Cần giúp: Thủ Tục Và Phí Sang Tên Sổ Đỏ

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm sống' bởi Huy Lân, 15/9/2016.

1. Huy Lân

Huy Lân Bắt đầu nổi tiếng

Nhà mình có bố mẹ nào có knghiem chia sẻ cho e với, trước đây bme e mua đất dãn dân nhưng mà lấy tên chú em làm sổ đỏ vì đợt ý chú em chưa có tên trong sổ đỏ nhà e nên mới thuộc diện mua đc, giờ bme em muốn sang tên cái sổ ý thì cần những thủ tục gì và có mất nhiều phí không ah, à mất bao lâu nữa ah

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Huy Lân
    Đang tải...

2. quangcaoalphabeta1

quangcaoalphabeta1 Bắt đầu tích cực

Mình chỉ biết như sau: đầu tiên bạn phải có giấy tờ chứng minh được đó là đất của chú ấy đấy là 1. Đất này được bên tài nguyên môi trường chứng thực là có thể mua bán sang tên đây là 2, giấy tờ liên quan tới vợ - chồng nhà chú ấy đồng ý sang tên lại cho bố mẹ bạn hoặc bạn là thứ 3, tất nhiên giấy tờ này là phải có một bên làm chứng, tức là phòng công chứng.

Thời gian nhanh thì khoảng 20 ngày, lâu thì không biết vì cũng tùy từng nơi.

Huy Lân thích bài này.
  3. Huy Lân

Có sổ đỏ mà mn, sổ đỏ tên chú em đc coi là giấy tờ chứng minh phải k mn, trước đây nhà e tách sổ thì còn phải viết cái giấy cho tăng gì nữa cơ. Nhà e mua đất này lâu rồi mà giờ e muốn bme sang tên để sau này có bán đổi gì cho dễ, không phải thông qua chú em nữa. Chi phí có hết nhiều không mn?

4. thienbinh_83

thienbinh_83

Em ra phòng công chứng hỏi nhé, chi phí còn phụ thuộc vào giá trị mảnh đất nữa.
    Chú là em ruột bố phải ko em, nếu vậy ra phòng công chứng làm hợp đồng tặng cho anh trai (bố em), thì đc miễn thuế đó, tức là chỉ em trai tặng cho anh trai thôi. Mà chú em có vợ chưa, nếu có thì phải cả chú và vợ chú cũng đồng ý nữa đấy. Tốt nhất em cứ ra phòng công chứng nhờ họ tư vấn nhé. Có sổ đỏ rồi thì đơn giản mà.

nguoikhiemthiHuy Lân thích.
  5. Huy Lân

Vâng, chú là em ruột của bố e, chú có vợ và 2 cu rồi, e nghĩ là nếu bme e chưa sang tên mà để nhiều năm nữa thì phức tạp, vì các e em nó lơn thì phải có sự đồng ý của cno nữa, k bít có phải không. Hiện tại hai nhà đang có vài hiểu lầm nên e đang phân vân quá

thienbinh_83 thích bài này.
  6. bongbong8890

bongbong8890 Thành viên tích cực

Hiện 2 nhà đang có hiểu lầm thì phân vân nhề. Nói chung chú ruột thì chắc cũng chả sao đâu. Nên làm sớm ko sau này lại khó khăn phức tạp thì mệt.

Huy Lân thích bài này.
  7. Huy Lân

ừ, trước đây nhà tớ vui vẻ t cũng bảo bme t làm, nhưng bố tớ tư tưởng cổ hủ, cứ nghĩ là anh em k ai làm thế, nhưng tớ đi học và đi làm gặp rất nhiều trường hợp anh em chém nhau chỉ vì vài mét đất nên mình tốt nhất là phòng còn hơn chữa

bongbong8890 thích bài này.
  8. bongbong8890

bongbong8890 Thành viên tích cực

đúng rồi đấy bạn. Nói chung lúc thơm thì chả vấn đề gì, đến khi thối thì ko biết thế nào mà lần đâu. Làm dứt khoát 1 lần cho xong, bạn thoải mái tư tưởng mà chú cũng ko nảy sinh lòng tham.

9. thienbinh_83

thienbinh_83

Để lâu sau này rất phức tạp. Nên tìm hiểu và sang tên lại sớm đi em. Sổ đỏ đứng tên chú em thì chỉ cần vợ chú cũng đồng ý là OK thôi. Sổ đỏ đấy cấp sau khi chú em đã lấy vk thì tính là tài sản trong thời kỳ hôn nhân mà. Chị nghĩ nếu cô chú thuận thì làm tặng cho, phần của chú cho bố đc miễn thuế, phần vợ chú cho bố em thì vẫn mất thuế chuyển nhượng và sang tên.
    Mà em nói hai nhà đang có hiểu lầm, liệu lúc này nói chú sang tên lại sổ đỏ có sợ chú nghĩ gì ko? Liệu có êm xuôi ko?

Huy Lân thích bài này.
  10. Huy Lân

e cũng bảo với mẹ e là chờ tới khi nào vui vẻ mới làm, chứ giờ đăng căng quá, chưa làm đc mn ah, hic hic, đúng là để lâu sinh ra phức tạp

thienbinh_83 thích bài này.
  11. thienbinh_83

thienbinh_83

Càng sớm càng tốt!:p

Huy Lân thích bài này.
  12. ngocdinh

ngocdinh ĐO ĐẠC DỊCH VỤ NHÀ ĐẤT-THÔNG TIN QUY HOẠCH

1.Ra văn phòng đăng ký đất và nhà của quận, mua một bộ hồ sơ đăng ký biết động về điền các thông tin vào đơn.
    2. Làm một Hồ sơ kỹ thuật thửa đất có đóng dấu của cơ quan có chức năng đo đạc, nộp kèm với đơn, gcn bản sao công chứng và bản chính kèm.
    3. Nộp hồ sơ lại vào một cửa.
    4. Đợi tới ngày trong giấy hẹn đến lấy hồ sơ, họ sẽ trả kèm công văn giới thiệu cho phép văn phòng công chứng làm hợp đồng chuyển dịch.
    5. ra văn phòng công chứng làm hợp đồng chuyển dịch.
    6. Nộp tất cả lại văn phòng đăng ký.
    7. đợi có giấy hẹn ra thuế làm thủ tục.
    8. Nộp lại một cửa và đợi lấy sổ.

Huy Lân thích bài này.
  13. thetien.fml

thetien.fml Thành viên mới

Hóng vụ này, nghe có vẻ cũng phức tạp phết đây. Nhưng theo mình ra chính quyền, sở địa chính tại chỗ ở khu đất đó, họ sẽ hướng dẫn 2 bên làm giấy tờ. Hình như là có mất chênh lệch thì phải?

14. Huy Lân

mn cho e hỏi phí có hết nhiều không hả mn

15. Huy Lân

mất chênh lệch gì ah? vì e tìm hiểu qua là làm tủ tục cho tặng thì có mất phí như mua bán đâu nhỉ, đây lại là anh em ruột cho nhau

16. Tienshup

Tienshup Thành viên mới

thề luôn.. cứ dính đến mấy thủ tục nhà đất với sổ đỏ đi làm siêu mệt. Tốt nhất biếu họ một ít cho nhanh chị ạ

Huy Lân thích bài này.
  17. huonggiang8925

huonggiang8925 Thành viên mới

Thủ tục sang tên sổ đỏ bạn phải tìm hiểu nhiều nguồn xem. Bạn thử tham khảo thêm ở đây xem

18. nganguyenTN

nganguyenTN Thành viên mới

Nói chung chú ruột thì chắc cũng chả sao đâu. Nên làm sớm ko sau này lại khó khăn phức tạp thì mệt.