Cần giúp: Thất Vọng Về Việc Quá Tin Tưởng Người Quen!

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi khoahocakgl1, 17/11/2016.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.
  1. khoahocakgl1

khoahocakgl1 Thành viên mới

Chào các anh chị ạ.Em xin kể lại một sự việc vừa mới xảy ra và bây giờ em đg rất là buồn ạ.Chuyện này như thế này ạ.Bố mẹ cho em một số tiền để mua xe máy trị giá là 150trieu đồng.Em mua xe lại của 1 người quen và sau khi mua về tôi nhận thấy xe không còn nguyên bản.Có dấu hiệu bị té ngã và một số chi tiết không còn như zin và tôi nghi xe đã bị luộc đồ.Cái thứ 2 là giá cao hơn so với thị trường tầm 15 đến 20 triệu.E lần đầu đi mua xe mà xảy ra sự việc như vậy e cảm thấy buồn qá.Tiền mồ hôi công sức ba mẹ làm ra muốn mua cho e chiếc xe mà bây giờ thành ra như vậy.Mấy hôm nay e suy nghĩ rất nhiều,tối ko ngủ đc và giảm sút sức khoẻ và tinh thần.Với e số tiền đó là qá lớn vì e chưa có khả năng tự chủ về tài chính.Em không dám nói cho ai biết.Tình cờ phát hiện ra wed này nên a lên đây để trút bầu tâm sự.Mong anh chị cho e lời khuyên để e vững tin hơn trong cuộc sống ạ.E đg thấy tuyệt vọng và mất phương hướng lắm ạ.E cảm ơn anh chị

Xem thêm các chủ đề tạo bởi khoahocakgl1
    Đang tải...

2. nguoimetuyetvoi

nguoimetuyetvoi Thành viên tích cực

Nói thật mình chẳng muốn an ủi bạn đâu. Trong thông tin thấy ghi bạn 28 tuổi (ko biết có đúng hay ko), vậy mà còn để bị lừa dễ như thế.
    Đầu tiên xe máy mà đc bố mẹ cho 150 triệu thì phải mua đc cái xe cực xịn rồi, làm gì đến mức bạn nghe lời người quen đi mua xe lại cho bị lừa.
    Thứ 2, bỏ ra một số tiền lớn mua xe mà ko kiểm tra kỹ càng, ko thương lượng rõ ràng về bảo hành hay có dấu hiệu bất thường thì đổi trả lại.
    Thứ 3, ko biết do bạn nhiều tiền nên khỏi cần quan tâm giá trc khi mua hay ko, chứ từ bé trc khi mua cái gì mình cũng hỏi giá bạn bè và vài quán cùng bán mới dám mua. Giờ bạn lại kêu phát hiện ra giá cao hơn thị trường - Hài thật!
    Thứ 4, đừng đổ tại lần đầu đi mua, giờ thời buổi công nghệ, tha hồ review trên mạng mà xem, số tiền của bạn cũng chả phải nhỏ nếu ko muốn nói là lớn, bạn có thể nghiễm nhiên thành 1 thượng đế của bất cứ cửa hàng bán xe máy nào đó.
    Cuối cùng, tuyệt vọng làm gì hả bạn, đời còn dài, sai còn nhiều, lấy sai lầm này rút kinh nghiệm cho sai lầm khác, bố mẹ tin tưởng, yêu quý mới cho bạn tiền mua xe như vậy, sống làm sao xứng đáng với bố mẹ đi.Tiền bạc 1, 2 năm là kiếm lại đc liền. bỏ qua hết đi!

3. khoahocakgl1

Cảm ơn bạn.Thực sự lúc mua xe vì qá mê xe vs lại tin tưởng người quen nên mình không đi hỏi giá xung quanh và kiểm tra xe.Bây giờ mình hối hận lắm nhưng ko lẽ lại đt trả xe trong khi xe đã sang qua tên mình.Thật sự hồi giờ mình rất ít va chạm xe cộ nên rất thiếu kiến thức.Đây là lần đầu cũng như lần cuối mình mua xe cũ.Mình tự hứa từ nay về sau mình sẽ ko bao giờ mua xe cũ nữa.Mình đg buồn lắm.Cảm ơn bạn đã chia sẻ

4. thinhthikhuyen

thinhthikhuyen

so tiền này là mua dc xe quá xịn rồi ấy chứ, mua xe cũ phải so sánh với giá xe mới, phải có người am hiểu xe để kiểm tra máy móc. âu cũng là bài học khi mua đồ dùng b ah

5. nguoimetuyetvoi

nguoimetuyetvoi Thành viên tích cực

Buồn thì tìm chỗ nào xả stress đi, đừng nghĩ tới vấn đề xe cộ nữa, xem như một bài học cho cuộc sống. Ai chả có sai lầm, nghĩ thế đi cho dễ thở, càng buồn thì càng lún sâu hơn vào cái hố sai đó thôi!!!

Mecuabecocacola thích bài này.
  6. Hoanghuong0809

Hoanghuong0809 Thành viên sắp chính thức

khổ thân chị, bố mẹ em cũng bảo cho tiền mua xe mà em ko dám lấy. vì em biết bố mẹ em cũng không có :(
    Nhưng mà chị phải tham khảo những người có kinh nghiệm trước khi mua chứ. giờ là phải chịu hoặc đòi trả lại, chị mua của người quen mà

7. me-cubi

me-cubi

đấy là bạn mua kinh nghiệm đấy, sau này còn phải mua nhà cửa.... nhiều thứ nữa thì xem xét cẩn thận, coi như bài học. hay vui vẻ lên kẻo lại thêm khoản tiền .... mua thuốc vì lo nghĩ nhiều đó :D

8. August88

August88 Thành viên rất tích cực

sao tiền nhiều vậy lại phải mua xe cũ nhỉ? sao ko vào hãng mà mua. Mình thấy bạn bằng tuổi mình mà kỳ vậy, mà ngần này tuổi rồi vẫn ko có tự chủ về tài chính là sao?

nguoikhiemthi thích bài này.
  9. khoahocakgl1

Vâng ạ.Coi như số tiền này e mua đc 1 bài học để sau này mua những thứ giá trị hơn nữa ko pải mắc sai lầm nữa ạ :(

10. khoahocakgl1

Lúc trước mình có đi làm nhưng time này mình đg thất nghiệp và đg tìm cv mới.Xe này bố mẹ dành dụm mua tặng mình để mình đi làm mợ ạ :(

11. khoahocakgl1

E đg cố vui lên đây ạ.e buồn cả tuần nay ăn ko ngon ngủ ko yên và sụt hơn kí rồi mợ ạ :(

12. khoahocakgl1

Chắc ko trả đc mợ ạ..người ta cần tiền mới bán...do đg kẹt thì chắc bây h cũng ko có tiền để mà trả lại đâu ạ...

13. khoahocakgl1

Em cảm ơn chị.Nhờ chị động viên e cảm thấy tinh thần thoải mái hơn đc 1 chút rồi ạ :(

14. August88

August88 Thành viên rất tích cực

thôi, tiền ai mà chả tiếc. Coi như học phí thôi, lần sau cẩn thận là đc. Mất rồi tiếc làm giề

15. toanbk

toanbk Yêu con, con trai của mẹ.

Hờ, mn đồng ý với bạn này.
    Tâm sự nghe hơi lủng củng, lúc tôi lúc em. nghe ảo ảo.
    cơ mà nếu bố mẹ bạn đã duyệt cho đc 150tr để mua xe thì cto nhà bạn có đk, có t hể lo được cho bạn các thứ khác. Bạn hơn bao nhiêu người rùi.
    Đây chỉ là bài học về việc mua đồ tl, cũng như quá tin tưởng vào người thân thui, làm gì đến mức tuyệt vọng.

16. Đại Long Phát

Đại Long Phát Thành viên chính thức

Bạn đi làm rồi mà cứ như 1 đứa trẻ mới lớn. Chắc tại được bố mẹ bảo bọc quá nên chưa có những kiến thức va chạm. Nếu thấy không hài lòng và đau đầu về cái xe thì bán đi và lấy tiền mua cái xe mới khoảng 100tr đổ lại, với xe máy như vậy là xịn lắm rồi

tuecv90Mecuabecocacola thích.
  17. khoahocakgl1

Dạ e cảm ơn lời động viên ạ :(

18. khoahocakgl1

Tại lần đầu bị như vậy nên e cảm thấy tuyệt vọng lắm ạ.Em tâm xưng hô như vậy tại e là nam ạ.E chỉ mong lên này để trút bầu tâm sự và nhận đc lời động viên của mọi người để e thấy tốt hơn ạ :(

19. khoahocakgl1

Bây giờ mà bán đi thì lỗ zữ lắm ạ.Mới mua 1 tuần mà lỗ tận hơn 20trieu thì xót lắm.Chắc e chạy 1 time rồi mới nghĩ đến chuyện bán ạ :(

20. nguoikhiemthi

nguoikhiemthi

uhm.... em rất giống ck chị...thường xuyên để bị lừa....nhưng em cố gắng thay đổi đi.... bởi mình là đàn ông...sau này có những quyết định rất quan trọng... nếu ko, sau này có thể em sẽ kéo theo cả vợ con đều khổ..

Sửa lần cuối: 19/11/2016
Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.