Theo Các Mẹ Con Nhở Từ 2 3 Tuổi Thì Nên Bắt Đầu Dạy Dỗ Con Như Nào Cho Đúng Cách

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi osd-vc-mkt, 21/8/2017.

1. osd-vc-mkt

osd-vc-mkt Thành viên đạt chuẩn

Theo các mẹ con nhở từ 2 3 tuổi thì nên bắt đầu dạy dỗ con như nào cho đúng cách
    mình thì thích cách dạy dỗ con như bên mỹ 1 cách tôn trọng giữa con cái và bố mẹ!
    nhưng truyền thống ở nhà thì lại khác cứ bắt ép con, như sinh con ra là bắt con phải nghe lời bố mẹ,hiện tại ông bà mình đang ép cái ý tưởng như vậy cho vợ chồng mình dạy con cái nhưng mình thấy như vậy là không hợp lý chút nào! vậy các mẹ đang dạy dỗ con ở nhà như nào có thể chia sẻ chút cho mình đượng không ạ ! thank cả nhà nhé!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi osd-vc-mkt
    Đang tải...

2. megauyeubocoi

megauyeubocoi Tập đi

Con em 3,5 tuổi và em dạy con như thế này. Khi em thấy con làm sai điều gì đó, em hỏi :"Tại sao con làm vậy?" khi nghe được câu trả lời của con, em sẽ giải thích cho con hậu quả của việc con làm. Nếu con thấy đó là đúng, con vẫn có thể làm tiếp, kết quả con sẽ nhận. Nếu con thấy thế là sai, con tự giác dừng lại. Nếu không thử, sao con biết đó là không nên để lần sau còn tránh. Phải ko ạ?Miễn là kiểm soát tốt tình hình, còn lại cho con cơ hội lựa chọn và trải nghiệm.

Yufie Hoàng thích bài này.
  3. Hang Xach Tay Czech

Hang Xach Tay Czech Bắt đầu tích cực

bé nhà mình 4 tuổi với mình dậy con là cố gắng gần bé nhất có thể, tình cảm với bé để bé dễ tiếp thu lời mình nói, thể hiện thái độ dứt khoát với các bé để cho các bé thấy rằng hành động của bé là sai và nói cho bé hiểu thế nào là đúng. tóm lại mình nên gần, tình cảm với các bé hết mức có thể theo mình là vậy

4. Yufie Hoàng

Yufie Hoàng Thành viên mới

Mình dạy bé từ khi mới:
    biết lật (3 tháng) :nghe khích lệ vỗ tay, giỏi giỏi khi tự mình lật đc.

ngồi bàn ăn dặm (4,5- 6tháng):tập nghe động lệnh " ngồi vào bàn mình cùng ăn cơm con nhé"
    Ăn thô lợn cợn, luộc mềm, mẹ nấu cháo chứ ko ăn bột pha sẵn.

9 tháng: tập đi và biết nghe từ "không" khi bé rờ ổ điện, làm điều gì nguy hiểm cho bản thân.

10 tháng: cự tuyệt cháo mềm, đòi ăn cơm như ba mẹ. Cho đổi luôn.

1t: bé tự đút ăn, đánh răng trước khi ngủ và khi thấy tắt đèn, mẹ bảo :"2 mẹ con mình đi ngủ nha" là tự ngủ luôn.
    Mẹ luôn nói chuyện, ca hát, chỉ cho con cầm bút vẽ vời, đọc sách hình màu, chữ số tiếng anh.

2t: cho bé tự lựa quần áo, giày dép để đi nhà trẻ, cho bé tự do làm những điều bé thích như nghịch nước, chơi cát... hay bé tự chọn món ăn bé thích ko ép. Nhưng khi mẹ nói: " không được" là bé dừng lại vài phút thì giải thích bé nghe....
    Tập cai sữa mẹ và thay sữa tươi.
    Bé nhớ những bài hát tiếng anh từ youtube và các bài đồng dao cô dạy ở trường.
    Nhớ số đếm 1-10, 12 màu, 6 hình học, 15 tên con vật tiếng anh và việt.

chỉ cần những điều nhỏ mà gộp lại ra tính cách tự chủ của bé, thích hay ghét rõ ràng.

Thật sự âp dụng theo cách tây như pp Montessori, pp BLW, pp EASY, pp dạy con kiểu Nhật Bản... mẹ rất khoẻ nhưng áp dụng ở VN thì hay bị chê là mẹ ác, phát xít, ko thương con :)) cơ mà đi ra đường con nghe lời răm rắp, ăn uống tự ngồi xúc ăn, đi đâu có bạn là chạy tới làm quen, trò chơi nào, con vật gì.. cũng đều chủ động học hỏi :)) bé mình chỉ mới 26,5 tháng thôi nhưng tính cách biểu hiện khá rõ nét. Nên thôi, ai có quở, có trách cũng chịu cả :D
    ( có ai ko thương con mà để con ti mẹ trực tiếp gần 2t như mình ko nhỉ :))

Sửa lần cuối: 22/8/2017
    MrMapMapthuykitty2005 thích.
  5. Yufie Hoàng

mình cũng sống chung với ba mẹ chồng và ba mẹ ruột cũbg khá gần nhà. Thời gian đầu lóng ngóng chưa tự chăm con do vết khâu chưa lành nên nhờ ông bà giúp, sau đó thì lời ra tiếng vào phải thế này thế nọ, cái lọ cái chai. Tới 3 tháng vết khâu sinh thường đỡ đau, mình ko cần đến ai giúp nữa, chan nước mắt cho con bú mẹ mà hết người này khinh tới người kia chê. Ko 1 lời hỏi han, động viên từ nhà chồng mà toàn chỉ vẽ đủ trò hết.

Mình chợt nhận ra rằng, bản thân cần phải có kiến thức, cần tự làm mọi thứ cho con ko nhờ ai giúp thì mình sẽ làm chủ đc những điều mình muốn. Sau đó mình đọc sách, tìm thông tin mọi thứ về trẻ nhỏ, ngay cả khi con ho sốt tiêm chủng, mọc răng, phát ban... rồi tới khi ăn dặm, tập đi. Gần như mình phát lờ hết mọi định kiến của mọi người khi nói về cách nuôi dạy con truyền thống.

Mẹ phải tự có chính kiến riêng cho dù mẹ sống phụ thuộc lương của chồng đi chăng nữa, mẹ tự chăm con thì chỉ có mẹ mới có quyền đc quyết định cách dạy dỗ con như thế nào. Còn phần ông bà, cô dì chú bác chỉ cần chơi với bé, việc ăn uống ngủ nghỉ tắm rửa ko cần ai giúp thì mẹ mới rèn con theo khuôn phép của mình đc.

Con đường đi riêng chắc chắn sẽ chông gai ko nơi tựa bám nhưg chí ít đó là con đường mình tự xây dựng bằng chính tâm huyết, tình thương của mình cho con thì chẳng gì ngại cả các mẹ ạ :)) người ta cho tiền thì dễ mà cho cái công nuôi dưỡng mới khó.
    Tự tin lên mẹ ^^

6. osd-vc-mkt

các của chị rât hay nhưng nhưng con e bị bố mẹ chồng chiều lắm nên càng ngày n càng cứng đầu vậy e phải làm như nào để có thể cứng rắn được chị có thể tư vấn giúp e

7. osd-vc-mkt

cảm ơn chị nhưng e muốn cách nào đó trẻ tự nhận ra nếu quát bé như vậy sẽ làm n sợ mà k phát triển được e có đọc đc 1 số tài liệu k nên quát đánh bé làm thế n sẽ k phát huy dc tư duy mà nên làm cách nào bé tự nhận ra được mới là điều tốt

8. Yufie Hoàng

Cái này là quá trình rất lâu mới hình thành việc hiểu lẫn nhau giữa ba mẹ với con cái đó b. Còn b đang ở tình trạng bé đc sự bảo bọc, nuông chiều lâu nên việc dạy dỗ để bé chịu nghe bạn sẽ rất khó khăn.

Giờ chỉ còn cách bạn phải dành thật nhiều thời gian để bày trò chơi thu hút bé, cùng ca hát, dạy vẽ, thủ thỉ với bé nhiều hơn. cuối tuần 2 vợ chồng chở bé đi chơi, để hạn chế sự làm nư ông bà và ông bà cũng đc nghỉ ngơi nữa.

Còn việc đánh hay la vẫn có sự hiệu quả riêng của nó. Đôi khi bé quá nư và quen sự mềm mỏng mà bé càng nghĩ mình ko cần sợ ai. đối với mẹ, cái uy buộc phải có, khi con quá đòi nư, hay khóc ăn vạ mẹ cũng nên quát 1 tiếng:" con nư đủ rồi đấy" phải dứt khoát và tỏ ra ko vừa ý với bé. Sau đó vài phút thì nhẹ giọng hơn: " nếu con còn nư nữa mẹ sẽ ko chơi với con nữa". Rồi mẹ đi đâu đó tránh ánh nhìn của bé đi.

Nếu bé thật sự biết lỗi bé sẽ khóc chút r đứng dậy đi kiếm mẹ để cầu hoà.

Còn bé vẫn nư khóc vật mình mảy mẹ nên im lặng làm việc của mình vờ ko quan tâm để bé khóc. Vì lúc này chỉ cần 1 ai đó dỗ hay bản thân mẹ thấy tội con là bé sẽ biết và nư còn bạo hơn. Sau 5-15p mẹ lại nhìn bé và hỏi :" con có biết con làm vậy làm mẹ buồn hay ko?" ... thủ thỉ trách hờn con rồi bảo:" ôm mẹ, hôn mẹ nào, lần sau con mà nư như vậy nữa mẹ sẽ ko chơi với con nữa đâu nhé"( để bé tự động đến ôm mẹ, đấy là cách mẹ dạy cho con biết nhận lỗi với mẹ đấy.)

Ở giai đoạn nào bé cũng sẽ khó dạy, khó theo ý muốn của ba mẹ đc. Nhưng căn bản khi mẹ dạy bé mẹ nên dứt khoát hành động lẫn lời nói để bé hiểu đó là động lệnh khi bé làm việc gì đó sai và ko nên tái phạm nữa. theo cách của mình thì khi dạy con mình hay nói trc với ông bà và ba bé hạn chế can thiệp vào.

Hang Xach Tay Czech thích bài này.
  9. Hang Xach Tay Czech

Hang Xach Tay Czech Bắt đầu tích cực

mình đồng quan điểm này mn ah, không nên quát nạt bé mà chỉ thể hiện thái độ dứt khoát với bé mình nghĩ hành động này của các mẹ đặc biệt quan trong trong việc dậy trẻ

10. MrMapMap

MrMapMap Thành viên mới

Ba má e dạy cơ bản nằm ở chỗ:
    Nghiêm khắc và làm gương hoi
    Có thưởng có phạt.
    nhà e 4 5 a chị e không ai hư. Còn làm nhiều tiền hì tùy người hờ

11. NhuQuynh82

NhuQuynh82 Thành viên chính thức

Bé sai thì đừng đánh đừng mắng nha các mẹ, nên hỏi lí do vì sao bé làm vậy rồi giải thích. Đánh bé chỉ khiến cho bé sợ thôi chứ ko làm cho bé hiểu là mình đã sai đâu ạ

12. thuykitty2005

thuykitty2005 Thành viên nổi tiếng

PP nuôi dạy con của bạn thật tiên tiến, tập 2 mình sẽ phải học cách của mn

13. my_duyen_ngo

my_duyen_ngo Thành viên tích cực

Bé nhà mình 3 tuổi rồi và biết ăn vạ. Có hôm khóc thì chẳng thấy nước mắt đâu, vừa khóc vừa gào và xem thái độ của mẹ thế nào. Cho bé đi học được 5 hôm thì bé nghỉ nửa tháng vì ho, đi học được 5 buổi bé biết đi vệ sinh đúng chỗ và rất thích thú vì được giật nước ở bình vệ sinh.

14. MrMapMap

MrMapMap Thành viên mới

Thích chị này. Mốt có con theo thử xem . hì

15. Gà Con Của Mẹ Lùn

Gà Con Của Mẹ Lùn Thành viên tập sự

có mẹ nào xem bộ 3 anh em nhà Deahan- minguk- Manse ko. e ko có ham phim hàn lắm mà cái chtr này hay lắm, có chỉ ra cách các dạy con hay lắm. em cũng học đc một ít. các mẹ cùng xem tham khảo, vui lắm ạ. xem xong mới thấy con nít nc ngoài đc dạy dỗ từ nhỏ, tự ăn, chả phải ép gì, ăn xong rồi tự dọn luôn đấy ạ

16. Yufie Hoàng

Hêh mình luc đầu cũng ko êm đẹp đâu nag.

3 tháng đầu chăm con lắm điều muốn biết về việc dạy con sao cho tốt nhất, nhưng toàn nghe những điều từ xưa truyền lại, đưng ôm con suốt kẻo nó theo bám mẹ ko làm đc gì, cai sữa đi chứ 6 tháng còn chất gì nữa, con biếng ăn tại mẹ ko thêm mắm muối vào cháo... bla bla :)) hoang mang, khóc ròng nên chỉ có nước tự mình tìm tòi, tìm cho mình lối đi riêng ko theo ai hết chứ hồi có bầu mình chưa biết mô tê gì đâu nàng.

Nuôi con sữa mẹ 2 năm đầu có 4 cái lợi:
    1) kinh tế: ko mất tiền sữa cho con hằng tháng.
    2) bé có đề kháng từ mẹ sẽ ít bệnh vặt hơn.
    3) mẹ xuống cân tự nhiên ko cần can thiệp thuốc thang, thể dục gì luôn.
    ( mình bầu lên 21 kí sau thôi nôi bé mình giảm 10 kí vì bú trực tiếp chứ các mẹ vắt trữ sẽ xuống nhanh hơn, sau 2 năm thì = kí thời con gái luôn. Các mẹ để cơ thể giảm từ từ mẹ sẽ đỡ mất sức nha chứ ham vắt cho mau ốm coi chừng tụt huyết áp, tụt đường là đuối luôn ấy).
    4) bợn lưỡi, sâu răng là vô cùng hiếm xảy ra nếu bé bú mẹ trực tiếp vì da vú mẹ cà sạch cho bé luôn r :)) về cơ hàm thì do bầu vú mềm, bé phải ti mạnh để ra sữa nên thường các bé bú mẹ trực tiếp sẽ cực thích áp dụng pp BLW để đc nhai sớm :D

Quan trọng ở bé là mẹ phải đáp ứng mọi nhu cầu cho bé về mặt tinh thần để bé yên tâm phát triển theo bản năng của mình mà ko quá sợ hãi vì ko ai ở cạnh, sợ bị la mắng khi làm sai ( nhưng có nhiều cái quá nguy hiểm bé ko nhớ vẫn phải dứt khoát hù để bé ko rớ tới, chứ bé cũng nhanh quên, hay bắt chước người lớn lắm )
    Ở mẹ thì phải 100% tự chăm con ( đừng để ông bà, người giúp việc trông chừng sẽ rất khó dạy con theo nếp của mẹ) và chia cho ba thời gian chơi cùng con (mẹ đi làm việc của mẹ) để con hiểu ba mẹ là 2 người thân và có cách chơi, dạy học khác nhau. Tránh mẹ bị stress vì con cứ quấn mẹ và ba thì cứ vô tư ăn ngủ, tivi :))

Chăm sóc cho con các mẹ đừng quên dưỡng da, quần áo tươm tất cho mình và để ý hỏi han cả ba bé các mẹ nhé :))

17. Yufie Hoàng

ừa, tập sớm con tự giác lắm mẹ, bé nhà mình giờ hơn 2t mà bé để ý lắm, mẹ ngồi xe thì nhắc cài nón, đi vệ sinh thì nhấn nút giật cầu, quần áo mẹ phơi để trên giường là tự cất vào tủ, đến tối bú bình xong đưa mẹ rửa là kiếm bàn chải, kem đánh răng để cả nhà cùng đánh, ra đường là nhắc mang dép, ăn xong lấy khăn lau miệng, lau tay... hài lắm, chỉ nhỏ nhất mà cứ như chị 2 ấy :)) lúc đầu mình chỉ đơn thuần làm gì cũng hay nói, giải thích cho con nghe thôi chứ hoàn toàn ko theo pp gì rồi bé dần nhớ và nói ngọng, hay tức giận khi nói, diễn tả mãi mà ko ai hiểu. khi cả nhà hiểu ra mới hay bé có ý thức những thứ xung quanh rất nhiều.

Đi học sớm mà mẹ dặn cô giáo, bé mà ko chịu ăn thì cô đừng ép, cứ cho nhịn, bé e ko cần phải tăng cân đâu, miễn vô nề nếp theo các bạn là e cảm ơn cô rồi, vậy mà tháng đầu đi học lên 300gr :D mình thấy đi nhà trẻ sớm từ 18 tháng nếu gđ ko thể giữ bé đc thì cũng nên lắm, nhưng trc đó các mẹ nên tập bé tự xúc ăn, tự ngủ để giảm áp lực cho cô, bé nhanh vô nếp theo bạn bè nữa, còn kèm sữa đi học thì e gửi 2 bình có ti và 2 hộp chia bột để bé ăn có ít thì còn có sữa cho cô đỡ cực vì dù sao bé dưới 3t sữa vẫn dễ tiêu hoá hơn (liều lượng nên ít hơn khi uống ở nhà nha). nhiều bé quen đc ông bà bế, lắc võng ngủ, xúc cơm cháo đi khắp phố phường, chơi đủ trò nên vô lớp hay phá bữa ăn, giấc ngủ của các bạn lắm :D bé mình tháng nào có bé mới vào là chỉ bị thương tích lẫn mất ngủ liền. vì vậy nếu các mẹ gặp trường hợp của mình các mẹ sẽ thấy việc dạy con ý thức sớm giúp ba mẹ đỡ cực nhiều đến mức nào.

cả việc bé đọc vanh vách tiếng anh về bảng chữ cái, số đếm, màu sắc, hình học, con thú... mình dán giấy cứng 3D lên tường ngay tầm người bé thôi từ khi bé 3 tháng tuổi, tới khi 9 tháng vịn đi thì bé ko ngừng sờ vào hình, chữ nổi đó chơi, giờ thì cứ chỉ cho mẹ đọc theo chỉ chứ ko phải mình dạy bé hoàn toàn. điều này cho thấy bé càng tiếp xúc sớm bao nhiêu khả năng ghi nhớ của bé sẽ nhanh hơn, thêm việc mình cho xem nhạc baby song mọi thể loại mỗi khi bận làm gì đấy ko trông chỉ đc :)

thuykitty2005 thích bài này.
  18. Yufie Hoàng

đúng r mẹ. bé đi học về sẽ biết rất rõ ai là người sẽ chiều bé nên bé nư dã man lắm :)) bé nhà mình làm nư với ba và ông bà nội ngoại kinh khủng nhưng cứ kệ vì trẻ con bị nhốt với cô cả ngày uốn nắn, để bé cũng phải có chỗ xả stress chứ nhỉ :D

bệnh nhẹ thì theo mình là vẫn nên cho bé đi học, bé mình hồi mới đi sốt đêm 39 độ, ho, sổ mũi các kiểu nhưng mình hoàn toàn ko thuốc và ko nghỉ học buổi nào luôn. chăm cho bé uống cam, chanh, chơi vận động bình thường, hạn chế ngâm nước lâu (bé hay tắm bồn để chơi vịt con)... nói chung bé bệnh mà càng ở nhà ủ bệnh càng lâu khỏi hơn đó mẹ, chưa kể nghỉ lâu bé sẽ nư và lười đi học lắm ý :))

còn việc nhiều mẹ trách đi học khi con bệnh sẽ lây cho các bé khác. nếu là bệnh ngoài da, hay bệnh nặng phải thăm khám bệnh viện thì mình sẵn sàng cho ở nhà. còn nóng sốt nhẹ, viêm họng, ho sổ mũi... thì bé nào tới mùa, đề kháng, sức khoẻ lúc đó kém thì sẽ dính thôi, người lớn cũng vậy, nên mình nghĩ môi trường nào bé cũng nên thích nghi, nếu bé khác lây cho con mình thì cũng ko trách ai cả :))

19. thuykitty2005

thuykitty2005 Thành viên nổi tiếng

Mình rất thích cách dạy con của mn, mình tập đầu trong trường hợp ông bà cưng con, ngủ là du, rồi ăn là cho con vừa ăn vừa xem ipat nên bé hay làm nũng lắm.

20. Yufie Hoàng

Ừa, vậy thì sau này khi ba mẹ quyết định cho bé đi học sẽ hơi cực thời gian đầu vì vô trường các cô ko thể chiều chuộng, hiểu ý bé đc, lúc đó mới thấy tội bé lắm mẹ. Khóc thét tới ho, sốt luôn :D

Ba mẹ bận đi làm nên cũg ko tránh khỏi đc, mà bé còn nhỏ gửi ai cũng ko yên tâm bằng ông bà nội ngoại đc. ^^ ông bà thương, dễ xót cháu mà :D