Cần giúp: Thuê nhà cần chú ý những gì?

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm sống' bởi mekanguru, 30/9/2009.

1. mekanguru

mekanguru Thành viên tích cực

Em muốn hỏi các mẹ thông thái, khi đi thuê nhà để làm cửa hàng thì cần chú ý những gi? Về giấy tờ, thủ tục?
    Em cám ơn các mẹ nhiều

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mekanguru
    Đang tải...

2. vitaminsvietnam2410

vitaminsvietnam2410 dietcontrung365.com

Ðề: Thuê nhà cần chú ý những gì?

Cái quan trọng nhất theo mình ngĩ là phải thuê được của chính chủ, tránh trung gian hoặc lừa đảo. Còn các việc khác về điện nước, thỏa thuận tiền thì tùy mình tính toán thôi.

Mình kể ví dụ cho mọi người cảnh giác đó là một lần đứa bạn mình đi thu ê nhà, xem trên mạng thấy rao cho thuê căn chung cư có 3tr/tháng, điện nước trả theo nhà nước, cũng tiện đường đi lại, gửi xe, gần cơ quan..... Nộp tiền 1 năm một là 3 x12 = 36 triệu, bớt hẳn 1 tr thành 35 triệu.

- Nhưng chỉ ở được 3 tháng, tự dưng có người tới đòi nhà. Và họ cho xem sổ bìa đỏ, sổ hồng này nọ chứng minh. Hỏi ra mới biết hóa ra cái người cho thuê kia chỉ là 1 kẻ lừa đảo, Hắn thuê nhà và kí hợp đồng 1 năm, đóng tiền 3 tháng một lần , mỗi tháng 5 triệu. Và nó cho bạn mình thuê lại với giá 3 tr/tháng nhưng bắt đóng 1 năm luôn. Vì không cảnh giác nên bạn mình đã mất toi gần cái xe lead đấy....

Chú ý nhé

3. NamShoes

NamShoes Thành viên chính thức

Trong mình Thuê thì đặt cọc 2 tháng, trả tiền trước 1 tháng . Nếu làm giấy phép thì mình đem hợp đồng nhà thuê kèm theo để đăng ký GPKD.
    Trước khi thuê bạn nên viết rõ ràng về các điều khoản. Và nếu chủ nhà đòi nhà lại trong thời gian hợp đồng có hiệu lực thì phải đền gấp đôi tiền cọc , kèm theo chi phí sữa chữa nhà cho mình ( vì có nhiều người thuê nhà mới được 1-2 , đang làm ăn thì chủ đòi lại nhà để bán bạn ạ trong khi ký hợp đồng 1-2 năm ) .

4. Me DIỆP ANH

Me DIỆP ANH

Và nhớ thêm điều khoản thông báo trước 3-5 tháng khi đòi nhà để mình còn chủ động có phương án chuyển.

5. draken

draken Thành viên chính thức

Lên google seach là biết thôi bạn ơi hehe