Theo bạn nên tiết kiệm hay chi tiêu thoải mái

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi hoangphuongtu, 2/4/2013.

1. hoangphuongtu

hoangphuongtu Thành viên sắp chính thức

Mình tham gia làm cha mẹ cũng khá lâu rồi, và thấy đại đa số mọi người đều đề cao yếu tố tiết kiệm. Hôm nay, mình nói đến một vấn đề ngược lại. Đó là chi tiêu thoải mái. Yếu tố quyết định sự sung sướng, giàu có của bạn.

Chắc nhiều bạn thấy mình nói một cách khá ngu ngốc nhỉ. Nhưng lý luận của mình thế này nhé.

Giả sử nền kinh tế của chúng ta chỉ có 3 cá thể (A B C). Và cả nền kinh tế chỉ có 10 đồng. Giờ tớ sẽ đưa 10 đồng ấy cho bạn A

* Trường hợp 1: Chúng ta tiết kiệm một nửa

A: Tiêt kiệm 5 đồng, 5 đồng còn lại đi mua đồ ở nhà B
    B: Tiết kiệm 2,5 đồng, 2,5 đồng còn lại đi cà phê ở nhà C
    C: Tiết kiệm 1,25 đồng, 1,25 đồng còn lại C đến nhà A mua gạo.

Giả sử cái vòng luẩn quẩn này là 2 vòng (Thực tế nó gọi là dòng tiền). Vậy nền kinh tế sẽ có những gì.

Thu nhập bạn A: 11,25 đồng
    B: 6,25 đông
    C: 3,125
    GDP của cả nền kinh tế (Số tiền các bạn mua sắm, ăn chơi hàng ngày): 10 đồng A + 5 đồng B + 2,5 đồng C +....+= gần 20 đồng

* Trường hợp 2: Chúng ta ăn chơi phè phỡn hết số đó
    A: Tiêu hết 10 đồng cho B
    B: Tiếu hết 10 đồng cho C
    C: Tiêu hết 10 đồng cho A

Vậy, nếu cái vòng luẩn quẩn này là 2 như trường hợp ở trên
    Thu nhập của các bạn đều là 20 đồng (bằng GDP của cả nền kinh tế trong trường hợp đầu tiên), và GDP của cả nền kinh tế là 60 đồng

...............................................................................................................................................................................

Qua đó để thấy rằng, các bạn đừng lo đến việc tiết kiệm, hãy cứ sống, đủ để tận hưởng cuộc sống này. Các bạn có thể thấy người miền nam, họ sẵn sàng chi tiêu mạnh tay để có được sự vui vẻ. Và họ giàu hơn người miền bắc. Tất nhiên là còn rất rất nhiều yếu tố khác.

Các bạn cùng vào thảo luận với tớ nhé!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi hoangphuongtu
    Đang tải...

2. lethuyhp

lethuyhp VCB 0031000512839

Ðề: Theo bạn nên tiết kiệm hay chi tiêu thoải mái

ơ ra thế à? Như thế thì cứ chi cho thoải mái nhỉ? mình chả biết nữa? các mẹ có kiến thức về kinh tế, tiền tệ vào chia sẻ cho mình hóng với,

hoangphuongtu thích bài này.
  3. hoangphuongtu

Tất nhiên sẽ chẳng có nền kinh tế nào không có tiết kiệm cả. Nhưng quan điểm của tớ là nên chi tiêu. Nhưng hãy nhớ mục đích của các bạn là tăng thêm thu nhập. Điều đó có nghĩa là các bạn luôn có sản phẩm để trao đổi, chứ bạn tiêu xong, chả có gì để người khác mua của bạn nữa thì bạn sẽ chỉ có 10 đồng thôi.

mebong18908Trang Kem thích.
  4. timkiem

timkiem Banned

toàn con số ,chi tiêu cũng thấy nhức đầu rồi :rolleyes:

5. Trang Kem

Trang Kem Thành viên chính thức

Mình k hiểu , A tiết kiệm 5 + 1,25 của C. Thì sao A có 11,25 dc

6. Nhem Nhem

Nhem Nhem Thành viên tích cực

Ờm... mình đọc lướt qua mấy số liệu bạn đưa ra cũng chưa hiểu lắm. Nhưng về vấn đề tiết kiệm hay thoải mái, ý kiến cá nhân của mình thế này (mình thấy bố mẹ, cô chú, và cả bản thân đang làm theo): Không nên vung tay quá trán, làm ra 10 đồng tiêu hết cả 10. Nhưng cũng chẳng tội gì phải sống tiết kiệm, nhịn ăn nhịn mặc tích cop. Chỉ cần sống đủ là được, "đủ" ở đây nghĩa là mọi thứ vật chất xung quanh ko cần quá xa xỉ, chỉ cần xài laptop loại 10 triệu chứ đâu nhất thiết phải bỏ ra 20-30tr để mua loại cao cấp... Nhưng cũng như mình nói từ trên kia, tiêu 7 đồng thì phải để lại 3 đồng phòng khi có chuyện đột xuất thôi.

7. mamachip

mamachip Thành viên kỳ cựu

Tớ đồng ý với bạn là nên chi tiêu+tăng thêm thu nhập. Nhưng trong lúc chưa tìm được cách nào để tăng thêm thu nhập thì phải tiết kiệm thôi vì biết đâu có ngày thu nhập giảm thì sao và chi tiêu vượt quá thu nhập??????

8. hoangphuongtu

11,25 đồng là thu nhập một tháng của A ấy ạ. Còn tiết kiệm thì tất cả mọi người đều tiết kiệm được 50% thu nhập của họ rôi mà.
    Tuy là toàn con số nhưng nó rất dễ hiểu mà.
    Một nền kinh tế có nhiều chi tiêu (tổng cầu lớn), là động lực để gia tăng sản xuất. Thế nên các bạn đừng nghĩ làm thế nào để tiết kiệm được. Hãy nghĩ cách tiêu số tiền các bạn kiếm được để nó sinh lời trong tương lai.

9. hoangphuongtu

Thật ra cái giả thiết tớ đưa ra là trong trường hợp kinh tế đạt ngưỡng hoàn hảo, tức là mọi người đều có nhà cửa, có công việc ổn định tạo ra thu nhập.
    Còn trong thực tế thì tớ hiểu mọi người đều thấy, đại đa số chúng ta chả có nhà cửa, công việc không ổn định, nên việc tiết kiệm là đương nhiên. Tuy nhiên, hãy nhớ một thực tế, mỗi lần các bạn chi tiêu đều mang đến cho các bạn một cơ hội đầu tư, mang đến một ý tưởng kinh doanh, mang đến những mối quan hệ mới nếu biết tận dụng.

Mình đã ví dụ một ví dụ rất điển hình là người miền nam và miền bắc. Miền nam chi tiêu nhiều, họ tao ra động lực sx cho nền kinh tế. Tiền thì nhà nước chỉ in có từng ấy thôi, nếu như ai cũng tiết kiệm thì tiền sẽ bị ách tắc trong lưu thông, còn nếu các bạn chi tiêu nhiều, số tiền nhà nước in cho thực tế chúng ta tiêu còn được nhiều hơn.

Hy vọng mọi người sẽ hiểu. Chi tiêu là động lực để sản xuất.

10. Mẹ Gia Phong

Mẹ Gia Phong Thành viên tích cực

Mình cũng ko hiểu lắm về số liệu này,nhưng tiêu hơi quá tay có việc đột xuất thì chết nhỉ....

11. chuchuotcon

chuchuotcon Bắt đầu nổi tiếng

Chi tiêu để kích cầu, tăng GDP mình đồng ý với bạn.
    Nhưng tiết kiệm là yếu tố không thể thiếu trong nền kinh tế. Theo tầm hiểu biết nông cạn của mình thì Mỹ rơi vào suy thoái như hiện nay một phần cũng là do cho vay tiêu dùng quá mức, vì người Mỹ họ nghĩ họ giàu hơn thực tế và cứ chi tiêu đi, đã có thẻ tín dụng.
    Nếu ai cũng chỉ lo chi tiêu, vậy ai sẽ là người tích lũy? Nếu bạn muốn đầu tư mà thiếu tích lũy thì sao?
    Nói chung, mọi thứ phải cân bằng.

12. trandomuitet

trandomuitet Thành viên đạt chuẩn

mình ủng hộ quan điểm của chủ top, n vẫn sẽ có khoản nho nhỏ tích lũy phòng việc khẩn cấp, vậy thôi.

hoangphuongtu thích bài này.
  13. huonghaui

huonghaui Thành viên rất tích cực

Thực ra chi tiêu nhiều thì mới thúc đẩy nền kinh tế hàng hóa phát triển được, nếu cứ khư khư ôm tiền, ko mua sắm gì thì hàng hóa làm ra bán cho ai, hàng hóa ế ẩm thì sản xuất cũng sẽ phải ngưng lại để giải quyết hàng tồn kho chứ! Như vậy, chi tiêu nhiều là tốt, nhưng, ai cũng cần phải giữ lại một chút để phòng khi ốm đau, việc đột xuất!

14. C_T

C_T Vì em là gió...

Chi tiêu mạnh tay đến lúc ốm đau ko vay nổi đâu thì khổ lắm !

15. Mây Tần

Mây Tần Thành viên tích cực

Đứng ở góc độ người dân, nhất là ở xã hội Việt Nam trong thời kỳ này thì nhất thiết phải tiết kiệm. Kinh tế thì đình trệ, xã hội bất ổn, mà cứ có đồng nào tiêu sạch đồng ấy thì quả là "bạo gan". Ngày mai mất việc, không có tiền thì làm sao? rồi đùng cái ốm đau, việc nọ việc kia cần phải chi tiêu mà trong túi khôgn có lấy 1 đồng tiết kiệm thì làm sao? Chắc lúc ấy lại lên diễn đàn khóc lóc ỉ ôi rằng do tôi tiêu để tăng GDP nên giờ tôi đau khổ thế này à?

Còn đứng ở góc độ chính phủ thì thấy nếu dân có tiền cứ giắt chặt cạp quần mà không chi tiêu thì đúng là sốt ruột. Vấn đề ở chỗ, chính phủ phải làm thế nào để tăng cường sản xuất hiệu quả để dân có niềm tin mà chi tiêu. Chứ còn thu nhập của dân thì thấp mà chi phí cuộc sống quá cao so với thu nhập thì đương nhiên người ta phải tiết kiệm là đúng rồi.

Vì tớ chỉ là dân đen,nên tớ vẫn đặt cao tiêu chí tiết kiệm.
    Mà hình như bạn làm ở ngân hàng, đang định thu hút tiền gửi tiết kiệm của dân, cớ sao lại khuyến khích người ta chi tiêu đến đồng cuối cùng thế này?

16. CHIEUNGASON

CHIEUNGASON Bắt đầu nổi tiếng

hi. đúng là không học kinh tế nên đọc chẳng hiều gì cả. Nhưng thực tế mình cũng đã tiết kiệm đc đâu?

17. hoangphuongtu

Hì hì. Thì tớ nói như mấy bình luận sau của tớ rồi mà. Cái tính toán của tớ là trong một nền kinh tế hoàn hảo. Còn xã hội VN thì không hoàn hảo chút nào cả. Thế nên việc tiết kiệm là chuyện đương nhiên. Vấn đề tiết kiệm ở ngường nào để mình vừa có thể sống một cách thoải mái vừa có thể khiến cho những rủi ro mình gặp phải sẽ được giải quyết.

Tớ thì luôn thích các bạn tiêu dùng thật nhiều, đơn giản vì nó sẽ là động lực cho nền kinh tế sản xuất.

Thường thì tớ kiếm được 10 triệu/tháng, tớ sẽ đi ăn chơi nhảy múa 2 triệu (Công đoạn này cho tớ khách hàng và mối quan hệ nhé, với tớ nó là đầu tư), chi phí sinh hoạt khoảng 4 triệu, và 4 triệu còn lại dành cho các chi phí khác, trong đó có bảo hiểm.

Thường thì các nước phát triển họ đóng bảo hiểm rất nhiều, coi đó là khoản chi phí tất nhiên, và họ chả thích tiết kiệm. He.

18. thoax

thoax Bắt đầu nổi tiếng

Mình tiết kiệm lắm, tiết kiệm là quốc sách mà

19. hoangphuongtu

Sao phải học kinh tế mới hiểu nhỉ? Chắc tớ nói khó hiểu quá. Thế này nhé, ngân hàng in một số tiền nhất định, nếu các bạn tiết kiệm, số tiền í đứng im trong túi các bạn, nếu các bạn chi tiêu, hoặc đầu tư, số tiền đó sẽ phân phát cho rất nhiều người, rồi quay vòng lại đến bạn. Tức là đáng lẽ bạn chỉ được lương 10 triệu thôi, nhưng nền kinh tế ai cũng chi tiêu thật nhiều thì lương của bạn sẽ gấp lên nhiều lần.

20. Nhược Ninh

Nhược Ninh

Theo em chi tiêu cần thiết thì phải thực hiện. Nhưng lúc nào cũng có dự trù để đảm bảo những việc đột xuất.