Thực đơn ăn dặm cho bé từ 4 tháng tuổi

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi Bi's mom, 22/3/2005.

1. mebinhgiang

mebinhgiang Thành viên đạt chuẩn

Ðề: Thực đơn ăn dặm cho bé từ 4 tháng tuổi

cu nhà mình cũng bốn tháng mấy ngày, bé ăn bột ăn dặm từ khi 3 tháng nhưng giờ ăn bột gạo, mình nấu các món bột cho bé như (bí xanh+đậu phụ+ thịt bò), (bí đỏ+gà), (cà dốt với lòng đỏ trứng hoặc thịt), mình thường băm nhỏ thịt và lọc lại, còn rau củ thì mình luộc rồi nghiền và cho vào nấu nhưng mình thấy bé nhà mình nghiền nhất món khoai tây mình luộc lên nghiền ra nấu với bột khi bột chín thì cho 1/2 miếng phomai con bò cười vào... ôi bé ăn không kịp đút luôn bạn ạ.

Đang tải...

2. Miumiu_00

Miumiu_00 Thành viên rất tích cực

Hay quá có topic này. Cảm ơn chủ top nhé :)

Bé nhà mình dc 4 tháng 16 ngày rồi bi h mình mới nghiên cứu để cho bé ăn dặm. Mình đinh bé hết 5 tháng mới cho mm. Hiện tại bé bú hoàn toàn sữa mẹ :)
    E định cho bé ăn bôt ăn dặm của Nhật :)

Sửa lần cuối: 13/5/2011
  3. sonyb8088

sonyb8088 neros

Haizzzz thực ra bây h người ta bảo 6th hãy cho bé ăn dặm vì hệ tiêu hóa lúc này nó mới đảm bảo, nói thế chứ tập bé ăn sớm tí cho bé quen với lại sữa mẹ ko có lại ko uống ngoài thì làm sao bé lớn ^^, ku nhà em cũng thuộc diện này hihihi em cho ăn 2 hộp bột ngọt của neslate hồi 4th rồi nấu cháo cho ăn, cháo tấm với rau, củ, quả, thịt, cá, ghẹ,rồi nghiền qua rây cho bé ăn. Tuy ăn ko nhiều nhưng có chất ^^.ninh chung với nhau rồi rây thôi chứ ko cấu kì lắm, chỉ có cá thì chiên sơ qua rồi thêm ít hành củ cho bớt tanh.thêm tí hạt nêm và muối. nêm nhạt so với vị của mình (vừa miệng mình thì bé sẽ mặn). các mẹ xem nấu thế có đc ko vậy ạ?con em 3ngay nữa là 6th:rolleyes:

Sửa lần cuối: 18/5/2011
  4. melinhchuot

melinhchuot Thành viên chính thức

Con em 5 tháng. Em đang cho ăn bột ngọt của picot pha với sữa có tất cả các vị. Em có cần cho bé nhà em ăn thêm hoa quả không ạ? Em đang định 6 tháng mới chuyển cho bé nhà em an bột mặn

5. shinthoi

shinthoi Thành viên nổi tiếng

Em kết món khoai tây luộc của mẹ nó, khi nào bé em đủ 4 tháng em cũng làm thử cho bé ăn xem sao.

6. Me Uyen

Me Uyen Ba Đình Family

Bé nhà mình cũng thích ăn bột khoai tây. Bé còn mấy ngày nữa là tròn 6 tháng. Mình mới bắt đầu cho bé tập ăn bột sữa với rau củ nghiền. Trộm vía, lạ miệng, bé thích ăn, mỗi bữa hết 100-120ml. Còn sữa không thì đùn đẩy chán.

7. ruavang1983

ruavang1983 Cá hồi, Cá trứng ^^

Bé nhà bạn ăn phomai lúc mấy tháng đấy? 4 tháng ăn có sớm quá k?

8. binhcoi84

binhcoi84 Thành viên nổi tiếng

may quá, em cũng đang có thắc mắc y hệt mẹ này, sắp đi làm rồi lo quá đi thôi, mà con thì chỉ bú sữa mẹ thôi, ko chịu ăn gì ngoài thêm cả, còi lắm.

9. MẹThỏ yêu

MẹThỏ yêu Bắt đầu tích cực

Cho mình đánh dấu nhé, con sắp đc ăn dặm rồi!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

10. mitmotmot

mitmotmot Thành viên tích cực

oánh dấu phát để bắt chiếc:rolleyes:

11. hoangmai_baohan

hoangmai_baohan Thành viên tích cực

Bé mới ăn dặm thường ăn rất ít.Mình cũng cho bé mình ăn dặm hồi 4 tháng.Mình mua bột ăn liền cho bé ăn(bột pha chế sẳn,đầy đủ chất chỉ cần pha với nước ấm là cho bé ăn ngay).Đầu tiên thì cho ăn bột ngọt trước,ăn từ loãng đến đặc,từ ít đến nhìu,ăn hết hộp ngọt là mình cho ăn bột mặn đến 6 tháng mình nấu cháo vá tán nhuyễn cho bé ăn đến giờ.Giờ bé được 7 tháng 1 tuần,trộm vía ăn ngoan,ngày ăn 2 bữa,mỗi bữa gần đầy bát người lớn và uống thêm khoảng 500mml sữa ct nữa.Chỉ có mỗi tội là lên cân ít 7thang mà có 6.5kg,hicc..hicc...

12. nguoivuive6789

nguoivuive6789 Thành viên đạt chuẩn

Trang này hay quá. phải tích cực theo dõi mới đc.

13. hathanh1361983

hathanh1361983 Thành viên mới

Con em 6 tháng rôii cũng mới tập cho ăn bột ngọt. Em cho ăn bột của nesltle cháu thích ăn lắm. Em oánh dấu trang này để tối về có thời gian đọc tiếp. Tks cả nhà nhé

14. MítDừa

MítDừa Bắt đầu nổi tiếng

oánh dấu, nhiều cái cần học hỏi các mẹ đi trước quá

15. Ðề: Thực đơn ăn dặm cho bé từ 4 tháng tuổi

Con của em được hơn 3 thnags rồi, em định tập ăn cho bé khi bé tròn 4 tháng mà đang phân vân vì không biết bắt đầu như thế nào các mẹ ạ.

16. me_omachi

me_omachi Thành viên nổi tiếng

Các mẹ cho con ăn dặm sớm thế, tội bé lắm (hic, còn cả cuộc đời trước mắt để măm mấy cái đồ ăn đó kia mà)
    Omachi 6 tháng mới nếm thìa ăn dặm đầu tiên và đó là 1 thìa cháo không (gạo nấu với nước ấy)
    Mẹ O cho con ăn thế này nhé:
    6 tháng: cháo ko (vài thìa), trước 6 tháng là sữa mẹ và khi mẹ đi làm thì sữa công thức. Ngày 1 bữa
    6 tháng 1 tuần: cháo với rau (1 loại rau mới hco ăn 2 ngày liên tiếp). Vẫn ngày 1 bữa.
    6 tháng 3 tuần: cháo với rau và thịt gà (bắt đầu bổ sung thêm thịt từ thời điểm này). Vẫn ngày 1 bữa.
    7 tháng: cháo rau bổ sung thêm cá thịt trắng (chép, rô đồng) và tôm đồng. 1 bữa mặn buổi trưa kèm 1 bữa bột ngọt buổi tối.
    8 tháng: bổ sung thêm cua đồng và cá hồi., ngày 2 bữa 1 mặn 1 ngọt.
    11 tháng: bổ sung thêm ếch, ngày 2 bữa mặn. bữa sáng sữa hoặc bột ngọt đều ok.
    12 tháng: bổ sung thêm cua biển, lươn. vẫn ngày 2 bữa mặn 1 bữa ngọt (hoặc bún phở mì miến vào buổi sáng).
    Lưu ý các mẹ là:
    - Cua biển và cá biển nước sâu (cá ngừ, cá thu) nhiều thủy ngân, trẻ dưới 1 tuổi ko được măm nhá. Tốt nhất là để đến 2 tuổi mới cho con nêm.
    - ko cho muối vào thức ăn của con vì sẽ hại thận của bé. các mẹ đừng sợ nhạt, con ăn mau ngán. Chưa nếm bao giờ thì bé ko biết để mà "ngán" đâu. Mẹ O đã thực nghiệm với O rùi, 13 tháng mới được ăn cháo với tẹo nước mắm Ngư Nhi.
    He he he, sau thời gian tập ăn dặm theo lịc trên, thành phẩm mẹ O thu được này:
    - Con ăn cực ngoan. Ko có vụ mẹ bê bát cháo, rong con khắp làng trên xóm dưới nhá. Đến bữa mẹ gọi là tự giác ngồi vào ban ăn ngoan. 12 tháng tự xúc ăn (tất nhiên là rơi vãi nhiều lắm, nhưng thôi, cho 10 điểm tinh thần tự giác)
    - 12 tháng 11kg, 19 tháng (hôm qua) 13,5kg.

Me_KhaLy thích bài này.
  17. Mẹ Long

Mẹ Long Guest

Hnay e cũng vừa cho bé ăn bột ngày đầu tiên
    trộm vía con ăn k kịp đút,chậm 1 tí là mồm đớp đớp liên tục
    e cũng chỉ pha bột ngọt loãng thôi,con ăn đc 1 nửa bát con( 1 bát con e pha tỉ lệ là 130ml nước với 45g bột ngọt ăn liền vị chuối)
    Thấy cu cậu có vẻ căng căng bụng nên e dừng k cho ăn nữa vì sợ trớ nhưng con vẫn rúc đòi ti tiếp
    E đang phân vân ko biết có nên cho con ăn thêm váng sữa ko
    Bé nhà e hnay đc 4 tháng 11 ngày

18. binhcoi84

binhcoi84 Thành viên nổi tiếng

eo ui đọc kinh nghiệm của các mẹ mà em thấy thèm quá! em cũng học hỏi kinh nghiệm và áp dùng cho con ăn dặm đúng i như các mẹ (4-5 tháng bậm bẹ cho ăn bột ngọt, đúng 6tháng chính thức cho ăn bột mặn), em cứ ninh cháo với xương sườn, rau các loại rồi xay mịn cho ku con nhà em ăn. vậy mà ku cậu cứ ngoảy đi thôi, vài bát đầu em sợ cho ăn gia vị thì ko tốt cho thận của bé nên ko dám cho, sau thấy ku ko ăn mọi người trong nhà nói em nấu nhạt thế thì sao nó chịu ăm, vậy là em lại cho 1-2 giọt mắm và dầu oliu vào bát bột. Thế mà ku cậu vẫn ko chịu ăn, mỗi bát chỉ nếm 5-6 thìa ( mỗi thìa thì em xúc có nửa thôi), vậy là lại ưỡn lên, nhất định ko chịu ăn nữa. Chán quá đi thôi. cho đến giờ là 6 tháng 20 ngày rồi mà sữa vẫn là món ăn chủ yếu thôi. em vẫn kiên trì ngày cho ăn 2 lần bột, nhưng cũng chỉ đc vài thìa thôi. cứ thế này thì con em ko biết ăn bột mất, có mẹ nào có chiêu bài gì hơn thì chỉ giáo giúp em với. em cảm ơn rất nhiều.

19. investip

investip Thành viên đạt chuẩn

cám ơn các chị nhieunhieefu1111111111111!!

20. me_omachi

me_omachi Thành viên nổi tiếng

Nước xương ninh ko tốt cho con mẹ nó à. 1 là nhiều mỡ tủy, làm bé có nguy cơ về tim mạch, lại là gành nặng cho hệ tiêu hóa non nớt của bé. 2 là thực tế lượng canxi trong nước xương bé (thậm chí là người lớn mình) ko hấp thu được. Nó chẳng có bao nhiêu canxi mà lại là loại canxi "cứng", chỉ hại thân thôi. Cách tốt nhất để bổ sung canxi cho con là bổ sung canxi từ sữa và thịt bò. Lớn thêm thì từ các loại hải sản và phomai nhé.
    Thêm nữa, bé dứoi 1 tuổi thì thức ăn chính để nuôi dưỡng cơ thể là sữa, vì thế, giai đoạn này là giai đoạn "tập ăn dặm" thôi, trên 1 buổi bạn bắt đầu lo về việc con ko chịu ăn cũng chưa muộn đâu.