Cần giúp: Thay trường mẫu giáo bằng các trung tâm năng khiếu? Các mẹ cho ý kiến với

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi me cua mit, 23/8/2012.

1. me cua mit

me cua mit Bắt đầu nổi tiếng

Năm nay con bé nhà mình 5 tuổi, hiện vẫn đang học ở 1 trường MG công lập trên quận Thanh xuân, năm sau sẽ vào lớp 1. Từ đầu hè này mình đã cho cháu đi học tiếng Anh ở trung tâm, kết quả là rất tốt vì nó thích đi học và chịu khó học. Thế nhưng đến tháng 8 này đi học ở trường MG thì tình hình chán quá, và mình đang lưỡng lự với việc cho con nghỉ học MG thay vào đó là các trung tâm năng khiếu nhưng vẫn không mất đi các kiến thức cơ bản ở trường, vì trường thì:
    - Lớp quá đông,( gần 60 cháu/ lớp) cô không quản lý xuể nên quát, mắng búa xua...gây tâm lý chán học
    - Vì tâm lý nên về nhà con liên tục kêu mệt và ốm, ho, sốt... hầu như bữa nào cũng bị nôn ọe các mẹ ạ, còn ở nhà thì k sao.

Ngoài ra, mình thấy các môn học như môn toán thêm bớt trong phạm vi 10, tập viết chữ, nhận biết mặt chữ là các môn chính ở lớp MG lớn. Bài học ở trường MG thì mình biết, cứ tua đi tua lại k mấy khi thay đổi trừ khi có đoàn giáo dục đến kiểm tra, chả có tí sáng tạo nào hết. Với các môn trên thì trước năm học lớp 1 nào cũng thấy các bố các mẹ rục rịch đưa con đi học hè ở nhà cô vậy có cần thiết phải học ở trường MG không?
    Vậy mình định cho bé nghỉ hẳn ở trường Mg, thay vào đó là học tiếng anh, học toán tư duy Mathnasium và học thêm môn múa là môn tăng cường sức khỏe. Tuần học 3 buổi cho 3 môn kể trên để bé vừa tiếp xúc với bên ngoài, vẫn cò thêm bạn bè lại không gò bó trong mấy bức tường chật hẹp của trường học.
    Còn bố cháu và vài ba người nữa thì cho rằng, môi trường MG vẫn là quan trọng, cho nó học mấy môn tiếng anh, toán tư duy rồi mua chỉ là phụ, không thể bằng với chương trình ở trương MG được
    Đau đầu với vụ học hành quá, các mẹ cho ý kiến gấp vì sắp tháng 9 rồi, lại chuẩn bị cho con đi học mà biết rằng kết quả học tập và sức khỏe của con sẽ không như mình mong muốn

Xem thêm các chủ đề tạo bởi me cua mit
    Đang tải...

2. baybe_in_car

baybe_in_car Uy tín là Vàng

Ðề: Thay trường mẫu giáo bằng các trung tâm năng khiếu? Các mẹ cho ý kiến với

Khó lắm , muốn thay đổi thì phải mất nhiều năm nữa

me cua mit thích bài này.
  3. minhlong83

minhlong83 mình là mẹ minh long :)

bé nhà này bằng bé nhà mình, nhà mình vẫn cho đi học ở trường công, ko có vấn đề gì với bé cả, mình thì chưa cho bé học thêm gì cả, chỉ có hàng ngày đến giờ tập cho bé thói quen ngồi vào bàn tập tô chữ. Định ra giêng mới cho bé đi học ở 1 lớp của các cô lớp 1 gần nhà.

4. trantueanh09

trantueanh09 Đêm thấy ta là thác đổ...

Mình thấy ý tưởng của mẹ cháu rất hay đấy. Nếu con không thực sự phù hợp với môi trường giáo dục tại trường theo 1 lịch biểu của Bộ thì nếu có điều kiện mẹ cháu có thể cho con học theo cách khác, cốt là hiệu quả.
    Tuy nhiên, có thể trước mắt mẹ cháu chuyển cho con học trường tư xem sao, trường tư con cũng có nhiều cơ hội được sáng tạo, thể hiện bản thân hơn, học các môn năng khiếu tại trường.
    Việc chỉ cho con đi học các trung tâm ngoài sẽ có những ưu nhược thế này:
    1. Ưu:
    - Chuyên sâu vào 1 kỹ năng, năng khiếu, kiến thức nào đó, do đó con sẽ được dạy bài bản hơn, nếu con có năng khiếu nào đó dễ có khả năng phát huy hơn;
    - Dịch vụ tốt hơn, con được chăm sóc tốt
    - Thời gian linh hoạt, ca ngắn
    2. Nhược:
    - Các trung tâm không cho các con ăn các bữa trong ngày, nếu gia đình có thể đảm bảo tự cho con ăn uống ngủ nghỉ được những khi ko đi học thì ko đáng ngại lắm;
    - Chi phí tính ra sẽ cao hơn là học tập trung tại trường;
    - Thời gian đưa đón, chờ con học sẽ nhiều hơn
    ...
    Vì thế tùy điều kiện thực tế gia đình mình mẹ cháu có thể quyết định được.
    Quan điểm của mình cũng là giai đoạn dưới 6 tuổi là giai đoạn tuổi thơ của con, do đó ko muốn ép con vào khuôn khổ quá sẽ bị thui chột sáng tạo, không bắt con học nặng quá, tạo cơ hội cho con được vui chơi, giao tiếp, có kiến thức và kỹ năng xã hội nhiều để sẵn sàng cho chặng đường tiếp theo. Nên mình ủng hộ ý tưởng của mẹ cháu nếu nó thực sự phù hợp với con! :)

5. me cua mit

Đúng bạn ạ, nhiều khi mình muốn thay đổi mà khó quá, mọi người hình như đã quen với cách học cũ rồi.

Mình vẫn chưa cho bé tô chữ hay học toán , mình k muốn chạy trước chương trình vì trước sau gì con cũng sẽ được các cô dạy bạn ạ. Khi nào cô giao bài về nhà mới làm

6. me cua mit

Cảm ơn bạn nhiều lắm.
    Về thời gian đưa đón thì k ngại, vì mình làm ngoài và có ông bà hỗ trợ nữa.
    chi phí tính ra cũng cao nhưng cũng k phải là điều đáng ngại nhất, quan trọng là bé nó thấy môi trường học thân thiện, được học các môn yêu thích.
    Mình đang xem xét thêm mấy lớp toán tư day, thấy hay lắm và k bị bó buộc như môn toán học ở trường, nhưng vẫn chưa thuyết phục được bố cháu thay đổi quan điểm.

7. Mẹ_Nở_0609

Mẹ_Nở_0609

hay nhưng khó lòng thực hiện mẹ cháu ạ

8. Cờ Thông Minh

Cờ Thông Minh Thành viên rất tích cực

Ở các trường mẫu giáo, đa phần là chăm sóc trẻ là chính, có học thì cũng không chuyên sâu được vì các cô không có chuyên môn sâu. Còn ở các trung tâm năng khiếu, giáo viên thường là những người chuyên sâu vào một môn nào đó nên ở đó học sẽ tốt hơn. Tuy nhiên cũng không thể thây thế học ở trung tâm năng khiếu cho học mâu giáo được. Nếu có thể thì bạn nên cho con học kết hợp. Ngày thường học mẫu giáo, còn ngày cuối tâunf thì có thể cho con học các môn năng khiếu để bổ trợ thêm bạn nhé

9. kidshop2012

kidshop2012 Sữa chua uống sốt hoa quả

em nghĩ là không nên thay thế chị ạ. nên kết hợp thì tốt hơn ạ

10. me_bin_bon

me_bin_bon

mình cũng nghĩ ko thể thay đổi được, ko thể cho con học môn năng khiếu thay cho MG được, môi trường MG vẫn quan trọng mà