Thư gửi mẹ chồng: Nỗi lòng làm con dâu mẹ

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi salesalevn, 30/6/2014.

1. salesalevn

salesalevn Thành viên tập sự

Gửi mẹ của con, từ ngày về làm dâu trong gia đình của mẹ cũng đã gần 2 năm, con người của con đã thay đổi rất nhiều, cảm ơn mẹ vì con đã có những thay đổi đó. Trước khi lấy con trai mẹ, con vốn dĩ là người rất vui vẻ, luôn cười nói, sống hòa đồng với mọi người. Nhưng từ ngày con bước chân vào ngôi nhà của me, con người của con đã không còn như trước, con ít nói, ít cười và cảm thấy cô độc hơn rất nhiều.
    Trong ngôi nhà đó, con ở cùng chồng, mẹ chồng và cùng con gái của mẹ, đã có gia đình và 2 cháu nhỏ. Những bất đồng trong nhà sảy ra, và người sai luôn là con (theo quan điêm của mẹ và con mẹ), mẹ và con gái của mẹ lúc nào cũng đúng. Nếu như mẹ hiểu rằng sự phức tạp khi 3 gia đình ở cùng nhau nó như thế nào chắc mẹ không để tình trang này sảy ra, nhưng không mẹ luôn luôn bắt gia đình con và gia đình chị ở cùng nhau, trong khi con cũng là con gái của bố mẹ con những lần con về thăm nhà chỉ đếm trên đầu ngón tay, còn con gái của mẹ lại được ở cùng và được mẹ yêu thương, chăm sóc. Lâu dần mối quan hệ trong nhà càng trở nên ngột ngạt, con muốn ra đi nhưng mẹ không cho, mẹ cũng không cho con gái và con rể đi. Làm sao mà như vậy được hả mẹ, con mệt mỏi lắm. Mỗi lần con về nhà con rất mệt, con chỉ muốn đặt mình xuống nghỉ một lát nhưng không được một câu hỏi han của mẹ, ngược lại với con gái mẹ chỉ hơi mệt, hơi đau đầu thôi mẹ đã cuống cả lên, sốt sắng lấy thứ nọ thứ kia. Con cảm giác như con là người thừa trong ngôi nhà đó. Nếu như chồng con là một người đàn ông mạnh mẽ chắc con sẽ thấy được an ủi phần nào. Nhưng không, chồng con được mẹ bao bọc quá kỹ càng đến giờ anh ấy không thể nào tự mình đứng lên, không có tính quyết đoán và mạnh mẽ. Lúc nào cũng “mẹ oi”, làm gì cũng “sợ mẹ”, con chỉ cần nói những điều bức xúc ở gia đình với anh ấy mà nhắc đến mẹ thôi là anh ấy sẵn sàng nổi khùng với con ngay, cho dù có những lúc anh cũng quan tâm con, cũng lo lắng cho con những nó không sánh được nếu như con có động đến mẹ dù là một chút thôi, câu nói mà chồng con luôn nói với con “ vì mẹ là mẹ nên mẹ có quyền”, mẹ thật hạnh phúc khi có người con hiếu thảo như vậy. Mỗi khi nhà con có việc gì anh ấy luôn luôn phải xem xét thái độ của mẹ, xem mẹ có đồng ý không rồi mới dám làm. Mẹ con bị ốm, đi khám bệnh liên tục ấy vậy mà anh ấy cũng sợ mẹ không dám ở lại bên nhà cùng con và mẹ con, vẫn phải đi về nhà. Cái gia đình bé nhỏ của con và anh ấy ngày càng thiếu đi tình yêu thương, thiếu đi sự tôn trọng lẫn nhau, cũng vì sự ích kỷ của mẹ và con gái mẹ.
    Hàng ngày, mẹ bận rộn với cháu ngoại, mẹ chăm cháu ngoại lắm nhưng khi mệt mỏi hay đau ốm mẹ luôn bảo con vì sao? Vì mẹ sợ con gái mẹ lo lắng, mẹ cũng chẳng bắt con gái mẹ làm một việc gì khó khăn hay nặng nhọc. Mà những công việc đó luôn để phần con. Con cảm thấy tủi thân hơn nữa khi chồng con thường xuyên vắng nhà, con ở cùng mẹ, chị chồng và gia đình của chị ý. Con rất sợ mỗi khi tan giờ làm,vì con phải đi về nơi mà con cảm thấy bị lẻ loi nhất.
    Con không có lấy một người để tâm sự, không phải không có bạn, không có anh em mà bởi vì con không muốn mọi người trong gia đình con biết con đang phải sống như thế nào, con chỉ giữ trong lòng con mà thôi. Ngày qua ngày, nụ cười của con không còn, thay vào đó mỗi đêm về con thấy mình cô đơn và thực sự lạc lõng trong ngôi nhà đó.
    Không phải con không đối xử tốt với mẹ, khi mẹ ốm con cũng đưa mẹ đi khám, con cũng mua thuốc cho mẹ, những ngày sinh nhật mẹ con luôn nhớ và mua tặng mẹ thứ gì đó, nó không lớn những cũng là tấm lòng của con, con làm rất nhiều nhưng dù chỉ một điều không đúng ý mẹ, không đúng ý con gái mẹ là con thành người không tốt. Con thực sự không biết phải sống tiếp thế nào. Khi mà con không có lấy một chỗ dựa, chồng con thì không khi nào đứng về phía con, mẹ lại luôn bênh vực con gái của mẹ. Con thực sự cảm thấy không có lối thoát. Con đã nghĩ đến việc 2 vợ chồng con chia tay, lý do là gì, thật nực cười nếu đó là vì mẹ chồng, vì ở nhà cùng nhà với chị chồng.
    Con phải làm sao? Sống tiếp và đợi chờ một ngày mẹ thay đổi sẽ cho 1 trong 2 gia đình ra ở riêng? Hay còn và gia đình của con sẽ mỗi người một nơi đây mẹ………………..

Xem thêm các chủ đề tạo bởi salesalevn
    Đang tải...

2. maybien09

maybien09 Thành viên tích cực

Ðề: Thư gửi mẹ chồng: Nỗi lòng làm con dâu mẹ

Chia sẻ với mn, m đang ở cùng mc vì mới sinh mà vật vã, chồng làm xa nên đi sớm về muộn, may mà có c lớn đang nghỉ hè ở nhà, m có đến 3 chị chồng mồm mép. Kể chuyện m thì chắc phải viết thành sách ko hết, tập 1 thì stress sau sinh, tập 2 đỡ hơn nhưng cả ngày chỉ nói với nhau đc vài câu, chồng m thành người đưa tin qua lại nhưng cũng chọn mẹ chứ ko chọn vợ. Tự an ủi do mình ko đc khéo léo nên khổ. Điềm báo từ hôm cưới về nhà chồng mc ko đón mà phải đi tìm và chào mc mới ra, hix

3. salesalevn

Khổ thân số phận đàn bà như chúng ta. Mình cũng chỉ ước 2 vc có cuộc sống riêng để được thoải mái hơn nhưng có lẽ không bao giờ có điều đó sảy ra. Nhà có một người con trai lúc nào cũng phải chăm chăm nhiệm vụ "phải ở cùng để chăm sóc mẹ". Chị chồng bạn có ở cùng nhà không? ở cùng nhà mới là điều tủi nhục nhất. Cái gì bà cũng dành cho con gái bà. mình là đồ thừa trong gia đình đó thôi

4. nana196

nana196

híc, e sắp lấy ck và cũng ở chung với mẹ ck, k biết có chuyện j xảy ra k nữa

5. salesalevn

Trước khi lấy chồng chị đã được mẹ chồng rất yêu quý nên khi chị nghĩ rằng về ở chung sẽ không có vấn đề gì. Nhưng ở chung rồi, bản chất về sự ích kỷ càng thể hiện rõ mình biết thì đã quá muộn rồi. Chị mong rằng em sẽ khéo léo hơn chị, chúc em có cuộc sống hạnh phúc và không có những xung đột sảy ra như chị.

6. thanhtammos

thanhtammos Thành viên mới

chia sẻ với bạn, mình lấy chồng xa,không người thân bên cạnh nên cũng cảm thấy cô đơn buồn tủi, có nhiều chuyện một mình tự chịu chẳng biết chia sẻ với ai, lâu dần mình trở thành ngừoi khác, ít cười và hay cáu gắt . Lối thoát nào cho cuộc sống chung này??

7. bot_beo

bot_beo Thành viên rất tích cực

hiện tại mình ko ở với mc nhưng những câu nói khi mình về sinh ở với bà làm mình cũng ko bao giờ quên được,thành ra giờ cứ gặp b là nụ cười tắt trên môi,nhưng mình luôn cố nghĩ đến những điều tốt mà bà đã làm cho mình để bớt đi phần nào khoảng cách.
    những người ko quan tâm những chuyện nhỏ thế này họ rất vui vẻ , chỉ có những người hay suy nghĩ như tụi mình là cứ ôm cái khổ vào người thôi;

8. xdieu27

xdieu27

em từ ngày lấy ck cũng thay đổi hẳn ,giờ ngừoi em có gai rồi

9. lehoan3008

lehoan3008 Thành viên kỳ cựu

mỗi cây mỗi hoa, mỗi nhà mỗi cảnh cơ mà chuyện mẹ chồng nàng dâu muôn đời vẫn k thay đổi được nhiều nhỉ! hic. Em cũng sắp phải về sống cùng bmc rùi đây! k bt có như các mẹ k nữa! hic

10. salesalevn

Thật sự với bạn từ khi lấy chồng con người mình thay đổi rất nhiều, đến nói nhẹ nhàng với chồng một câu với mình giờ cũng khó. Càng ngày càng thấy sức chịu đựng của mình không hề nhỏ

11. salesalevn

Cũng tùy gia đình bố mẹ chồng, tùy hoàn cảnh và sức chịu đựng mỗi người như thế nào mẹ nó ak. Mong cho mẹ nó không bị những áp lực và sống vui vẻ hạnh phúc chứ không như mình

12. salesalevn

Mình sẽ học theo bạn, cố gắng nghĩ tốt về mẹ chồng xem có thay đổi được tình thế không. Nhưng nếu còn ở chung nhà với chị chồng như mình chắc sẽ chẳng bao giờ thay đổi được. Trừ khi một trong 2 gia đình, gd mình hoặc gd chị đi ở chỗ khác mà thôi....

13. Thamnt104

Thamnt104 Thành viên rất tích cực

Đúng là mối quan hệ mẹ chồng - nàng dâu; các bà cô bên chồng muôn đời là phức tạp. Thiết nghĩ toàn là phụ nữ mình làm khổ phụ nữ mình thui nhỉ; sao cùng là phụ nữ mà không cảm thông chia sẻ cho nhau; hic.

14. salesalevn

Chung quy lại một từ " khác máu tanh lòng" bạn a. Chẳng đời nào mẹ chồng yêu quý con dâu cả đâu

15. cmwlaw.vn

cmwlaw.vn Thành viên chính thức

Thành thật chia sẻ với chị, em cũng đã có gia đình, có con, nghe chuyện của chị xong , e thấy mình thật hạnh phúc vì hiện tại mẹ chồng em không có gì để comment cả

16. melinh1803

melinh1803 Thành viên chính thức

Sao các mẹ cứ suy nghĩ mẹ chồng yêu quý con dâu làm gì cho đau đầu, con ngươi minh song với nhau, tôn trọng nhau nhuong nhịn nhau, cố gắng xay dựng mối quan hệ tốt vi chông minh la dc rôi.

17. missekay_vn

missekay_vn Thành viên nổi tiếng

Chia sẻ với mn, mong mn tim dc cách giải qưyet. mc em k còn de ma xi xon :( mc e hien lam

18. Mẹ_Nở_0609

Mẹ_Nở_0609

mình cũng giống như bạn từ ngày sống vui vẻ bây giờ ko muốn bước chân về cái gọi là nhà nữa
    Có ai giống như mình ko