Theo kinh nghiệm thực tế của các mẹ có nên cho con luyện chữ trước khi vào lớp 1 không?

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi Chau_pham, 12/4/2012.

1. Chau_pham

Chau_pham Thành viên chính thức

Mình đang có con chuẩn bị vào lớp 1. Mình băn khoăn không biết có nên cho con học luyện chữ trước khi vào lớp 1 không?

Mẹ nào đã có con học lớp 1 cho mình lời khuyên nhé

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Chau_pham
    Đang tải...

2. trantueanh09

trantueanh09 Đêm thấy ta là thác đổ...

Re: Theo kinh nghiệm thực tế của các mẹ có nên cho con luyện chữ trước khi vào lớp 1 khôn

Mình có bà chị dạy lớp 1 trường Phan Chu Trinh kêu: nhiều nhà cho con đi học trước, đến khi con đi học, ỷ lại là biết hết rồi nên chẳng tập trung học hành gì cả, dạy mệt lắm. Tuy nhiên, chị ý vẫn nhận dạy kèm luyện chữ, hic, do nhu cầu của phụ huynh. Có lẽ trước tình trạng chung thì vẫn phải cho con đi học, nhưng chỉ để biết các kiến thức cơ bản thôi, không đặt kỳ vọng quá cao.

Dame_Clemence thích bài này.
  3. MecuabeBO

MecuabeBO Thành viên rất tích cực

Ðề: Theo kinh nghiệm thực tế của các mẹ có nên cho con luyện chữ trước khi vào lớp 1 khôn

con mình có biết đọc biết viết trước khi vào lớp 1.
    khổ cái nếu không đọc thông viết thạo thì không đi học lớp 1 được, vì tiến độ học ở trường quá nhanh, cỡ vào học 2 tuần đã thấy viết ầm ầm rồi.mình thấy nhiều mẹ có con học cùng con mình đã than: không cho đi học sớm, thành ra rất vất vả để theo kịp tiến độ học ở lớp.
    khổ thế chứ ai muốn bắt con học nhiều làm gì.

4. miucon

miucon Thành viên chính thức

Ðề: Theo kinh nghiệm thực tế của các mẹ có nên cho con luyện chữ trước khi vào lớp 1 khôn

Con mình sắp kết thúc lớp 1 nên mình cũng có một ít kinh nghiệm xin chia sẻ với mẹ nó:
    - Khoảng tháng 5 bạn cho con học thêm cũng chỉ là rèn nét chữ cho cháu cứng tay thôi, (đấy là viết chữ 4 đơn vị) còn hết học kỳ 1 chuyển sang viết chữ 1 đơn vị. Lưu ý là k phải bé nào viết chữ to đẹp chuyển sang viết chữ bé là đẹp đâu nhé và ngược lại.
    - Ở nhà rèn cho con mỗi ngày học nghiêm túc khoảng 30 phút,
    - Về đọc: Mình k dạy trước nên khi vào lớp 1 bé chỉ biết đánh vần những từ đơn giản, kết thúc học kỳ 1 bé đã đọc truyện, mình thấy các bé trong lớp cũng thế. Hoàn toàn ở nhà k thấy áp lực gì, mặc dù mình sinh bé thứ 2 vào đúng dịp đầu năm học nhưng trộm vía bé nhà mình vẫn ok (vẫn HSG, lớp trưởng, tham gia đi diễn văn nghệ liên tục).
    Tóm lại là đúng như các mẹ đã nói phải tạo tâm lý thật thoải mái cho bé, tạo cho bé tính tự lập đến giờ vào bàn học và làm hết bài tập cô giao.

Chau_pham thích bài này.
  5. Chau_pham

Chau_pham Thành viên chính thức

cảm ơn các mẹ đã chia sẻ .
    Mong các mẹ trên diễn đàn tiếp tục cho lời khuyên.
    Vì mình nghĩ có rất nhiều phụ huynh vẫn còn lo lắng khi có con chuẩn bị vào lớp 1

6. Dame_Clemence

Dame_Clemence Thành viên kỳ cựu

Rất tâm đắc với ý kiến của mẹ nó. Bài chia sẻ thật bổ ích

7. mung1987

mung1987 Thành viên chính thức

Nhiều phụ huynh sợ con biết rồi ỷ lại nhưng nếu ko cho con đi học trước ra lớp viết chậm lại bị cô cho điểm kém và dẫn đến con sợ học. Bạn cứ cân nhắc nhé!

8. Thai Anh

Thai Anh

các mẹ sharre thôgn tin thêm cho em xin ít kinh nghiệm, em cũng đang ko biết nên chuẩn bị cho con học ntn đây?

9. luvinnguyen

luvinnguyen Thành viên chính thức

Mình nghĩ là nên đi mẹ nó ạ, chỉ đừng tạo nhiều áp lực cho bé quá là được.

10. luvinnguyen

luvinnguyen Thành viên chính thức

Đúng đó, quan trọng là phương pháp dạy của giáo viên, không làm cho con thấy nản và áp lực là tốt lắm rồi. :)