Thu Nhập 16 Triệu 1 Tháng Có Nên Mua Nhà Trả Góp Không Các Bạn

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi VyVy Shop Mỹ phẩm Đức, 12/6/2017.

By VyVy Shop Mỹ phẩm Đức on 12/6/2017 lúc 6:24 PM
  1. VyVy Shop Mỹ phẩm Đức

VyVy Shop Mỹ phẩm Đức Thành viên mới

Hai vợ chồng m hiện nay đang có 2 con nhỏ và thu nhập 16 triệu/ tháng, chi phí mọi thứ sinh hoạt 1 tháng cũng thường vào khoảng 12 triệu (con đi học 2 triệu/ 2 bạn, ăn uống 8 triệu, điện nước 800k, điện thoại 500, xăng xe 700k), mà giờ vẫn đắn đo không biết có nên vay tiền mua nhà không? bạn nào có kinh nghiệm chỉ m với

Xem thêm các chủ đề tạo bởi VyVy Shop Mỹ phẩm Đức
    Đang tải...

Bình luận

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi VyVy Shop Mỹ phẩm Đức, 12/6/2017.

1. vietanh80
      vietanh80
      Vấn đề là bạn tk được bn tiền rồi? Như thế mới tv được. Với thu nhaapj hiện tại của VC bạn. Nếu là mình không có >80% số tiền thì các vàng mình cũng không dám vay.
      choicungtre thích bài này.
    2. thanhthuyvt46
      thanhthuyvt46
      Hichic, nhà mình 2vc thu nhập hơn đấy 1 tí, còn chưa có con, mới có 1 đứa đang trong bụng thôi, nhưng trước đây cũng ko dám nghĩ đến mua nhà trả góp, như nhà mình thì ban đầu 2 vc cứ tiết kiệm, được khoảng 40% trở lên mới nghĩ đến chuyện mua trả góp mn ạ, chứ nếu không mỗi tháng gánh nặng trả lãi trả gốc cũng nhiều mà.
      VC em thì ko mua nhà, mà dồn tiền vào mua đất, 1 mảnh nhỏ nhỏ ở cách chỗ làm khoảng 30 phút, sau đó lại tiếp tục dồn tiền, tiết kiệm rồi mới tính đến chuyện xây nhà, nhà mình làm từng bước 1 như thế, đỡ suy nghĩ ghánh nặng mệt đầu lắm ý!
    3. Phuongttl
      Phuongttl
      Theo m thì ko nên mn ạ, trvia con cái nhà mn ko ốm đau chứ như con nhà m thì tháng nào cũng từng đó luôn ( ốm đi viện ltuc), hịc. mn cứ tkiem và tìm cách tăng thu nhập đi đã nhé.
    4. Phuongttl
      Phuongttl
      vc nhà mn mua đc đất rùi à?giỏi thế :p
    5. thanhthuyvt46
      thanhthuyvt46
      vâng, mảnh bé tí như cái kẹo thôi mn ạ. nhỏ nhỏ tiền vừa với đk của mình :D
    6. Phuongttl
      Phuongttl
      bao nhiêu tiền là vừa hả mn? mình còn chưa có mà mua đây.
    7. thanhthuyvt46
      thanhthuyvt46
      hi hi, thì tùy thuộc vào tài chính của nhà mn mà, như nhà mình thì chỉ mua 35m2 thôi, cố lắm rồi ý. :D
    8. Phuongttl
      Phuongttl
      35m2 là quá tốt rồi, m chưa có m2 nào cơ. Đang cố gắng khoảng 5-10 năm nữa thì mua. Chẹp
    9. thanhthuyvt46
      thanhthuyvt46
      hihi, nhưng nó ở xa lắm mn ạ, :D
    10. Phuongttl
      Phuongttl
      m cũng ở tận LBien mà đi làm ở Mỹ Đình đây này. hịc
    11. thanhthuyvt46
      thanhthuyvt46
      ôi, thế hả mn, mn đi làm là bao nhiêu km thế? như nhà mình từ chỗ đó đến chỗ làm là 30 phút, gần 10km, đã thấy xa rồi!
    12. Phuongttl
      Phuongttl
      16km mn ạ, m đi mất 1h mới đến cty. Muốn mua cái oto nhưng thấy nhiều chi phí quá, haizz. Thôi m đành ngậm ngùi đi xe máy, tkiem tiền mua nhà chỗ khác vậy. haizz
    13. thanhthuyvt46
      thanhthuyvt46
      ôi, 16km thì cũng xa nhỉ, mua ô tô nó còn kéo thêm nhiều phụ phí lắm ý. Nhà mình thì chẳng bao giờ nghĩ đến chuyện mua ô tô, chỉ nghĩ đến tiết kiệm mua đất, mua đất được rồi thì lại tiết kiệm để xây nhà, chưa tiết kiệm dc thì chắc đi vay xong rồi trả dần dần thôi chứ chờ đủ thì ko biết đến bao giờ ý mn ạ!
      Phuongttl thích bài này.
    14. chungcumini_giare
      chungcumini_giare
      Công ty cổ phần Minh Đại Lộc - bán chung cư mini Minh Đại Lộc 4 tại ngõ 163 Đường Đông Ngạc ( Cầu Thăng Long) , giá rẻ chỉ từ 470 triệu đến 820 triệu/ căn. Hỗ trợ vay vốn ngân hàng MB Bank, chung cư có sổ riêng từng căn
    15. Phuongttl
      Phuongttl
      vc nhà mn quá giỏi luôn, vc m cưới nhau đc hơn 3 năm rồi chưa mua đc cái gì to to cả, mặc dù thu nhập ko tạm tạm nhưng con cái hay ốm vặt nên cũng tốn kém lắm. hị hị
    16. thanhthuyvt46
      thanhthuyvt46
      hichic, nhà mình mới cưới dc 1,5 năm thôi, cũng vẫn đi vay 1 ít mà, với cả giờ mới đang bầu bí, chưa có con nên chưa tốn mấy, còn tk dc mn ạ. Mn có con là tài sản lớn nhất rồi!
    17. Phuongttl
      Phuongttl
      1,5 năm mà mua đc đất thật ngưỡng mộ. Chắc fai học tập nhà mn thôi, hihi
    18. thanhthuyvt46
      thanhthuyvt46
      hic, thì mình bảo là mua đất rẻ mà, ko đáng bao nhiêu so với các mẹ trên này mn ạ!
    19. Phuongttl
      Phuongttl
      chẳng biết mn mua chỗ nào, chứ khu m ở 35m2 cũng gần tỷ rồi (ko đi đc oto), còn oto đi đc >=40tr/m2. hịc