Theo các mẹ em nên làm thế nào?

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi hoangtrangxdd, 14/3/2013.

1. hoangtrangxdd

hoangtrangxdd Bắt đầu tích cực

Chuyện của em là thế này ạ. Nhà chồng em còn một chú út, năm nay 20 tuổi. K chịu học hành gì cả. Từng này tuổi vẫn đang học bổ túc cấp 3, ấy là còn phải chạy chọt xin xỏ mãi đấy ạ. Lười vô cùng. Cả ngày chỉ ngủ, ăn, chơi với mèo. Sai gì làm nấy, còn k thì thôi. Con nhà lính nhưng tính nhà quan. Bố chồng mình mất sớm, hoàn cảnh nhà cũng không lấy gì làm khá giả lắm, nhưng nó k chịu tu chí học hành mà chỉ thích ăn chơi lêu lổng. Thích ăn ngon, mặc đẹp nhưng không thích lao động. Học dốt nhưng không chịu làm công nhân, chỉ thích làm công an, bộ đội hoặc ngành nào mà ngồi mát ăn bát vàng ấy ạ.
    hè này nó học xong. Nhà muốn xin cho nó đi công an nghĩa vụ. Có hai hướng: hướng 1 là nhờ em họ của mẹ chồng mình xin vào Đồng Nai. Cái này người ta đã hứa giúp, hết khoảng 50tr. Nhưng mẹ con chê xa quá, không muốn đi. Hướng thứ 2 là nhờ chú ruột em xin cho, ở ngoài Hà Nội thôi.
    Nhưng vấn đề là ở chỗ này ạ: chú em chỉ là người trong ngành, có quan hệ thôi, còn việc này không nằm trong tầm quyết của chú em được. Nhưng hôm vừa rồi mẹ chồng em lại nói thế này ạ: con hỏi chú con xem hết khoảng bao nhiêu tiền. Cậu trong Đồng Nai bảo nếu cậu xin cho hết khoảng 50tr thôi. Mẹ cũng chỉ lo được từng ấy tiền thôi, chứ hơn thì mẹ k có khả năng. Câu nói của mẹ chồng em nhiều ẩn ý, khiến em suy nghĩa mãi. Bây giờ xin cho nó mà hết ít tiền thì còn đỡ, chứ hết nhiều tiền em chỉ sợ mang tiếng chú em. Vì việc này chú em k quyết được, mà chỉ nhờ người ta giúp cho thôi. Rồi nhỡ sau này có việc gì xảy ra nhà chồng em lại trách móc cho.
    Em cũng nói luôn với các mẹ để các mẹ hiểu rõ hoàn cảnh nhà em ạ. Mẹ chồng em là người k có hiểu biết lắm, sống cực kỳ ích kỷ, thích bon chen, hay đố kị, tham lam, quan cách. Nhìn chung từ ngày em về làm dâu, chưa từng thấy bà khen người nào bao giờ. 30 tết bàn thờ bị sập, người ta bỏ công việc nhà để đến giúp làm lại bàn thờ, nhưng họ vừa xong việc ra khỏi cửa mc đã nói xấu ngay được. Em về làm dâu gần 2 năm, con gái em cũng được 8 tháng rồi, nhưng chưa bao giờ bà cho con hay cho cháu một đồng một cắc nào. Tiền mừng cưới của em bà hỏi vay rồi từ đó đến nay k thấy bà nhắc gì đến nữa. Tết nhờ bà mua hộ 4 kg chè đi biếu tết, giá bà mua là 210k/kg, thế nhưng lúc em trả tiền bà lấy em 2 triệu. Bà thấy nhà người ta có gì là về đòi mua cho bằng được. Toàn nhờ mua xong quyệt tiền của con dâu luôn. Vợ chồng em đi làm trên HN, lương nhà nước được 7tr cả 2 vc, lại còn nuôi con nhỏ nhưng hễ bà bòn được cái gì là bà phải rút cho bằng được. Hồi em sinh con xong, về quê ở với bà được 2 ngày thì mất sữa vì căng thẳng quá. Nhìn chung cứ nhắc đến mc là em chán đến mức muốn bỏ chồng ngay lập tức ấy ạ.
    kể ra mẹ chồng em là người hiểu chuyện một chút thì việc xin cho chú út đi CA nghĩa vụ em cũng đỡ suy nghĩ. Nhưng vì mc em như thế nên em cũng phân vân lắm. K giúp em thì k được, mà giúp nó nhỡ hết nhiều tiền thì mẹ chồng em lại nói cho. Rồi mang tiếng cả chú mình ra.
    Nhờ các mẹ cho em lời khuyên xem có nên nhờ chú ruột em giúp k, hay là bảo chú từ chối để cho mẹ chồng em nhờ ông cậu trong Đồng Nai vậy?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi hoangtrangxdd
    Đang tải...

2. YeuBaby

YeuBaby Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Theo các mẹ em nên làm thế nào?

Kinh nghiệm của tớ thì chuyện nhà chồng cứ tự để cho họ làm, mình không liên quan, không ý kiến, không cổ xúy , nhất là lại liên quan đến tiền.

hoangtrangxdd thích bài này.
  3. Chuê

Chuê Không ngừng yêu đời <3

Chẳng có liên quan gì đến nhà đẻ mình cả nên em nghĩ chị nên để nhà họ tư quyết. Có ý kiến thì cũng chỉ bày tỏ và góp ý với chồng thôi nhé

4. stydecor

stydecor Quần Triumph 25k, Áo 130k

nhìn rối quá... em lại ngại đọc.....

5. hoangtrangxdd

Hic, lúc gõ mình đã trình bày cần thận, nhưng post lên lại bị thế

6. lienlephuong

lienlephuong Ti hí mắt 1 mí ^^

Em cũng đồng ý ý kiến mẹ này!! mới đầu đọc e tưởng chú của bên chồng! hoá ra chú của chị! Mẹ chồng chị biết điều đã chẳng phải nói, đây lại thế này thì tốt nhất là xì top luôn mẹ nó ạ!! cho thằng ku kia vào đồng nai cho nó tự lo cs, lười quen rồi mà!hix

7. Gam nguyen

Gam nguyen Thành viên rất tích cực

em thấy không phải điều gì mình cũng lo được đâu mẹ nó ạ

8. ov2nd

ov2nd Thành viên rất tích cực

Một số người trẻ họ thường như vậy, do nhiều nguyên nhân.
    Trong trường hợp của bạn thì ngoài việc hướng nghiệp cho cậu út bạn nên mua những sach hay về khuyến khích ý chí và đưa ra những tấm gương tốt một cách tình cờ tự nhiên sẽ tạo cảm giác dễ chịu khi cậu ấy tiếp nhận.
    Bạn có thể mua những sách hay để tặng như: Khám Phá Bản Thân, Một Phút Nhìn Lại Mình.

Mong bạn sớm giúp được cậu ấy có hướng đi và cuộc sống tốt nhất : )

9. quein

quein Thành viên chính thức

Em nghĩ là, những chuyện càng liên quan đến tiền nong thì... nên rõ ràng, rành mạch.
    Không trong khả năng của mình thì thôi. Giúp anh chú trẻ xong mà lại mang nợ vào thân thì giúp làm gì.
    Mà phàm những đứa lười thì phải cho nó sống xa nhà cho biết thế nào là khổ. Chị cứ để mc tự xử, cho anh chú trẻ vào ĐỒng Nai mà làm việc, tự ăn, tự mặc.

10. Nhược Ninh

Nhược Ninh

Em nghĩ là chuyện này hok đơn giản. Vì công việc trống 1 chỗ thì 5,7 người muốn nhảy vào cơ. Chị cứ nói là chú chị không giúp được. Rồi thì nếu hok vào Đồng Nai thì ngoài này cũng chẳng có việc. Bây giờ chỉ là đi nghĩa vụ, nếu nhờ chú chị. Hắn ta sẽ lại nhờ mãi

Thêm nữa chị phải rắn với bà mẹ chồng vào. Chị bảo có con giờ tốn lắm. Hai vợ chồng con nhà nước mà nuôi con nữa. Mẹ thư thư cho con chuẩn bị. Khi nào có con sẽ thưa mẹ. Rồi thì mỗi lần về quê. Chị cứ thử nói to với mẹ và em chồng: Mẹ ơi, con đang vay chị cùng công ty 2-3 triệu, giờ chẳng con đồng nào. Mẹ chị có thể chẳng cho nhưng chắc chắn cũng ngại mở miệng đòi.
    Cái loại bòn rút của người khác, hay chê người nên thằng em trai chị mới thế

Chị cũng nên bàn lại với chồng chuyện chi tiêu. Tiền đâu phải muốn là có được

11. Kissyou

Kissyou Thành viên chính thức

Hơ, mẹ chồng chị được đằng chân lân đằng đâu quá. Đã nhờ xin việc hộ rồi lại còn bắt bù tiền nữa ah? Kể ra, em trai mình thì mình phụ 1 chút, nhưng trong khả năng thôi, chứ làm gì có kiểu thầu A-Z như vậy. Em thấy giờ chị cứ hỏi chú chị xem việc hết khoảng bn. Nếu k bù thêm nhiều, thì giúp, còn nhiều quá thì thôi luôn cho xong. Mà con trai, đã k tự xin việc được lại còn kén cá chọn canh, haiz

12. hoangtrangxdd

Mình cũng có ý nghĩ như bạn. Ý của mc mình là 50 triệu là phải bao từ A==>Z, kể cả sau này vào chuyên nghiệp. Mình nghĩ học thì dốt, lại lười lao động, có mỗi 50 triệu mà đòi hỏi vào công an HN thì hơi mơ mộng. Nếu đơn giản thế thì người ta đi học đại học làm gì, cứ bỏ ra 50tr rồi chạy vào công an cho nhanh. Nhiều người học đại học ra trường, bỏ ra hàng trăm triệu còn chưa xin được một công việc tử tế để làm. Thế mà đây cứ ngồi một chỗ rồi mơ mộng, rồi đòi hỏi, rồi kén cá chọn canh....hãi. Mình nghĩ thằng em chồng mình hư hỏng, một phần cũng do giáo dục của mc mình mà ra thôi.

Còn chuyện rắn với mc chuyện tiền nong thì...hic hic, với mc mình, mọi phương sách đều trở nên bất khả thi. Biết là vc mình cưới xong đang còn nợ tiền, nhưng bà vẫn lấy hết tiền mừng cưới, rồi bà bảo: tiền mừng của chúng mày tao tiêu hết rồi. Từ nay trở đi chúng mày lo làm mà lấy tiền trả nợ. Cưới được 2 tháng thì mình có bầu, bị nghén k ăn được, người gầy gò xanh xao, nhưng trong suốt thời gian mình mang thai 9 tháng 10 ngày, mc k một lần gọi điện hỏi thăm con dâu, xem sức khỏe con thế nào, cũng k một lần gửi cho quả trứng gà nào. Bầu bí 4 tháng về thăm mẹ, bữa ăn đầu tiên mâm cơm của mc chỉ có đúng 1 đĩa cá khô ăn còn thừa từ hôm trước, mấy bữa còn lại mẹ đãi món măng đắng và rau dưa. Đúng là nghĩ mà đắng lòng, ứa nước mắt.

Tết đến, biết vc mình có ít tiền thưởng tết, bà gọi điện lên bảo mua hộ cái máy giặt rồi về trả tiền. Đến lúc về bà lấy tiền mình nhờ bà mua chè biếu tết lên gấp đôi, còn tiền máy giặt thì bà ỉm luôn. Xong lại ca bài ca nghèo khổ. Vòi vĩnh vc mình sắm đủ thứ. Mình nghĩ mà đau hết cả đầu.

Mình sinh con, bà lên được đúng 2 ngày. đến ngày thứ 3 bà nằng nặc đòi về để đi họp lớp. Xong từ đó mất hút. Gọi lên thì bà bảo bà k có thời gian. Trong thời gian 2 ngày bà ở với mình, tã của cháu bà k đụng tay vào, tất tần tật từ cơm nước, giặt giũ, chăm cháu, chăm con đều mẹ đẻ mình cáng đáng hết. Bà chỉ lượn ra rồi lượn vào. Có người đến cho con mình 1 triệu, bà cũng lừa lấy luôn. Đồ đạc trong nhà mình, tất cả đều do bố mẹ đẻ mình mua cho, toàn đồ xịn, nhưng bà đi ra đi vào bĩu môi chê bai. Đến mức cái giường cưới của vc mình, bố mẹ đẻ mình cũng phải đóng cho rồi chuyển từ quê ra, nhưng bà nói thế này ạ: tôi thấy ông bà cho chúng nó giường là không hợp lý. Chúng nó trải đệm nằm đất là hay nhất!?@. Thực sự lúc đó chỉ muốn đuổi cổ bà ta ra khỏi nhà.

Bây giờ con mình được 8 tháng, vc mình đi làm lương thấp, lại phải thuê người trông con. thế nhưng cứ gọi điện lên hay vc mình có việc phải về quê là kiểu gì bà ấy cũng phải viện cớ để bòn rút tiền của vc mình. Mình chán đến mức không thèm nói năng gì nữa, vì đối với con người chỉ biết đến bản thân, không có tình thương với con với cháu, có nói cũng bằng thừa.

Nhiều khi vc mình cãi nhau cũng chỉ vì bà ấy. MC thì như thế, nhưng chồng thì bênh mẹ chằm chặp. Chồng bảo: có xấu thế nào đi chăng nữa thì cũng là mẹ tôi. Cho nên bây giờ với chồng, mình cũng k san sẻ được. Có nhiều lúc chán quá, mình chỉ nghĩ đến việc li hôn để giải thoát cho bản thân. Nhưng nghĩ thương con lại đành phải cố chịu vậy

Nhược Ninh thích bài này.
  13. Girlnb

Girlnb Tư vấn luật dành riêng cho bạn!

Giờ xin trên này không pải hết ít tiền đâu, nhất là chú bạn lại không làm to tát gì (ý mình là có quyền quyết định ấy ạ) thì lại càng khó nói trước được giá cả. Mà mc bạn thì đang so sánh với giá trong Đồng Nai, nếu bà là ng không hiểu chuyện thì bà sẽ không hiểu cái giá của hai vị trí là khác nhau đâu ạ. Mặt khác, cũng chính vì chú bạn xin qua trung gian nên một khi em chồng bạn lười như thế thi ng ta cho xuất ngũ lúc nào khôgn biết, hậu quả khó lường và mang tiếng sau này. Theo mình, nếu chối được thì chối vì em chồng bạn đâu phải không còn con đường nào khác để đi, bạn ấy còn việc trong đồng nai cơ mà. Mình chỉ nghĩ nào nói nấy thui, hi vọng cũng là tham khảo hiệu quả cho bạn.

14. Hoàng Mai118

Hoàng Mai118 "**come a woman as my mum

Tốt nhất là chị ko dính dáng gì vào vụ này. Cái cậu em kia thì cứ phải để xa nhà, để mà " lên người". Chứ cứ ỉ lại thế này thì ko được.
    Chị nói với MC chị là " con đã nhờ chú, nhưng mà rất khó, vì có rất nhiều người muốn xin...mà xuất thì có hạn, chi phí cũng cao...nữa". Nên chắc là khó giúp được " em chồng" rồi mẹ ạ.
    Em nói thật là việc giúp đỡ người khác mà trong khả năng của mình thì không ngại gì, nhưng quan trọng cái người đó phải biết điều, chứ cái kiểu...như thế thì thôi chị ạ. Mua dây buộc mình làm gì cho nó khổ ra. Em cũng vướng mấy vụ kiểu kiểu thế rồi. Em họ em ( con nhà chú), lên Hn đi thi ĐH + Cao đẳng = 20 ngày trời. Cơm nước,+ giặt giũ+ đưa đi thi ( đương nhiên là em phải xin nghỉ làm)+ mua đồ linh tinh cho mang về quê ( Khi nó lên thì thím em đưa 1.5 tr, lúc hôm nó về thì em cũng cho vào phong bì 1.5 tr gửi về)===> cuối cùng là ko được 1 lời cảm ơn, ko được 1 câu nói ra làm sao, về quê gặp giáp mặt mà nó còn ko thèm chào em lấy 1 câu, cái mặt cứ lì lì ra, nhìn ghét thế cơ chứ.

Còn về MC chị. Thôi thì bác í mặt dầy thì chị cũng phải dầy hơn. Rút kinh nghiệm từ sau" tuyệt nhiên ko dính dáng đến tiền nong gì cả". Bác í có nhờ mua gì thì chị bảo " dạo này con hết tiền....", và chị cũng tránh ko nhờ vả gì cả.

15. Nhược Ninh

Nhược Ninh

Khổ thân chị quá. San sẻ với chị nhé.
    Mẹ chồng dư lày thì chịu làm sao. Giờ chị cứ nhất quyết hok đưa tiền. Làm quỹ đen với chồng luôn. Chứ gặp ông chồng mẹ là nhất dù mẹ sai thì bó tay rồi. Bố em cũng vậy. Bà nội em đòi làm gì thì cũng oke ngay. Và đương nhiên người bỏ tiền là mẹ em. Nên đợt vừa rồi sửa nhà cho bà. "Mẹ em bảo hết tiền rồi; giờ anh thích tiêu tiền thì đi mà kiếm lấy''. Xong vụ đấy, thế là mẹ em thoát. Ngày xưa cứ vì nể mẹ chồng (bà nội em) nên bao nhiêu tiền dành dụm hết cả. Giờ khi mẹ em 56 tuổi rồi mí biết phản kháng 1 lần/ Chị còn trẻ. Phải biết phản kháng chị à. Em nghĩ tới mẹ em, thương chị nhiều hơn í

16. homekv

homekv Mr Tuấn Anh

việc ai ng đấy lo cho lành mẹ nó ah. Nhìn kiểu này, làm ơn dễ mắc oán lắm.

Nhìn cách bạn kể chuyện, thì cũng không có t/cảm lắm với mẹ chồng. Tốt hơn, nên khéo léo nói chú của Mẹ nó từ chối.

17. khanhtrang139

khanhtrang139 Thành viên đạt chuẩn

bạn ạ chia sẻ cùng bạn nhé, khổ thân bạn quá có mẹ chông như thế thật khó sống hai bạn ở xa rồi thì kệ đi bạn ạ còn chuyện em chồng thì bạn cứ để tự bà mẹ chồng quyết định

18. banned

banned Banned

năm ngoái chồng mình lo cho em đứa bạn,tất tần tất cũng hết gần 200tr đó bạn à,tốt nhất bạn cứ bảo là chú bảo với con là có mỗi xuất cháu nhà xếp lại chen chân vào trước rồi,lên ko còn xuất nào nữa,xong.

19. tepshop

tepshop Bắt đầu nổi tiếng

chị baby nói quá chuẩn! tiền là nguyên nhân của mọi vấn đề thê nen chị đừng 'dây dưa' với họ là gì cho mệt. đc thì ng quy, k đc thì lai ghét!

20. kumjeanong

kumjeanong Thành viên chính thức

em nghĩ là chị nên bảo chú chị không giúp được, e chồng chị đã thế dù có giúp được, sau này e chồng chị gây ra chuyện gì lại mang tiếng cả chú chị. Còn mẹ chồng chị nữa, giúp được chưa chắc đã được tiếng tốt có khi còn lắm chuyện, chưa kể đến chuyện tiền nong nữa.
    Tốt nhất chị cứ để mc chị tự lo, chị đừng liên quan :