Tranh luận: Thu nhập của mình gần gấp đôi bạn trai (mới quen) liệu có ổn không?

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi lovestar716, 4/8/2014.

1. Lam Web 2trieu

Lam Web 2trieu Thành viên mới

Còn nhiều cái để đánh giá lắm bạn, nhỡ lương cứng của bạn trai bạn là vậy, nhưng còn có thu nhập khác thì sao. mình sắp có 2 con rồi nên chuyện vợ chồng thì vấn đề tài chính cũng khá quan trọng đấy bạn ạ. chồng giỏi giang, làm đc nhiều tiền thì ko sao nhưng nếu cứ phụ thuộc vợ thì vợ sẽ chán ngay.

Đang tải...

2. thanhbinh89nd

thanhbinh89nd Thành viên tích cực

Vấn đề thu nhập ko thể nói trước được, nếu thực sự bạn ko nghĩ đến việc lương ai hơn ai thì mới lấy được, năm 2013 mình lấy ck, ck mình lúc đó lương cũng thấp hơn nhưng giờ lương anh ấy gấp 40 lần mình. Nên mình nghĩ vấn đề là tình cảm, tính cách... Có hợp nhau ko hơn là thu nhập

akimi thích bài này.
  3. Me Soc va Nghe

Me Soc va Nghe Bắt đầu nổi tiếng

hic, tự mình biết câu trả lời mà chủ top. Mình cx lg như bạn, lg xã còn chỉ 3M kìa!

4. moon_shop89

moon_shop89 Thành viên rất tích cực

ôi gấp 40 lần là bao nhiêu nhỉ... em hoa mắt quá @@

5. thanhbinh89nd

Là đủ ăn, đủ trả chi phí và có 1 khoản tiết kiệm thôi mn ak. :)

6. akimi

akimi Thành viên tích cực

Giống mình, trước khi cưới mình cũng băn khoăn điều này và cũng tâm sự với các mẹ ở đây. Và giờ thì bọn mình đã cưới nhau. Quan trọng nhất là tính cách ấy bạn. Với thu nhập như thế cs cũng bt thôi bạn ạ, không phải là khó khăn phải thặt chặt chi tiêu quá nên mình thấy khá thoải mái. Tiền do mình làm ra nên có nhìu vc chi tiêu mình không phải hỏi ý ck lắm, không pải mình vượt mặt nhưng ck mình cũng khá tự trọng không hỏi mình tiền để đâu, còn bao nhiêu. Mình chỉ cần không động chạm vấn đề lương lậu, để tránh làm ck tự ái là được . Lương chồng mình theo thời gian cũng tăng lên, nhưng mình cũng tăng. À nhưng trước đó mình cũng động viên chán chê, lấy tinh thần để anh lên lương hơn được chút tính tới thời điểm cưới.

Sửa lần cuối: 20/3/2015
  7. akimi

akimi Thành viên tích cực

Ôi 40 lần. ck mn quá giỏi mình tính lương mn có thấp đến mức không thể lẹt đẹt hơn được nữa thì cũng cỡ 2-3tr rồi. Nhưng quan trọng là đàn ông mà hơn lương vợ thì xã hội rất nhiều và coi là bình thường. Thậm chỉ mình là phụ nữ còn được khen số tốt vớ được ck tài giỏi. Nhưng cũng câu đó mà nói ngược lại thì lại chuyển thành đá đểu ngay. :)

8. thanhbinh89nd

đàn ông tự trọng cao mà mn. Mình cứ cố động viên Thôi chứ ông nào chả muốn kiếm được nhiều. Vài năm nữa chả biết thế nào được, miễn 2vc hp và hiểu nhau

akimi thích bài này.
  9. thanhhhoa2605

thanhhhoa2605

em này làm gì mà tăng lương nhanh vậy nhỉ?
    mình nghĩ đàn ông tính sỹ diện cao nên họ không thích vợ lương cao hơn mình đâu

10. lehoan3008

lehoan3008 Thành viên kỳ cựu

Chuyện lâu dài thì dựa vào tình cảm, lương mình nghĩ khá quan trọng nhưng tình cảm 2 ng vẫn quan trọng hơn. chủ yếu là anh bạn trai kia cảm thấy ntn, nếu ổn thì cứ tiếp tục thôi ak!

11. ecoenvir

ecoenvir Độc lập, Tự do, Hạnh phúc

Ổn hay ko là do t.cảmchứ.nếu có tí kinh tế trong đó thì chẳng ổn.

12. Lam Web 2trieu

Lam Web 2trieu Thành viên mới

Khi cưới các mẹ để ý chồng mình là người thế nào chứ không phải chăm vào đồng lương:
    - Có là người chăm lo, trách nhiệm với gia đình với bản thân không hay tối game, nhậu nhẹt. Lương ck cao mà vậy thì cũng chán lắm. Nếu có trách nhiệm gia đình bản thân họ thì sẽ có trách nhiệm với vợ con sau này.
    - có trí tiến thủ không, ước mơ của ck mình muốn xây dựng gia đình tương lai như thế nào, đừng nghe anh ấy nói mà các bạn xem anh ấy làm và sống thế nào.
    - Tiền nong, thu nhập nó có thời vận các mẹ ạ, nhưng tuyệt đối người đàn ông sống là có ước mơ, hoài bảo nhỏ hay lớn cũng phải có mục tiêu mục đích chứ người đàn ông trong gia đình mà không có mục đích đặt ra trong tương lai cho gia đình mình thì khổ các mẹ ạ.
    - Mình lấy ck cách đây 3 năm khi anh ấy lương hàng tháng 3 triệu còn mình 5 triệu, nhưng cũng 3 năm sau mình có được những thứ mà mình không dám nghĩ tới, và chắc chắn phần lớn do ck mình nỗ lực mà có được. Thú thực từ khi lấy anh ấy tới giờ mình luôn có một niềm tin tuyệt đối và chưa bao giờ so đo chuyện tiền nong. Nếu có nói thì chỉ nói khi anh ấy nhụt ý trí thôi.
    Chúc mọi người cuối tuần vui vẻ.

13. emxinh_xinh2000

emxinh_xinh2000 mẹ bé Bo

Nếu bạn sợ người khác biết lương của bạn và ng y bạn thì bạn và anh ấy ko nên nói ra. Còn yêu nhau thực sự mới nghĩ chuyện lâu dài. Nếu bạn bỏ qua đc suy nghĩ tiền nong thì bạn mới an nhiên vui vẻ với cuộc sống sau này. Lập gđ, có con, nhiều khoản phải chi tiêu lắm bạn ah. Không tới lúc ấy lại bảo sao thứ gì cũng đến tay tôi thì mệt lắm.

14. melinh2008

melinh2008 Thành viên tích cực

Mình cũng có giai đoạn thu nhập cao hơn rất nhiều so với chồng.Nhưng mình không bao giờ thể hiện này nọ và vợ chồng mình vẫn hạnh phúc. Cũng nhờ 1 phần thu nhập từ mình trợ giúp cho công ty của chồng mà khoảng hai năm gần đây thu nhập của chồng đã cao hơn của mình rồi. Nên bạn đừng quá lăn tăn vào điều đó nhé mà hãy xem bạn trai của bạn có chí tiến thủ không? Có là người tử tế đáng để mình trao gửi cả cuộc đời không?

15. trucng92

trucng92 Thành viên tập sự

Mình mạn phép xin trình bày ý kiến cá nhân của mình về việc này: về vấn đề lương bổng hơn kém nhau là chuyên thường, quan trọng là hai người yêu nhau thật lòng. Tuy nhiên, theo như bạn nói là làm 3 năm rồi mà lương của ny bạn vẫn dẵm chân tại chỗ thì lại là vấn đề khác; liệu anh ta có ý chí cầu tiến chăng? Vì lương 10 triệu bây giờ cũng chưa phải là cao nói gì 6tr, nếu đây là do anh ta ko có ý chí cầu tiến => khó để gia tăng mức lương; nếu vậy thì thực sự bạn nên xem lại. Người đàn ông không có ý chí cầu tiến, thiếu bản lĩnh sẽ rất khó bảo vệ gia đình mình!

16. thucpham336

thucpham336

ko nên so sánh, lúc người vợ lúc người ck kiếm đc nhìu,so sánh làm cái gì

17. MèoValentine

MèoValentine Thành viên rất tích cực

Em thấy chả sao cả, làm gì còn chuyện con trai phải hơn con gái chứ. Chẳng qua suy nghĩ của mình cứ quá lên, hoặc là mình sợ thiệt nên mới vậy thôi á. Làm sao mà khi xác định rồi, tiền 2 người vẫn đủ chi tiêu là được ạ

18. poly.mom

poly.mom Thịt bò khô : 0969142842

Quan trọng nhất là hợp nhau.chứ lấy c kp chỉ kinh tế đâu ạ.nhất là khi kinh tế 2 bạn cộng lại vẫn thừa đủ chi tiêu :) nghĩ thoáng ra chút coi.mình cũng gặp hoàn cảnh như bạn.nhưng h mình ko nặng nề nữa r :)

19. melinh2008

melinh2008 Thành viên tích cực

Cái này cũng khó nói nè, chồng mình đi làm mấy năm đầu lương cũng chả cao hơn nhau bao nhiêu. Nhưng cái chính là anh ấy là người rất chịu khó học hỏi, để sau một thời gian là tự đứng tự làm tự ăn. Và đến bây giờ thì công ty phát triển khá ổn.

20. devil4786

devil4786 Tụi Hổ 8x

Thích thì nhích thôi bạn. Nguời ta kiếm tiền ko giỏi nhưng các mặt khác giỏi thì cũng OK. Mỗi người 1 khả năng mà. Với lại nam nữ giờ bình đẳng.

Quan trọng là bạn tìm hiểu người ta có kỹ ko thôi ;)