Thuốc hạ sốt dạng siro

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi phamtuyetmai81, 22/11/2011.

1. cocun

cocun Thành viên tích cực

Ðề: Thuốc hạ sốt dạng siro

Nhà tớ thì ở Khương trung, mạn Thanh xuân ý, thuốc này ở chỗ tớ nhiều hiệu thuốc bán lắm, tớ toàn ra hiệu thuốc ngay gần nhà để mua cho con tớ uống, mà các chị bán thuốc ở hiệu tớ hay mua bảo thuốc này phổ biến lâu rồi, tớ biết là còn muộn đấy mẹ nó ạ. Con mẹ nó lớn chưa, sơ sinh hay trẻ nhỏ rồi? Con gái mình hơn 4T thì uống loại siro đong bằng ly nhựa, vị anh đào mẹ nó ạ, còn nếu mà trẻ sơ sinh thì uống loại siro đong bằng ống nhựa, vị nho mẹ nó nhé, thuốc này rất dễ uống và rất có hiệu quả với con mình.

P/S: Thế mẹ nó cho con đi khám bác sỹ bảo sao hả mẹ nó? Giờ con đã hết sốt chưa mẹ nó ơi?

Đang tải...

2. cocun

Tớ thì không biết các mẹ như thế nào nhưng riêng với nhà tớ thì tớ cho phép để 1 tháng kể từ ngày mở nắp ra, sau một tháng nếu không dùng thì tớ vẫn cho ra đi bất kể loại siro gì vì tớ sợ để lâu quá không ổn, với lại thuốc của trẻ con thì mình cũng không nên để quá lâu kẻo lại ảnh hưởng đến sức khỏe con nhỏ mẹ nó ạ.

3. MẹMinhĐức

MẹMinhĐức Thành viên nổi tiếng

Thế mà trên chỗ nhà tớ ( Hoài Đức ) hỏi các em bán thuốc đều lắc đầu không biết.Tớ về cho con uống 1/2gói babyflex để hạ sốt rồi đi khám.BS chẩn đoán bé bị viêm họng + lợi và đầy hơi nữa. BS kê đơn tớ cho con uống hôm nay đã đỡ hơn rồi không còn sốt cao nữa.Chiều về tớ qua hiệu thuốc khu này xem có không mua về đề phòng.Thanks

4. libra82

libra82 Thành viên kỳ cựu

Hic,em mở ra xong toàn quên ko ghi ngày mở trên nắp lọ,nên cũng chả nhớ mở được bao lâu rồi nữa. trước e hay mua siro ho thì chỉ thấy họ ghi HDSD là nếu thấy thuốc đổi màu,hoặc vẩn đục thì bỏ.Hôm qua e có đọc HDSD của thuốc Tylenol thì thấy ghi là: Sau khi mở nắp chai,thuốc vẫn có thể sử dụng đến hết thời hạn sd ghi trên nhãn.Như vậy là mình có thể dùng vô tư,miễn là vẫn trg HSD nhỉ?

5. phamtuyetmai81

phamtuyetmai81 Thành viên rất tích cực

Ôi, các mẹ cẩn thận thế, mình thì chưa bao giờ ghi ngày mở trên nắp lọ cả, hic, với tại con mình ốm hay ốm cả 2 nên uống hầu như ít khi thừa. Nhưng mình cũng như mẹ Hạnh, cứ cuối tháng dọn giá đồ thấy cái nào cũ là mình bỏ ngay. Nếu loại tylenol ghi rõ thế thì mình chỉ cần xem nhiệt độ lưu trữ là bao nhiêu thôi, mùa này thì để vô tư chứ mùa hè chắc cho vào ngăn mát tủ lạnh nhỉ.

6. cocun

Thế hả mẹ nó, sao ở đó lại hiếm thế nhỉ, híc. Thế nếu chiều mẹ nó đi làm qua về chỗ Thanh Xuân mua về cho con dùng thử xem sao, con mình dùng khá hiệu quả đấy. Nếu bé bị viêm họng và lợi như vậy thì chắc phải uống kháng sinh rồi mẹ nó nhỉ vì viêm họng cũng gây sốt mà. Sôt là triệu chứng ban đầu, nếu hạ sốt mà con không giảm thì phải đi khám xem bệnh gì để bác sỹ kê đơn cho con để con mau khỏi bệnh, con mình sôt hai ngày mà không đỡ thì mình cho đi khám bác sỹ, lúc đó phát hiện bệnh là rõ nhất.

7. cocun

Mùa này thì mình thoải mái để ngoài theo nhiệt độ phòng mẹ Mai ạ nhưng riêng mùa hè thì mình toàn phải để trong ngăn mát tủ lạnh không thì thuốc hỏng ngay vì nóng mẹ Mai à.

8. cocun

Thuốc vẫn có thể dụng đến hết thời hạn sd ghi trên nhãn nên mẹ nó dùng vô tư miễn là vẫn trong thời hạn đó tuy nhiên lại còn phụ thuộc vào cách bảo quản thuốc của mẹ nó có đúng cách không mẹ nó nhé. Nếu bảo quản đúng cách thì không sao chứ nếu không là lại hại cho sức khỏe của con, thế nên tốt nhất là cứ sau một tháng mà con tới thuốc đã mở ra dùng rồi thì thay lọ mới cho con mẹ nó ạ, vừa đỡ lo và vừa đảm bảo là thuốc mới, không ảnh hưởng đến sức khỏe của con.

9. MẹMinhĐức

Cảm ơn mẹ nó, bé nhà mình đi khám BS cho uống ks đấy,uống thì cũng đỡ phần họng và nhiệt miệng rồi biểu hiện là không sốt nữa, không còn nôn trớ và đỏ miệng nữa nhưng cái bụng bé thì cứ chướng lên mặc dù không ăn gì, tớ đã cho bé uống men tiêu hoá antibio mà không thấy đỡ, cả ngày hôm qua bé chẳng ăn uống gì, mà tớ sợ ăn vào không tiêu lại nôn trớ ra thì mệt nên cũng không ép. Hôm nay mình vẫn cho bé uống thuốc theo đơn và theo dõi xem thế nào.Mất ăn mất ngủ vì con ốm :(.

10. MẹMinhĐức

Trưa nay tớ lượn ra chợ thuốc Láng Hạ mua Bromchovacxom cho bé mà hỏi loại thuốc hạ sốt dạng siro Tylenon cũng không có các mẹ ạ.Các em bán thuốc bảo thuốc đó chỉ có dạng viên thôi.Thế là tớ vẫn chưa mua được::)(

11. lethienthanh

lethienthanh Thành viên tích cực

Mình cũng muốn mua loại siro cho bé nhà mình đễ uống. Trước hay dùng gói sủi nhưng khó uống quá nó toàn nhè ra hết. Để mình ghi lại mấy tên thuốc các mẹ nói ở trên để ra hiệu thuốc hỏi xem sao. Thank các mẹ.

12. chau peo

chau peo Thành viên tập sự

Đây là lần đầu mình nghe thấy có loại thuốc hạ sốt bằng siro, mọi khi mình toàn phải mua gói về pha rồi cho bé uống

13. cocun

Ơ, sao lạ thế nhỉ??? Vì thuốc này tớ thấy có hai loại là siro thôi mà, chứ chả nghe thấy là có dạng viên, hay là các em hàng thuốc ở đó lại nhầm sang loại khác nhỉ???Mình thì mua thuốc đó rất dễ dàng ở mạn nhà mình, khổ thân mẹ nó sao lại khó mua thế nhỉ, híc...

14. cocun

Hồi đầu mình cũng như mẹ nó đấy, toàn chỉ biết thuốc hạ sốt là dạng viên đạn hoặc dạng bột rồi về pha cho con uống thôi, đến khi thấy con khó khăn trong việc uống thuốc quá thì nhờ đến bác sỹ chỉ bảo cho loại khác thì bác sỹ kê cho loại Tylenol này về cho con uống thì mới biết đến thuốc hạ sốt loại siro đấy. Theo mình biết thì trên thị trường giờ có nhiều thuốc hạ sốt loại siro lắm nhưng vì con mình hợp loại này nên mình cứ cho con dùng, đến khi nào con không thích thì lại chuyển sang loại khác vậy :-D

15. cocun

Mẹ nó ghi vào rồi khi nào cần mua về cho con uống xem thế nào nhé, loại nào mà con hợp và có tác dụng hiệu quả cho con thì mẹ nó cho con dùng, như con mình thì khi sốt chỉ hợp Tylenol thôi nên mình vẫn cho con dùng loại đó.

16. libra82

Hi,chắc em cũng sẽ làm theo cách của các mẹ cho yên tâm.Được cái loại Tylenol này giá cũng rẻ,có bỏ đi cũng ko tiếc lắm :rolleyes:.Tối qua em về mở tủ lạnh thấy còn 1 lọ thuốc ho Prospan,mở ra mới dùng 1 ít,hic hic.... thuốc này đắt phết,nhg thôi,vì sức khỏe của con,em đành ngậm ngùi bỏ đi vậy :(

17. phamtuyetmai81

Mẹ nó ơi, có nhiều loại thuốc hạ sốt bằng siro lắm mà, ngày trước tớ mua có loại của Việt Nam vị dâu ý nhưng ngọt lắm, hiện giờ đang phổ biến loại Tylenol vừa dễ uống lại tác dụng nhanh nữa, mẹ nó mua về thử xem nhé. Còn cái loại gói bột sủi thì với bọn trẻ con khó uống nhỉ, con tớ cũng chả chịu uống, hay bị nôn ra lắm,hic.

18. MẹMinhĐức

Chiều qua đi làm về tớ tranh thủ lượn mấy hiệu thuốc khu Mỹ đình cuối cùng đã mua được rồi mẹ nó à,chỉ có vị anh đào giá 32k nhé. Tối qua về bé hết sốt rồi trộm vía thuốc lại để dự phòng vậy.

19. phamtuyetmai81

Sao khu phía nhà mẹ nó ít thuốc này nhỉ, phía nhà mình thì nhiều lắm mà giá cũng rẻ hơn 1 chút,hihihi. Trộm vía con hết sốt rồi thì may quá, thời tiết thay đổi thế này nên các con hay ốm lắm cơ,hic, thằng bé nhà tớ sáng nay ngủ dậy cũng ho dữ lắm,hy vọng con không sao :(.

20. libra82

Bé nhà em hôm qua thấy đầy mũi khô,sáng nay dậy cũng thấy ho mấy phát.Mà đêm lạnh thế nhg con có chịu đắp chăn đâu,tỉnh dậy còn đòi bố quạt tay cho mấy cái mới ngủ tiếp ý. Đêm qua là lần đầu tiên nhà e ngủ ko bật quạt,mọi lần nó toàn đòi bật,bố nằm ngoài trùm chăn kín mít,rét co mà vẫn phải chịu để chắn bớt gió cho con,cứ tắt là nó bật dậy luôn,sợ thế chứ.Tối quá bố nó phải rút quạt cất đi,rồi quạt tay cho nó 1 lúc nó mới chịu ngủ,mà sờ người con cũng ko thấy nóng hay toát mồ hôi gì,sao mà nó nghiện quạt thế ko biết.