Tranh luận: Theo Các Mẹ, Chúng Ta Không Nên Kỳ Vọng Gì Ở Con Mình Sau Này?

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi lleofx, 15/11/2018.

1. lleofx

lleofx Thành viên tập sự

Ngẫm lại đa số chúng ta hồi xưa, bố mẹ làm lụng suốt ngày chỉ để có đủ tiền cho mình ăn học, có sức khỏe là bố mẹ hạnh phúc lắm rồi.

Còn việc bước ra đời như nào, lựa chọn học cái gì, làm gì, theo đuổi ngành nghề gì...là con phải tự tìm hiểu, phải tự chịu trách nhiệm về cuộc đời của con, thành đạt thì bố mẹ hạnh phúc, hãnh diện, được nhờ, còn chơi bời bạn xấu, xa đà, cuộc đời xuống dôc thì bố mẹ cũng đành chịu, vì đấy là cuộc đời của con mà.

Tất nhiên cách nuôi dậy còn hồn nhiên và tự nhiên như vậy sẽ không tránh khỏi nhiều đứa con sẽ bỡ ngỡ, mông lung trước các quyết định quan trọng, như quyết định đầu tiên là chọn trường chẳng hạn, vì ở tuổi 18, trước đó lại chỉ cắm đầu lo học hành để đỗ ĐH, thì sao có 1 ý niệm gì về định hướng nghề nghiệp....

Thế nhưng cơ bản thì con cái cũng thành người, cũng 1 số vào tù ra tội hay trộm cắp lêu bêu, nhưng có vẻ chỉ là số ít.

Nhưng...
    Với xã hội bây giờ, nào là 4.0 gì gì đó, nói chung nó biến đổi rất nhanh, nhiều cái mới, mức độ cạnh tranh để hòa nhập vào nó cũng cao hơn...liệu các bậc bố mẹ có nên theo đuổi cách nuôi dậy con tự nhiên như vậy ?

Theo các mẹ thì mình có nên không kỳ vọng gì vào con để sau này mình đỡ đau đầu?
    Trách nhiệm của bố mẹ chỉ là nai lưng làm việc để nó đc học hành đầy đủ, có sức khỏe là hạnh phúc lắm rồi?
    Các mẹ ở đây có kế hoạch hay định hướng gì cho con mình, hay chí ít là hướng con nên học kỹ năng gì...để sau này con bắt nhịp tốt hơn với cuộc đời?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi lleofx
    Đang tải...

2. Vũ Thị Bích Liên

Vũ Thị Bích Liên Bắt đầu nổi tiếng

chỉ mong con có thể tự trang trải cuộc sống của mình, còn việc kiếm nhiều tiền thì không mong

3. huonglanVCG

huonglanVCG Nơi ước đến, chốn mong về

Nói thật với mẹ nó là con ai mà chẳng muốn kỳ vong, và mong ước ở con. Nhưng người việt mình thường hay gửi gắm ước mơ của mình chưa thực hiện được cho con cái.
    Cái quan trọng nhất là luôn đứng bên cạnh con định hướng cho con đi đúng đường thôi.