vào lớp 1 rồi mà tình hình này ko biết thế nào, may quá đọc đc toppic của bạn mình rất mong được sự giúp đỡ của bạn, bạn cho mình hỏi chỗ bác sỹ Cẩm Tú khám địa chỉ thế nào, mình muốn cho con đi khám trước vì tận tháng 4 bạn mới về VN thì hơi lâu, năm ngoái mình cũng cho đi khám viện Nhi TW bác sỹ có kê thuốc mình cũng cho uống rồi nhưng ko thấy đỡ, càng ngày cháu càng nghịch nhiều hơn.

3. thucphamsach-tb

thucphamsach-tb Bắt đầu nổi tiếng

Chào mẹ nó. Con trai mình 26 tháng, cháu thích và giỏi bắt chiếc hành động, nhưng không học nói. Đến 24 tháng con vẫn chưa nói, mình phải đưa đi khám ở viện Nhi, và BS nói là bị rối loạn phát triển lan tỏa và đề nghị cho học can thiệp cá nhân. Hiện mình cho con đi học ở trung tâm Trí Đức bên Long Biên mỗi ngày 1h, ngay sau buổi học đầu tiên thì con đã biêt xin và ạ, sau đó 2 tuần nay cô chỉ dạy thêm và cho chơi trò chơi, chứ chưa nói thêm được từ nào. Trước đó, lúc 12 tháng con mình cũng bi bô rất nhiều cứ như thế sắp biết nói luôn rồi. Nhưng sau đó thì không thấy con nói nhiều nữa. Vẫn ba ba, bà bà, măm,.... lúc 15-16-18-19 tháng, nhưng nói không có chủ đích. Nhà mình lại cho con xem ti vi suốt một thời gian dài (quảng cáo + hoạt hình), sau đó cắt ti vi từ tháng thứ 21, thì con có vẻ tập trung hơn 1 chút. Thời gian can thiệp cá nhân, cô nói con mình nghịch nhiều, thiếu tập trung, chơi nhanh chán, chơi tương tác có nhưng chỉ được 70%, thiết lập quan hệ xã hội kém (con mình đến chỗ đông trẻ cũng không chơi ngay với các bạn, mà cần phải có thời gian vài ngày mới chịu chơi cùng, và cũng chỉ chơi các trò liên quan đến chạy, nhảy, đuổi bắt thôi) và chỉ chịu nói khi có phần thưởng hoặc khi con thích. Nếu bạn có chương trình thăm khám cho các bé tăng động thì mình xin đăng ký một chân và cũng muốn xin bạn tư vấn thêm về cách điều trị cho con. Bs có kê thuốc để uống, nhưng các cô giáo nói không cần uống nên mình cũng không dùng thuốc cho con. Vì tăng động, tự kỷ là kiến thức khá mới ở VN, nên tìm hiểu và tổng hợp thông tin về bệnh này khá khó và không chọn lọc, nên nếu có một người thấu hiểu về bệnh này như bạn thì mình mong nhận được sự tư vấn từ bạn, vì thời điểm can thiệp cho con chỉ có hiệu quả trước 3 tuổi, nên thời gian cũng quý như vàng bạn ạ.

4. thucphamsach-tb

Mình lấy link của mẹ nó thông báo ở chữ ký của mình để nhiều mẹ biết đăng ký được không bạn?

5. thanhgioi

thanhgioi Thành viên nổi tiếng

chị ơi chị cho em thông tin chi tiết về ngày giờ và địa điểm nhé, em cũng lo con nhà em đây, hơn 2 tuổi rồi mà vẫn chưa nói được và cũng ko tập trung lắm. Tks chị nhiều

6. thucphamsach-tb

Em ơi, em đã cho con đi khám hay nhờ giáo viên dạy riêng cho con chưa?

7. amy82vn

amy82vn Thành viên rất tích cực

Con nhà tớ cũng có dấu hiệu tăng động giảm chú ý nên rất có nhu cầu tham gia các chương trình như thế này. Bạn chủ top cho mình đăng ký 1 chân nhé, mình ở Hà nội. Vui lòng pm cho mình trên diễn đàn hoặc theo số đt : 0912868782, ngày , giờ và địa điểm nhé, mình sẽ thu xếp thời gian để 2 mẹ con cùng tham gia. Rất cảm kích và cám ơn tấm lòng của bạn chủ top

8. me-nhimxu

me-nhimxu Thành viên mới

con gái mình cb vào lớp 1 nhưng cháu luôn nghịch, chân tay không ngừng hoạt động, học không chịu tập trung. chưa biết nên làm thế nào đây. khi nào tổ chức thông báo cho mình theo số điện thoại 0988.880.826. mình muốn khám cho cháu

9. Meyeukem2012

Meyeukem2012 KEMSHOP - CHUYÊN HÀNG XÁCH TAY CHÂU ÂU MẸ & BÉ

Oánh dấu mẹ nó vì cháu mình cũng bị tăng động cũng đang điều trị nhưng không thường xuyên vì sinh sống tại Séc, chỉ đang uống thuốc theo đơn của bs ở VN vì 1 năm về VN có 1 lần vào dịp hè thôi. NHất định hè này cháu về nghỉ sẽ cho cháu đến nhà bạn thăm khám. Cám ơn bạn về thông tin bổ ích này.

10. Chuot*con*cua*me

Chuot*con*cua*me Bột rau, coffee AN, Tiêu sạch, mật ong rừng

Mình quan tâm, để tối về ngâm cứu
    cảm ơn mẹ nó

11. Nguyễn Thị Xuyến

Nguyễn Thị Xuyến Mẹ của Bi

mn ơi mình vừa tìm hiểu về chứng tăng động thì cảm thấy có vẻ con mình mắc chứng này thì phải, bé nhà mình 19 tháng nhưng cũng chưa nói rõ được gì, chỉ ba ba ba.. bảo gọi mẹ mãi cũng không gọi, chân tay thì không bao giờ để yên, lúc nào cũng nghịch, không bao giờ ngồi yên ấy. Mình cảm thấy thế nhưng không biết có phải không, khi nào mn về VN thì cho con mình 1 chân để khám xem có phải không nhé! Mình thấy ku nhà bên cạnh kém con mình 3 tháng nhưng mẹ bảo gì là đã biết nghe rồi, còn bé nhà mình bảo gì cũng chẳng được ấy. Bé nhà mình bị sinh non 2 tháng,

12. bo_cau

bo_cau Thành viên rất tích cực

chị ơi cho em đăng ký với ạ, con em cũng xem ti vi nhiều và có dấu hiệu như vậy, chị ib thông tin cho em với nhé, cảm ơn chị, em tên Phương bé nhà em tên Công Minh, sdt của em là 0979493349 chị nhé

13. saplamme2012

saplamme2012 Bắt đầu nổi tiếng

Bé nhà em thì nghịch luôn chân luôn tay, nhưng được cái là cháu nhanh nhẹn, mới 14 tháng mà nói khá nhiều, cháu có thể nói từ ông QUỳnh - tương đối khó. So với các bé cùng tuổi thì bé biết và nói được nhiều hơn nhưng giờ thỉnh thoảng bé cũng xem ti vi. Tại cả nhà xem thì cũng cho bé ngồi chơi luôn nên giờ bé thấy ti vi không bật là cầm điều khiên chỉ về tivi, cho bé xem mấy DVD về các laọi động vật hay các loại quả thì bé xem rất chăm chú. Không biết như vậy có hại không ạ, có nguy cơ dẫn đến việc không tập trung không ạ.

14. Chợ Su

Chợ Su Us mart

cho mình xin hỏi địa chỉ để dki ạ?

15. hoangviet2011

hoangviet2011 Thành viên mới

Trẻ nhỏ mắc chứng tự kỷ hay còn gọi là rối loạn tự kỷ thường khởi phát trong giai đoạn 2-3 tuổi, hay gặp nhất ở ở bé trai.

Trong giai đoạn này, người mẹ sẽ cảm nhận thấy ở con những dấu hiệu chủ yếu như: gặp khó khăn trong giao tiếp, lời nói, thiếu tiếp xúc bằng mắt, không quan tâm đến các trò chơi nhóm, lời nói rập khuôn, lặp lại, nhịp điêu, tốc độ hành động thường có vấn đề….Tuy nhiên, vào giai đoạn đó, chứng tự kỷ của trẻ đã rất khó chữa.

Mẹ nên biết, trước khi trẻ mắc chứng tự kỷ, các bé sẽ có một số biểu hiện sớm của giai đoạn còn trong trứng nước.

Càng biết về những dấu hiệu này sớm, mẹ càng có nhiều cơ hội đưa thiên thần lơ đãng của mình trở lại đúng nhịp.