Theo các mẹ nên mua bình sữa cho con hãng gì là tốt nhất

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi suchinshop.com, 29/11/2011.

1. suchinshop.com

suchinshop.com Thành viên tích cực

Ðề: Theo các mẹ nên mua bình sữa cho con hãng gì là tốt nhất

huhu, khó nghĩ quá nhỉ, các mẹ cho ý kiến để các phụ huynh tập 1 như em tham khảo thêm ạ

Đang tải...

2. kittenhanam

kittenhanam Thành viên rất tích cực

Thực ra lý tưởng nhất là cho bé bú bình đến khi một tuổi. Còn từ một tuổi trở ra thì tập cho bé dùng ống hút, hoặc cầm cốc uống hoặc ăn bằng thìa. Chứ trên 1 tuổi vẫn bú bình thì cũng k tốt vì sẽ ảnh hưởng đến răng của bé. Dưới 1 tuổi mà bé chịu bú bình thì nhàn, vì giai đoạn lườ i ăn thì còn có thể lừa cho bé bú bình lúc lơ mơ ngủ, chứ ăn bằng thìa thì chỉ có thể cho ăn vào lúc thức.

suchinshop.com thích bài này.
  3. me thanh mai

me thanh mai Bắt đầu nổi tiếng

nghe các mẹ tư vấn 1 hồi vẫn chưa kết luận dùng bình gì. tập 1 toàn cho con bú bình nano với bình pegion của Nhật. nhưng miệng bình bé mà lại toàn cho con uống sữa Úc nên cho sữa vào hơi khó. tập này lại nghiên cứu.

4. meChuot

meChuot Thành viên chính thức

Đúng là không đâu bằng sữa mẹ. Nhưng tớ nghĩ cái đó cũng là tương đối. Cái này do cơ địa, chuyện mẹ ăn uống thế nào để tốt sữa chỉ là 1 phần.
    - Có mẹ nhiều sữa, sữa mẹ lại tốt, con không cần bổ sung sữa bột mà vẫn phát triển tốt (tớ là 1 vd - 4 tháng đầu nuôi con hoàn toàn bằng sữa mẹ, con tớ 4 tháng 8,8kg).
    - Có mẹ cũng nhiều sữa, nhưng sữa mẹ chất lượng kém (loãng, ít chất dinh dưỡng) cho dù mẹ có ăn uống chất lượng thế nào đi chăng nữa , con bú mẹ hoàn toàn rồi còi dí còi dị, thậm chí suy dinh dưỡng (bạn thân tớ, chị hàng xóm nhà tớ đều rơi vào trường hợp này)
    - Có mẹ ít sữa nên dù không muốn cũng phải cho con ăn sữa bột (vd: 2 bà chị họ tớ, ăn đủ các thứ để kích thích sữa mà mẹ thì lên cân vù vù, còn sữa mẹ thì cứ ít dần và đến 3 tháng thì tịt hẳn sữa).

Quan điểm của tớ về chuyện cho con ăn sữa bằng bình hay bằng thìa - cốc thì khác mẹ nó. Tớ cho rằng dùng bình cũng như dùng thìa - cốc, có khi còn vệ sinh hơn thìa - cốc vì cái bình kín hơn (diện tiếp xúc của sữa với môi trường rõ ràng là ít hơn). Mẹ nhàn hơn vì không phải xúc từng thìa sữa đổ vào mồm con, chứ cũng chả phải mẹ lười (Khi nói điều này, tớ muốn các mẹ biết là tớ đã trải qua tất cả các biện pháp cho con ăn sữa rồi, và để tập cho con chịu bú bình, tớ đã cực kỳ vất vả trong suốt hơn 2 tháng)

Khoa học bảo rằng trẻ ti bình lâu thì biến dạng hàm răng. Tớ thấy không hẳn đúng 100%, nhưng cũng không bảo là sai nhé. Con tớ bẩm sinh hàm trên đã hơi lệch so với hàm dưới, ti bình từ 6 tháng đến 1 tuổi rưỡi thôi, hàm răng vẫn thế. Cháu ruột chồng ti bình từ khi mới sinh đến tận bây giờ hơn 4 tuổi rồi, hàm răng vẫn đều tăm tắp như ban đầu. Tuy nhiên từ khi con tớ 1 tuổi rưỡi tớ đã bắt đầu tập cho con uống sữa bằng cốc, để tạo cho con thói quen sinh hoạt dần dần giống với người lớn rồi.

Túm lại tớ thấy bình sữa cũng là 1 vật dụng cần thiết phải có. Đã có thời kỳ con tớ không chịu bú mẹ, vì sữa mẹ chảy ra mạnh quá, con bú không kịp nên sợ, khi ấy tớ phải vắt sữa ra bình. Lúc đi làm tớ cũng vắt sữa ra bình, bỏ tủ lạnh để bà ở nhà cho con ăn trong khi mẹ đi làm vắng.

Con tớ dùng đủ loại: nano silver, dr brown, nuk, medela, avent, pigion, cả loại cổ rộng rồi cổ hẹp. Cuối cùng vẫn quay lại với bình cổ hẹp, núm ti thì dùng loại của nuk sơ sinh rồi chọc thêm lỗ. Con tớ ghét nhất núm ti avent vì nó cứng. Tuy nhiên con chị đồng nghiệp thì lại chỉ trung thành với avent cổ rộng. Nên cái này chắc phải để cho bé tự quyết định thôi:)

5. inconxauxi

inconxauxi Mẹ Zin Zô

thank mẹ nó nhìu kinh nghiệm!!!!!!!!!!!!!!!

6. Me_pipi

Me_pipi Thành viên rất tích cực

HIc hic, em đọc hết các cmt của các mẹ vẫn chưa bit là nên dùng loại bình j nữa. Nhà e tập 1 nên lơ ngơ lém, có j các mẹ chỉ cho ít kinh nghiệm ạ :)

7. kittenhanam

M chắc chọn dr cổ rộng cho con thui

8. maf

maf Thành viên sắp chính thức

e vote 1 phiếu cho bình NUK, mẫu mã đẹp. ma bình nuk, ti dẹt giống ti mẹ, có van chống sặc,bình cổ nhỏ hay cổ rộng đều ọk, dùng thêm nước rửa bình của NUK thì tuyệt vời. Bà chị e bên Đức về dùng hãng này mà, tiêu chuẩn bọn châu Âu thì an tâm ùi :)

9. maf

maf Thành viên sắp chính thức

mẹ cháu chắc dùng ti silicon rồi, bà chị dùng ti cao su mềm lắm ạ

10. hamster_hong

hamster_hong Bắt đầu tích cực

bạn ơi, nếu có điều kiện, bạn mua cho bé dùng bình CHUCHU cổ rộng của Nhật đó, mình thấy bé nhà mình đặc biệt rất thích bình này, mà theo cảm nhận của mình, bình này dùng rất sướng, rửa lại dễ sạch, bạn cứ xem thử xem sao. Vì mình thấy rất nhiều người cho con bú hoàn toàn bằng sữa mẹ, đến khi chuyển qua cho bé bú bình, bé sẽ ko chịu, nên mình nghĩ trong quá trình cho bé bú mẹ, mẹ cũng cần phải dặm thêm bình cho bé, để bé quen với bình chứ ko hoàn toàn là ti mẹ...đó là 1 vài kinh nghiệm của mình

11. sachvangonline

sachvangonline Thành viên tích cực

Bé nhà mình cũng dùng bình này, thông tin của mẹ Hamster_Hong rất hữu ích.
    Thanks mẹ bé!

12. meChuot

Chuyện bé ti mẹ và chịu/không chịu ti bình cũng đau đầu lắm ý. Con mình trong 3 tháng đầu vẫn dùng bình (sữa mẹ vắt vào bình) xen kẽ với bú mẹ, nhưng khi mẹ bắt đầu đi làm lại là bé bỏ bình, mà mỗi bữa bé ăn tận 200-250ml, bà ở nhà xúc cho cháu từng thìa khổ sở lắm.
    Nên mình nghĩ nếu mẹ nào ở nhà chăm con k phải đi làm thì k lo, chứ các mẹ đi làm thì phải luôn duy trì cho con làm quen với bình sữa và núm ti bình ngay từ đầu, kẻo khi đi làm lại stress vì con ở nhà đói sữa.

13. kittenhanam

Trộm vía bé nhà bạn ăn tốt thật đấy. Bé nhà m khi mẹ đi làm pahri tập ăn sữa ngoài, lúc bắt đầu mỗi bữa chỉ có 30ml thôi mà đánh vật với con :(

14. hienvu

hienvu Bắt đầu tích cực

Nhà tớ cũng dùng Dr.Brown cho con. Cu cậu bú rất ngon lành nhưng đúng là cái công rửa bình thì hơi mệt, lắm phụ kiện linh tinh bên trong quá:(
    Nhưng giờ cu cậu lười bú bình lắm, chán:(

15. trangkieu

trangkieu Bắt đầu tích cực

Em cũng bán hàng nên biết chút xíu vì được tiếp xúc với nhiều loại bình sữa khác nhau. Nhận xét khách quan của em thì bình có núm ti mềm nhất là bình của hãng Medela, tiếp theo là Dr Brown và Lovi tương tự nhau. Nhưng bình thì mỗi loại lại khác nhau. Riêng Medela thì chỉ có bình nhựa và cổ hẹp. Dr Brown thì có 2 loại nhựa và thủy tinh, cổ rộng và cổ hẹp đều có tất, chỉ có điều là có cái chống sặc vệ sinh hơi ngại, còn tác dụng thì tốt. Còn Lovi thì chỉ có cổ rộng và nhựa.

Bình sữa thì các mẹ nên mua 1 cái cỡ 60ml để cho bé uống nước, uống sữa thì mua loại 120 hoặc 150ml để bé uống đỡ sặc ( do loại to quá thì sẽ còn nhiều khoảng rộng, bé sẽ phải nuốt nhiều khí.) Sau đó mới đổi loại to hơn, ko nên tiết kiệm mua loại to ngay từ đầu. Và nên mua loại cổ rộng, vừa pha sữa dễ, vừa vệ sinh dễ dàng.

3 loại trên núm ti đều là núm ti tròn. Còn của Nuk thì núm dẹt. Em thấy các chị mua hàng bảo dùng núm này rồi thì bé sẽ ko chịu dùng loại núm khác nữa (còn em thì đang mang bầu, chưa có kinh nghiệm thưc tế :)) Nuk thì có đủ loại bình, nhựa, thủy tinh, cổ rộng, cổ hẹp, núm cao su và núm silicone.

Ngoài ra thì còn có môt số loại như Combi, Chuchu (của Nhật), Farlin (Đài Loan), Nuby và EvenFlo (của Mỹ) ...chưa thông dụng lắm nhưng mỗi loại có ưu nhược điểm riêng.

Về giá cả thì của Farlin là trung bình, Nuk cũng vừa phải, còn hàng của Medela với Dr Brown là đắt nhất.

:) Em đi nấu cơm đây, lúc nào rỗi lai post tiếp. Hi vọng cũng là chỗ để các mẹ tham khảo.

kittenhanam thích bài này.
  16. honghaizi

honghaizi Banned

Bé đầu em cũng dùng bình Nuk nhưng bé thứ 2 chắc em dùng Born Free thôi ạ.

17. con cò bé bé

con cò bé bé Nga 0988867123

Mình thấy bên wtt các mẹ khen núm Medela là mềm nhất. giờ ra loại Yoomi của Anh, chị dâu mình mới sinh mua cho bé cũng mềm lắm, giá 800k có chức năng tự làm nóng gì ấy.

Tớ mới khuân Nuk dẹt, chắc sẽ mua thêm Medela, lớn chút thì mua Born free or Avent

18. kittenhanam

Mình mua bình thủy tinh của Nuk rồi các mẹ ạ, nhưng lần này mua núm ti cao su chứ k mua núm silicon, m thấy núm cao su mềm hơn hẳn, hy vọng con chịu ti.M vẫn thấy an tâm hơn khi sử dụng bình thủy tinh. Định mua dr brown cổ rộng nhưng nhìn hệ thống chống sặc của nó, nghĩ đến khâu vệ sinh mà ngại. Mình làm thì k sao, chứ các bà hay giúp việc thì sẽ không cẩn thận mà kỳ cọ kỹ đâu, thế là m loại dr brown luôn. tình huống xấu con k chịu ti thì chuyển sang nano silver hoặc chu chu cổ rộng.

19. meChuot

Mẹ nó ơi, bình sữa hay cốc chén thìa dĩa của con thì mẹ hay bố chịu khó tự tay rửa đi là tốt nhất ý. Mình thấy tự làm cũng không mất thời gian lắm mà lại hoàn toàn yên tâm;)

20. bongtoilycafe

bongtoilycafe Thành viên tích cực

Nhà em giốg nhà mẹ này, lúc đầu mua chuchu, con ngậm 2 tuần thì nhát định cai bình, nên về sau mẹ đi làm bà toàn dùng thìa meji đút sữa, gọn mà nhanh lắm. Giờ bính chuchu thát lạc nơi đâu, nên phải mò vào đây nc cho tạp 2, hixxx.