Thư mời đăng kí tham gia Offline chia sẻ kinh nghiệm kinh doanh CN, 21/9/2014

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi support7, 9/9/2014.

1. xuxu3003

xuxu3003 Mỹ phẩm Handmade

Ðề: Thư mời đăng kí tham gia Offline chia sẻ kinh nghiệm kinh doanh CN, 21/9/2014

Em xin lôi ca nha. Sang nay co viêc dot xuat nen e ko đi đươc. Tiec qua. Chuc ca nha co 1 buoi giao lưu thanh cong.

Đang tải...

2. ngocnguyen_cn

ngocnguyen_cn

Ðề: Thư mời đăng kí tham gia Offline chia sẻ kinh nghiệm kinh doanh CN, 21/9/2014

Ui vậy ah tiến ghê tưởng bác đi em đang định hỏi về tình hình sk của bé nhà bác đã khá hơn chưa ?

3. xuxu3003

nêu giai quyêt nhanh minh se di

4. support6

support6 Super Moderator Staff Member

Một số hình ảnh tại buổi offline

5. xuxu3003

Ui, anh lên nhanh nhi? Anh co Bac Kien ko thay nhi

oanhoanh4558 thích bài này.
  6. Tuyendungsingapore.com

Tuyendungsingapore.com Thành viên đạt chuẩn

off line mà không thấy thông báo trên sóng phát thanh nhỉ

7. ngocnguyen_cn

ngocnguyen_cn

Buổi off ý nghĩa lắm ah , rất cảm ơn lcm , bác Hung Soa và cô Oanhoanh4558 ah!!!!!!!!!

KOCKEC thích bài này.
  8. me_be_lyna

me_be_lyna Tin tưởng và trở lại

Sau buổi offline mình đã học hỏi đc nhiều kiến thức kinh doanh từ kinh nghiệm thực tế của chú Hùng, cô Oanh và các thành viên khác. Cảm ơn diễn đàn đã tổ chức buổi offline này. Mong anh Kiên sẽ tổ chức cho mọi người nhiều buổi họp mặt như thế này nữa.

9. KOCKEC

KOCKEC *BỈM~KVĐN~ĐỒ SƠ SINH XK*

Nhà m cũng học thêm đc bao nhiêu cái mới :)
    Anh Kiên cho e đặt gạch luôn buổi off tới nhé :)

hung soangocnguyen_cn thích.
  10. KOCKEC

KOCKEC *BỈM~KVĐN~ĐỒ SƠ SINH XK*

Bác Kiên "ém hàng" để xem mảnh rồi :)

hung soa thích bài này.
  11. Merucon

Merucon ThatRe.vn/ 0942 921 599

Mình biết là hay lắm mà. Hức hức, tự nhiên lại trùng họp phụ huynh cho con.

hung soa thích bài này.
  12. webmaster

webmaster Stay hungry. Stay foolish

Cám ơn các anh chị và các bạn đã chia sẻ những kinh nghiệm tuyệt vời trog buổi sáng hôm nay.

Quả thật đối với những người xác định kinh doanh lâu dài thì kinh nghiệm đó còn quý hơn vàng vì nó là thời gian và những thành công lẫn thất bại của người đi trước. Nó không chỉ giúp chúng ta có khả năng thành công Cao hơn mà còn giúp chúng ta tránh được những thất bại đắng cay cùng thời gian và tiền bạc để khắc phục.

13. meiusau

meiusau Thành viên nổi tiếng

E chua cài dc ahamai... Troi oi

hung soa thích bài này.
  14. nhichan

nhichan Thành viên rất tích cực

Cảm ơn anh Kiên đã tổ chức một buổi offline thật ý nghĩa, , cảm ơn Chị Oanh, anh Hùng, anh Tuấn đã chia sẻ những kinh nghiệm quý báu, em hy vọng sẽ được tham gia nhiều hơn nữa các buổi off hữu ích như vậy. Xin cảm ơn các anh chị.

15. ngocnguyen_cn

ngocnguyen_cn

E cũng xin 1 chân buổi off tới anh Kiên nhé !

hung soa thích bài này.
  16. tanlinh84

tanlinh84 Thành viên rất tích cực

Buổi cafe thật sự là rất hay và ý nghĩa ! mĩnh đã ngồi nghe và cũng đã ngẫm ra được nhiều điều !
    Mình đặc biệt cảm ơn những tâm sự thật chân thật của cô Oanh ! cũng như chú Hùng và các anh chị
    Cảm ơn tất cả các anh chị đã tổ chức một buổi nói chuyện tuyệt vời

17. tanlinh84

tanlinh84 Thành viên rất tích cực

Bác nào chụp ảnh có thù oán gì với em không biết nữa ! cái có mệt thì tối thui không nhìn thấy
    cái sáng sáng thì lại mất mẹt
    Chán :confused:

18. RiverSea143

RiverSea143 VNUNI - Tư vấn chuyên sâu về giải pháp bán lẻ

Cảm nhận sau buổi Offline chia sẻ kinh nghiệm kinh doanh CN, 21/9/2014

8:30AM nhận 1 tin nhắn về thông tin địa chỉ và nhắc nhở mình tham gia offline đúng giờ. Bấm đồng hồ đúng 9:00AM bắt đầu từ nhà đi để 9:30AM đến là vừa vì sợ mọi người cao su lại phải ngồi 1 mình. Vừa đến nơi gặp 2 mẹ con nhà ai đó đi cùng thang máy lên tầng 2, trong thang máy chị ấy vui vẻ hỏi: "Anh cũng off ẹp à". Mình trả lời: "Uh, mình tham dự offline lần đầu diễn đàn lamchame", rồi quay sang hỏi cậu bé: "Cháu học lớp mấy rồi". Bé trả lời "Cháu lớp 3 ạ". Thế là lại nhớ 2 cậu con đang ở nhà tự chơi với nhau (vì mẹ nó hôm nay cũng đi họp phụ huynh cho cậu em chứ ko cũng rủ đi cùng rồi)

Thế mà đến nơi thấy khá đông mọi người đã ngồi và giới thiệu tới gần hết rồi. Đến lúc mình ngồi vào thì đã tới lượt mình "phải giới thiệu" và mọi người cứ nghĩ 3 người vừa mới vào (cả chú bé nữa) là "1 đoàn" :) nên hỏi: Anh hay chị sẽ giới thiệu? :D

Về cảm nhận buổi offline, thực sự buổi offline rất bổ ích nhưng sau khi ra về cứ thấy tiếng tiếc là vẫn chưa biết ai với ai, chưa trở thành bạn của ai mặc dù cũng có số ĐT của mọi người trong danh sách cả rồi nhưng lại chưa biết nick nào với người nào (chả nhẽ đi nhòm cái biển treo trên ngực :D từng người). Thế là sau buổi offline chỉ biết mỗi bác bhkien, chị Oanh, anh Hùng và mấy người bạn mình rủ đăng ký đi cùng (Hằng, Duy, Tuân,...).

Theo mình thì những vụ offline thế này đem lại rất nhiều kinh nghiệm cho bất cứ ai tham gia dù đó là người mới vào nghề KD hay là người có KN kinh doanh lâu năm. Người mới vào nghề thì đương nhiên học hỏi được nhiều rồi, còn người có kinh nghiệm kinh doanh thì lại có cơ hội được chia sẻ (mình có quan điểm là: Chia sẻ chính là học, luyện cách chia sẻ và học cách chia sẻ của người khác, học cách lắng nghe từ những người nghe, người hỏi,...)

Ở buổi offline lần này, mình thích cách chia sẻ thông qua hình ảnh, ví dụ minh họa đời thực của anh Hùng (mình cũng thường xuyên dùng phương pháp này để chia sẻ). 2 "bài học" (kinh nghiệm) mà anh Hùng muốn chia sẻ tới các bạn đang kinh doanh là: 1. Tìm KH mới từ khách hàng cũ với phương pháp sử dụng là binh pháp tôn tử "Hoa nở trên cây"; 2. Để bán được hàng, bạn phải tạo niềm tin tới người mua. Anh Hùng có chia sẻ các ví dụ về tạo niềm tin nhưng chủ đề này khá dài nên có lẽ chia sẻ ở bài viết khác (thực ra bài viết: "Bán hàng là bán niềm tin" mình đã từng chia sẻ ở đâu đó trên lamchame rồi thì phải, bởi vì đây là 1 trong những bài vỡ lòng mà mình từng đào tạo nhân viên kinh doanh). Ngoài ra, lúc gần cuối buổi, anh Hùng có chia sẻ với những người đang định kinh doanh nhưng chưa biết kinh doanh cái gì. Đây là 1 chủ đề mình cũng định chia sẻ nên sẽ làm ở 1 topic khác.

Mình cũng rất thích các chia sẻ của chị Oanh, người đã từng khởi nghiệp KD từ cổng nhà...hàng xóm, rồi tới chợ Đồng Xuân,... Chị có rất nhiều kỹ năng nắm bắt tâm lý trong quá trình bán hàng và những kỹ năng về tâm lý đó thực sự mang lại hiệu quả kinh doanh của chị. Ví dụ các bạn bán Online thì đừng nêu tên những người bỏ đơn đặt hàng của bạn, hay đừng kể lể đi giao hàng xa mà chẳng được gì, rồi những bài viết comment vô nghĩa để "up bài" và show chữ ký mà kiểu bài đó chỉ phản tác dụng trong bán hàng mà thôi, v.v... Rất nhiều, rất nhiều chia sẻ những kinh nghiệm bán hàng của người bán hàng có tâm như chị sẽ giúp các bạn trẻ kinh doanh đúng hướng: Bán hàng phải từ tâm, từ đạo đức, từ cái lợi của KH và luôn nhớ nguyên tắc cơ bản trong kinh doanh là 3B: Bạn --> Bàn --> Bán.

Ý kiến của bác Kiên (và cũng rất trùng với ý kiến của mình) là khi chia sẻ online, các bạn nên chia sẻ những điều tích cực chứ đừng chia sẻ những tiêu cực dù cho đó là những tâm sự thật như buồn chán khi ko bán được hàng,... Về mặt tâm lý mà nói thì KH tương lai sẽ rất thích mua hàng của những người có chia sẻ tích cực chứ nếu cứ chia sẻ kiểu "Chán quá, tôi ko bán được đơn nào,..." thì họ sẽ nghĩ "Sản phẩm, dịch vụ hay chính bạn có vấn đề..." nên cần phải xem xét lại việc mua hàng từ phía bạn. Trong cuộc sống cũng vậy, có rất nhiều bạn hay chia sẻ status về những nỗi buồn, những lời ca thán, những trì chiết 1 ai đó, một công việc, một cơ quan, 1 công ty,... nào đó lên facebook cá nhân, điều đó tuy có nhận được vài cái like, cái comments nhưng rốt cuộc bạn cũng ko giải tỏa được stress thực sự và những người like/comment đó cũng chỉ thoảng qua mà thôi. Trong khi đó, những chia sẻ tiêu cực đó nếu ngày càng nhiều sẽ làm cho những người bạn của bạn sẽ nghĩ bạn chỉ là người luôn luôn tiêu cực, suốt ngày gặp những nỗi buồn mà ko có cách nào giải quyết được,... và lâu ngày họ sẽ cảm nhận bạn là người thật... nhàm chán và là người thất bại trong cuộc sống. Mình thường để ý những người thành công trong cuộc sống, trong kinh doanh thì họ rất ít khi chia sẻ một cách tiêu cực mà chủ yếu là những chia sẻ rất tích cực trên tường cá nhân của họ. Bạn hãy thử tìm mà xem.

Thực ra, lần này đến mình có một "khát khao", đó là xem bác bhkien nom...như thế nào mà trên diễn đàn bác ấy "dữ dằn" thế (mình đã mang tiếng là "máy chém nick" khi quản lý các diễn đàn rồi mà vẫn có người còn "dữ" hơn mình, thực ra sau này cũng hiểu bác ấy "dữ" thế là để tạo ra 1 môi trường kinh doanh lành mạnh mà thôi). Ô, thế mà tới nhìn thấy 1 người mặt mũi hiền khô đang đứng trong khi người khác đang giới thiệu bản thân, mình nghi nghi "chả nhẽ bác Kiên lại...hiền khô thế này à??!!??". Sau khi anh Hùng chia sẻ thì bác Tuấn, một người từng làm đại lý của Alibaba tại VN chia sẻ những thông tin về thương mại điện tử trên mobile và đến đoạn giới thiệu về app Ahamai trên điện thoại (bác Tuấn cũng là người đang tham gia dự án Ahamai), một ứng dụng như 1 chợ dành cho những người mua và bán gặp nhau trên...điện thoại smartphone (tiếc thế vì tớ lại chỉ toàn dùng đồ BB nên ứ sài được). Mình thích cái cách bác Kiên phát triển cái Ahamai một cách bền vững với phương châm chậm mà chắc, đi từ lợi ích của những người tham gia (người mua và người bán) chứ ko chăm chăm chỉ muốn số đông người sử dụng (mặc dù trong KD ai chẳng nghĩ đến số đông người dùng). Ahamai không chỉ là nơi người mua gặp người bán trên di động (mặc dù đây là mục tiêu chính) mà còn giúp KH tìm tới SP của bạn từ trên facebook fanpage, từ trên bài viết hay ngay trên chính chữ ký của bạn trên lamchame. Thế nên, những ai đang kinh doanh và đang sở hữu iPhone, iPAD hay các dòng điện thoại chạy HĐH Android thì có thể cài đặt gấp ứng dụng Ahamai để kinh doanh Online hiệu quả. (P/S: Mặc dù biết ý nghĩa cái từ Ahamai rồi (xuất phát từ thương hiệu Yamaha) nhưng tớ vẫn thấy đọc từ này khó quá, méo cả mồm mới đọc được. Nếu bác Tuấn ko giải thích (đùa) là Mai có thể là bạn gái của bác Kiên nên mỗi khi gặp người đẹp bác Kiên reo lên là "A ha Mai" thì chắc tớ cũng sẽ viết nhầm đấy.)

Trong buổi offline còn rất nhiều những ấn tượng khác nữa, nhưng cuối cùng có 1 ấn tượng là...về tới nhà thấy ko ai phần cơm cho mình. Định la toáng lên là sao cơm canh đâu ko có thì nhìn đồng hồ đã thấy điểm 2:00PM nên bấm bụng tự làm chảo cơm rang và thưởng thức nó. Hic. Lần đầu tiên đi offline quên cả giờ giấc (và thậm chí ko mở điện thoại ra để check facebook nữa).

Hy vọng diễn đàn lamchame.com có thể tổ chức thật nhiều buổi offline như thế này để mọi người có thời gian nói chuyện, hàn huyên tâm sự để còn trở thành bạn của nhau trong tương lai.

Chúc các bạn kinh doanh đắt hàng.

P/S: Cuối cùng thì cũng nhớ ra ý thứ 2 mà anh Hùng truyền đạt :)

Sửa lần cuối: 22/9/2014
  19. meiusau

meiusau Thành viên nổi tiếng

đúng thế buôi đầu tiên t đi off nhưng chua giao luu nhiều ,.lại đi nhòm biển tên từng người ,hy vọng lần sau chúng ta giao luu nhieu hơn ./....buổi off minh ve som k dc o lai cuói buổi nên rat tiec ...hưc

20. webmaster

webmaster Stay hungry. Stay foolish

Chủ nhật tuần sau sẽ lại tiếp tục có một buổi offline chia sẻ kinh nghiệm trước hội chợ nữa. Rất mong mọi người cùng tham gia nhé.

RiverSea143 thích bài này.