3 tháng đầu: Thuốc bác sĩ kê cho vợ bầu 4 tuần tuổi.

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi vtthinh, 1/11/2013.

1. vtthinh

vtthinh Thành viên tập sự

Chào các mẹ;

Hôm qua đưa vợ đến phòng khám BS Trâm khám thai, vui lắm vì trứng đã vào tử cung.
    Bác sĩ có kê cho đơn thuốc gồm: Pharmaton và Flatgood
    Sau đó về tìm hiểu trên mạng thì có lời khuyên là bà bầu không nên uống Pharmaton còn không thấy thuốc gì có tên là Flatgood cả.
    Nay ra 1 số hiệu thuốc, lớn có, nhỏ có, kể cả nhà thuốc to đùng ở Giảng Võ mà ko thấy có bán Flatgood, và 1 cô bán thuốc cũng nói là ko thấy ai kê cho bà bầu thuốc Pharmaton cả.

Đang lo quá các mẹ ạ. mẹ nào có kinh nghiệm thì chia sẻ nhé!

Cảm ơn các mẹ trước!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi vtthinh
    Đang tải...

2. vi_vi2011

vi_vi2011 Bôngytế cắt miếng p/vụ bé

Ðề: Thuốc bác sĩ kê cho vợ bầu 4 tuần tuổi.

thế bạn alo bác sỹ coi sao?nhưng mà sao 4 tuần mà vợ bạn lại uống thuốc thế nhỉ?có vấn đề gì k?

3. vtthinh

Minh chưa gọi bác sĩ vì mấy lần trước gọi không nghe máy. Xem kết luận của BS thì vợ mình bình thường. Chỉ tội hơi gầy tí thôi.

4. tuanmai0080

tuanmai0080 Japan Oder

ặc, bình thường thì sao phải uống thuốc, mà kê đơn cũng chạ nói rõ là thuốc có tác dụng gì, điều trị gì? BS kiểu gì vậy chứ

5. đinhmai

đinhmai uy tín là chính

mình nghĩ thai bình thường thì chỉ uống vitamin và sắt thôi chứ...thuốc thì ko nên bạn ah, tốt nhất nên hỏi lại bsy cho chắc.

6. meowiuah

meowiuah Thành viên chính thức

có phải pharmaton matruelle lọ 30 viên ko ? viên tổng hợp sắt, omega 3 và acid folix. viên này em uống lúc đói hoặc sau khi ăn 1 khoảng 1 - 2 tiếng bị buồn nôn, có lúc nôn, e nghĩ mẹ nó nếu bị nghén thì ko nên dùng. mà viên này qua 3 tháng bác sĩ mới kê cho e, trước đó chỉ uống vitamin tổng hợp thôi.
    cơ mà ko uống cũng chẳng sao, bác sĩ kê thuốc để anh chị mua thuốc ngay tại chỗ khám cho bác ý kiếm tiền ý mà, mà kê những 2 loại thì quá nhiều rồi. ko gì tốt bằng ăn

7. HoangThu_08

HoangThu_08 NỒI HẤP ĐA NĂNG 3 TẦNG:ĐỒ SÔI,HẤP GÀ CẢ CON...

bt thì chỉ cần uống vitamin tổng hợp là được thôi ma.

8. vtthinh

BS kê đơn thay vì ghi Pharmaton Matruelle thì chỉ ghi là Pharmaton; Thuốc Folatgood thì ghi là Flatgood. Ra ngoài mua ko có, cuối cùng phải vào phòng khám ấy mua.

9. Lethanh1985

Lethanh1985 Bắt đầu nổi tiếng

Ôi sao khi bố nó kt như thế ,thắc mắc thì phải hỏi luôn,nhiều trg hợp trong trg hợp bs kê thuốc trong giấy hd ghi dọa sẩy thai nhưng lại điều trị cho cả trg hợp đẻ non nữa,

10. N2M

N2M Bắt đầu nổi tiếng

Kiểu này là thuốc chỉ có ở chỗ bs thôi =.= Hồi m mới đi khám và cho tới tận tháng thứ 4 mà vẫn uống vitamin tổng hợp obimin, m uống obimin từ hồi trc khi có thai nên có thai cái là bs bảo cứ uống tiếp, và đến khi 8w đi khám bs mới kê thêm cho omega3

11. huonghe

huonghe Bắt đầu tích cực

Pharmaton la thuốc bổ thôi mà, sao lại k nên uống nhỉ, e uống trc khi có bầu 1 tháng để bổ sung acid folic, công nhận là uống lúc đói toàn buồn nôn thôi, vì sắt gây buồn nôn. Chắc bs kê cho chị nhà thuốc bổ thôi, k cần lo quá a ạ

12. Ut Moon

Ut Moon Thành viên tập sự

Mình hiện được 26 tuần rồi. Lúc mới đi khám bác sĩ có cho mình dùng viên sắt OBIMIN nhưng mình không dùng được, uống vào là ói ra hết. Sau đó mình chuyển sang dùng viên sắt Pharmaton/ 190 ngàn/ 30 viên dầu thì thấy ok hơn. Viên đó mình uống vào buổi tối rồi đi ngủ thì không vấn đề gì
    Mình ăn uống ko được nhiều, nhưng bé mình thì rất khỏe, 26 tuần mà đã được 1100Gram rồi đấy! Nhờ bé hấp thụ thuốc được đó!
    Mình có hỏi bác sĩ, loại OBIMIN là loại thường, đối với mẹ khỏe thì uống viên đó cũng được. Còn loại Phatmaton thì tốt hơn. cơ thể mẹ dễ hấp thụ hơn đó bạn ạ! Bạn yên tâm nhé

13. rosykiss

rosykiss Thành viên đạt chuẩn

Mình thề là mình ghét cái kiểu bác sĩ vừa được khám chữa vừa được bán thuốc, cứ có thuốc gì là bán thuốc đómà ko nghĩ đến lợi ích của người khác, nhất là bà mẹ mang thai,khám cho một người nhưng sinh mạng tới 2 người. Đã kê Pharmaton Matruelle rồi thì khuyên người ta cố gắng bổ sung dưỡng chất khac theo đường ăn uống vừa tốt vừa an toàn, chứ gì đâu mà kê cả đống.
    Mình ko phải là chuyên gia, nhưng mình có kinh nghiệm sinh con và chăm con, con mình ko phải là cao to vật vã hay thiên tài gì. Nhưng từ lúc sinh ra đến nay đã 3 tuổi nhưng chưa phải uống 1 viên thuốc nào cho đu là thuốc cảm. Mình sống ở một nơi ko phải là nhất nhưng cũng nhì, ba trên thế giới, vậy mà cho con về quê thăm ông bà cả tháng nóng lạnh thất thường nó cũng chả sao.
    Lời khuyên của mình cho các mẹ mang bầu là : nếu ăn uống được thì nên bổ sung tất cả các dưỡng chất qua đường ăn uống. Còn nếu ăn uống kém hơn thì chỉ cần uống 1 loại tổng hợp duy nhất có tên chung là PRENATAL, loại này nhà sx thiết kế % dương chất phù hợp với bà bầu. Còn trong trường hợp thực sự ko ăn uống được gì( như mình lúc mang bầu,cả ngày ko muốn ăn gì, đến tận khi chân tay run thì mới cố) thì lúc này sẽ cần đến loại PRENATAL đặc biệt % các chất cao hơn, loại này mình phải có đơn của bác sĩ mới mua được. Đừng bao giờ tự tiện mua Calcium tổng hợp, hay vitamin tổng hợp uống trong khi vẫn uống được sữa( sữa gì cũng được , sữa bò, đậu nành , đậu xanh...đậu các loại) Vì nhiều qua hay ít quá calcium đều ko tốt cho thai nhi, nhiều vitamin quá hay ít quá cũng đều ko tốt cho cơ thể mẹ. Loại vitamin và Calcium tổng hợp chỉ phù hợp với người ốm yếu, người già yếu ko ăn uống được, vì % thành phần ko phù hợp với bà bầu.
    Nếu gặp phải cái kiểu bác sĩ mà khám cho người ta thì nói là bình thường mà ghi cho cả Đống thuốc thì loại BS này chỉ đang cố gắng bán cho hết số thuốc đang có mà thôi, các bạn nên tìm bác sĩ khác, hoặc cố gắng tìm đọc thêm thông tin. Các mẹ hãy tự tin vào khả năng của mình, các bố cũng giúp các mẹ bình tĩnh đừng lo lắng quá, vì lúc mang bầu thì mọi suy nghĩ đều tập trung vào đứa con thân yêu, làm sao để con có đuợc những thứ tốt nhất.
    Nếu ai còn thắc mắc về mấy loại thuốc bổ thì cứ lên tiếng, nếu mình giúp được gì thì minh sẽ giúp.