Thực sự là em chán lắm rồi các chị ạ...

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi chichimymy, 10/6/2015.

1. chichimymy

chichimymy Thành viên chính thức

Chào các mẹ! Lâu lắm em ko vào diễn đàn vì nghĩ mọi người chuyển sang facebook hết rồi :). Nhưng dạo này tâm trạng bất ổn nên lại trở về thói quen cũ, viết vài dòng tâm sự cho thoải mái. Có những chuyện em ko thể chia sẻ cùng ai nên viết lên đây mong được các mẹ chia sẻ...

Mệt mỏi quá ạ...Ko biết bắt đầu từ đâu nữa vì cuộc sống của em rất nhiều vấn đề, từ công việc, gia đình, tình cảm, sức khỏe... Thực ra em biết cuộc sống của em có lẽ còn hạnh phúc hơn nhiều người, nhưng đúng là cái gì cũng từ tâm mà ra, chắc em là đứa hay suy nghĩ nên mới cảm thấy mệt mỏi như thế này :(((

CÔNG VIỆC
    Ra trường, em nhất định ko để bố mẹ phải xin việc cho. Phần vì e thích kinh doanh, phần vì ko muốn bố mẹ phải bỏ ra một khoản tiền lớn và phải cầu xin người khác chỉ để cho e 1 công việc. Bố mẹ, họ hàng, tất cả mọi người thì đều ko muốn e kd vì nghĩ rằng đó là nghề lừa lọc, sợ sau này e sẽ gian xảo và có miệng lưỡi con buôn, sợ e sẽ ko lấy được tấm chồng tử tế, sợ e ko đi làm thì sẽ ko có các mối quan hệ :((((... Đấu tranh mãi, e thương bố mẹ lắm nên cuối cùng đành buông xuôi và tự đi xin việc. Một năm sau khi ra trường em được nhận vào làm Supervisor của 1 cửa hàng nổi tiếng (nói tên ra chắc ai cũng biết ạ). Rồi thì nhiều chuyện xảy ra, cuối cùng e đã nghỉ việc và được phép kd vì làm cùng người thân nên bố mẹ mới tin tưởng.

Bắt đầu kinh doanh một cách thực sự (trước đó e có kd nhưng chỉ làm nhỏ thôi). Bao nhiêu ý tưởng từ bấy lâu nay e lôi ra dùng hết, có thể nói là như cá gặp nước, như ở trong phòng kín được ra ngoài trời. Việc kd cũng khá thuận lợi và trôi chảy. À, e mới chỉ kd online thôi ạ. Có rất nhiều hoài bão và kế hoạch, nhưng e muốn xây dựng 1 nền tảng vững chắc đã rồi mới mở cty. Mặc dù bán online thôi nhưng e làm rất chuyên nghiệp và đầu tư từ hình ảnh, thông tin, bài viết, đến chăm sóc khách hàng... Nhưng ko phải ai cũng biết điều này. Mọi người trong nhà nghĩ e bán online nhàn hạ, chả phải đầu tư công sức gì và ko cần có kiến thức vẫn có thể bán được (kiểu hơi khinh thường ấy ạ). Và cũng vì bán online nên em chủ yếu làm ở nhà, mọi người nghĩ e suốt ngày ngồi ở nhà như cấm cung, chả giao tiếp với ai, ko có các mối qhe bên ngoài... Mẹ e vì nghe nhiều người nói vậy nên lại bắt đầu cấm e kd, cãi nhau rất nhiều, thậm chí còn nói thất vọng về e, ko muốn liên quan gì đến cv của e nữa :(((. Buồn lắm các chị ạ, e lúc nào cũng cố gắng để bố mẹ có thể tự hào, ấy vậy mà... :((((

Rồi chuyện kd cũng gặp trục trặc. Bị ăn cắp bài viết, các shop bán ăn theo, rồi thì đến chuyện bị phá giá và đối thủ chơi xấu. Mỗi lần gặp chuyện là mắt lại có thêm mấy nếp nhăn, thậm chí e đã bắt đầu có tóc bạc rồi đấy ạ -.-". Có thể nói các chị ko tin, nhưng thực sự e bán hàng với cái tâm lớn, chứ ko phải chỉ để moi móc ví tiền của khách hàng. E muốn làm ăn lâu dài chứ ko phải bán chộp giật nên ko bao giờ có chuyện mua 1 bán 10. Giá của e ko phải rẻ nhất, nhưng nó rất xứng đáng với dịch vụ mà k.h được nhận. Lúc nào bọn e cũng muốn k.h sử dụng sp sẽ có hiệu quả nên tư vấn rất nhiệt tình và theo sát trong quá trình sử dụng. Ấy vậy mà vẫn bị k.h đâm sau lưng các mẹ ạ :), và mấy hôm nay thì còn bị đối thủ viết bài chơi xấu nữa :). Vì e quá tâm huyết với k.h nên đọc đến đâu e như bị dao cứa tim đến đấy (e ko nói quá đâu). Khóc nguyên nửa ngày, mẹ gọi điện ko dám nghe vì sợ mẹ thấy giọng nghẹn nghẹn lại lo. 2 hôm nay đơn hàng ít hơn hẳn, e vừa buồn vừa lo, stress lắm...

GIA ĐÌNH
    Bố mẹ e li dị được vài năm... E đã thiếu thốn tình cảm từ nhỏ nay lại càng thiếu thốn hơn :) (bố mẹ toàn đi làm từ sáng đến 7h tối mới về, từ cấp 2 e đã quen ăn trưa 1 mình rồi). Các mẹ có biết tại sao e lại thích kd thế ko? Vì e nghĩ kd sẽ ko bị gò bó thời gian, e sẽ có nhiều thời gian để ở cạnh gia đình lớn, và sau này là gia đình nhỏ, e sẽ ko phải bỏ mặc con ở nhà ăn trưa 1 mình nữa, sẽ có nhiều thời gian chăm sóc những người e yêu quí hơn.

E ở cùng mẹ, nhà vắng bóng đàn ông nên việc gì cũng phải biết cách làm, cách sửa. Hôm nay phòng e bị hỏng cái cửa sổ, đang đau đầu việc kd lại hỏng thêm cái cửa sổ ko biết sửa thế nào nữa nên e càng chán đời. Mẹ e nhiều lúc lôi chuyện li dị ra để dằn vặt e, e cũng ko biết tại sao lại thế nữa... Nhiều lúc e nghĩ, ko có bố ở cạnh thì sau này cãi nhau với chồng ai sẽ bênh vực e đây :(, liệu gđ chồng tương lai có coi thường vì bố mẹ e li dị ko?

TÌNH CẢM
    E sắp ế đến nơi rồi các mẹ ạ. Bạn bè ai cũng có ny hết, thậm chí sắp lấy chồng hết cả lượt rồi mà e còn chưa có ny. 4 năm sau khi chia tay ng.y đầu thì e ko yêu ai vì vẫn chưa quên được người cũ. 2 năm sau thì có mở lòng hơn, cũng hẹn hò 1 vài người nhưng chả hiểu sao lại chẳng quen lâu được. Có anh cũng kiên trì lắm, theo đuổi hơn 1 năm nhưng e biết anh ý thích e chỉ vì ngoại hình, và e thấy ko hợp nên cũng thôi. Ko biết đến bao giờ e mới có ny nữa các mẹ ạ, sốt ruột quá :)), nhiều khi còn nghĩ hay bị vong theo rồi cơ ạ :)). Nhiều lúc gặp chuyện buồn, rất cô đơn, chỉ muốn có người ngồi im để mình dựa vào khóc thôi mà ko có...

Chắc 1 phần là do e đã mất niềm tin vào đàn ông nên mới thế các mẹ ạ. Chuyện tình bố mẹ em hồi trước như phim Hàn Quốc luôn, ấy thế mà bố vẫn bỏ mẹ con em để đi theo 1 người phụ nữ khác và chăm sóc cho những đứa con của ả. Đàn ông con trai bây h thì toàn yêu đương để chén nhau. Thầy trò tán tỉnh nhau, bạn bè cướp ny của nhau. E sợ lắm...

SỨC KHỎE
    E định đi nhổ nốt 2 cái răng khôn mọc ngược. Mặc dù đã từng nhổ 1 lần rồi, thấy đau bình thường cơ mà vẫn bị ám ảnh. Ngày nào cũng hồi hộp chờ đến ngày đi nhổ. Xong lại còn có cái hạch ở mang tai, nghe nói có hạch ở đấy khó có con nên lại lo (mặc dù bác em là bác sĩ bảo ko sao nhg e vẫn cứ bị suy nghĩ). Rồi lại lo bị ung thư nữa chứ, vì nhà e có tiền sử bị ung thư: mẹ e bị u gì đó e ko nhớ lắm nhưng khỏi rồi ạ, cô e bị u vú, bà nội e mất vì ung thư... E chỉ sợ bị gen ung thư thôi.

Đấy, e hay suy nghĩ nên cuộc sống của e nó rối ren vậy đó...

Xem thêm các chủ đề tạo bởi chichimymy
    Đang tải...

2. phanbichlua

phanbichlua Thành viên kỳ cựu

Em suy nghĩ ít thôi, còn trẻ mà đã như bà già thế. Cuộc sống có thoải mái hay không chính là cách em đón nhận nó như thế nào em ạ

ngakhanhlechichimymy thích.
  3. joenaphan

joenaphan Áo Gia Đình

*ôm ôm* Nếu bạn muốn khóc hãy khóc đi, nhưng khóc xong thôi nhé, xong vui lên nhé.
    Vì đời không bất công đâu, cuộc đời như cây cung ý mà, nó kéo bạn lại để chuẩn bị đà bay xa hơn đấy.
    Cố lên bạn. Có gì cứ chia sẻ lên đây để có thể chia bớt nỗi buồn.

chichimymy thích bài này.
  4. Khauhiennam

Khauhiennam Thành viên chính thức

Cố gắng lên bạn ơi.... mỗi buổi sáng khi thức dậy hãy soi gương và nở một nụ cười thật tươi bạn ạ. mình không chiến thắng dc bản thân mình thì sao mà đánh bại dc những khó khăn kia. Lúc nào cũng phải để cái tâm mình dc thỏa mái. giải quyết từng vấn đề một. Mọi chuyện sẽ ổn thôi mà. Chúc bạn sớm ổn định và thành công nhé

5. Thai Anh

Thai Anh

còn trẻ mà em, cuộc sống còn nhiều điều kỳ thú sao cs tự ti và bi quan về sức khỏe của mình vậy. Hãy làm gì mình thích khi mình còn có thể

6. tk_nangla

tk_nangla

bạn nghĩ thoáng đi bạn, bố mẹ mình cũng li dị, mình cũng có time cảm thấy bế tắc. Nhưng hiện tại mình lấy chồng, có con ròi, mình nghĩ đúng là tuổi nào cũng có cái hay riêng, giờ m đã biết nghĩ thoáng, dù lương m thấp, nhưng đổi lại m có gia đình là điểm tựa cho mình.
    Mọi chuyện rồi sẽ qua, vấn đề là bạn có bình tâm hay ko thôi. Chúc bạn vui.

7. kimoanh020186

kimoanh020186 Bắt đầu nổi tiếng

nói ra được thì bạn chắc cũng đã nhẹ lòng đi rồi. Khóc.. khóc.. khóc xong rồi thì vui vẻ lên để sống tiếp nhé. Và đừng suy nghĩ nhiều làm gì, vì chuyện gì đến rồi cũng sẽ đến thôi mà. Hạnh phúc luôn ở cuối con đường mà

8. nhantranda196

nhantranda196

Em đừng quá suy nghĩ, cứ sống ổn với những gì m có. Hẹn hò tích cực rồi sẽ gặp đc ng hợp với e.

9. tkkh

tkkh Thành viên kỳ cựu

công nhận đấy, mình hơn 30 rồi mà ko suy nghĩ được nhiều như e này.

10. wild flower

wild flower Thành viên chính thức

con gái đa sầu đa cảm quá khổ lắm bạn ạ. Nên là suy nghĩ thoáng hơn chút đi. Trước mình cũng thế, cũng vào mấy năm đầu ra trường, thấy cuộc sống u ám bế tắc lắm. Nhưng h thì đỡ rồi, cũng do mình thay đổi cách suy nghĩ thôi.

11. Trịnh thị huệ

Trịnh thị huệ Thành viên tập sự

Suy nghĩ tích cực và sống theo phương châm của mình

12. bebanhbao

bebanhbao Thành viên mới

chắc tại ế lâu quá nên thành ra như vậy chăng?????????? suy nghĩ u ám quá

13. bum_iubi

bum_iubi Bắt đầu nổi tiếng

Mn ơi, trong đời sẽ có những giai đoạn dường như mọi thứ quay lưng lại với mình hết. Mn ráng lên. Qua được giai đoạn này là mọi thứ lại ổn cả thôi. Mong mn vững tin !

14. bum_iubi

bum_iubi Bắt đầu nổi tiếng

Mn ơi, chữ ký mn ko dẫn link luôn ạ ? Em muốn ngó qua nhà mn xem mn bán gì ạ.

15. chichimymy

chichimymy Thành viên chính thức

cám ơn các mẹ nhiều lắm, thỉnh thoảng những lúc buồn e lại vào đây đọc cmt các mẹ để lấy thêm động lực :)

trong cuộc sống ko phải chỉ có duy nhất chuyện tình yêu làm người khác u ám đâu chị. Đối với em thì gia đình, bạn bè, công việc đều xếp trên chuyện tình cảm, nên ko phải vì chuyện yêu đương mà khiến e u ám vậy

dạ em ko bán hàng trên này vì ko đủ thời gian chăm sóc topic mẹ nó ạ :)

16. minhha624

minhha624 Thành viên đạt chuẩn

nói ra thì chắc cũng nhẹ lòng hơn đc rồi bạn nhỉ???? cuộc sống là vậy đấy, nhiều khi cảm giác cả thế giới bỏ quên mình, thấy mọi thứ xung quanh như sụp đổ hêt ý, lạc lõng và cô đơn kinh khủng, nhưng mà tất cả rồi cũng sẽ qua thôi, có những ngày thág như vậy ta mới trưởng thành lên đc, bạn nhỉ?

17. chuotxinhdep

chuotxinhdep Thành viên rất tích cực

Cứ nghĩ mọi thứ nhẹ nhàng bạn ơi. Những người sống nội tâm thường nhiều suy tư nhiều khi dẫn đến bế tắc, stress.
    Dành chút thời gian cho bản thân có lẽ sẽ giúp bạn lấy lại bình tâm.
    Chúc bạn sớm vui nhé.

18. vuthuyuyen

vuthuyuyen Thành viên mới

ai cũng có lúc buồn nhưng ko nên để nó kéo dài quá bạn ạ. nói ra thì nhiều ng bảo lý thuyết quá nhưng nhiều lúc lấy khó khăn để làm động lực cố gắng ấy :D