Khác: Thuốc nhỏ mắt có hại cho thai nhi?

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi ChjNg0c, 30/9/2009.

1. ChjNg0c

ChjNg0c Thành viên sắp chính thức

Chị bạn em bị đau mắt hột (lây cả nhà) nên nhỏ thuốc theo chỉ định của bác sĩ nhưng hôm qua mới đọc lại tờ chỉ định ở lọ thuốc mới thấy ng ta ghi ko có lợi cho nhai nhi. Chị em mới vội đi mua que thử về thì 2 vạch. Nên bà ý đang lo mà thuốc sử dụng là loại "Tobramin eye drops" Em xin trích dẫn 1 đoạn ở phần đó mong các mẹ nào có kinh nghiệm chỉ bảo cho bà chị em.Và em cũng ko hiểu "thai nghén thuốc thuộc nhóm c" là j nữa ạ. Mẹ bào biết chỉ giáo cho em với nhé! Thank các mẹ nhìu nhìu!

Đối với thai nghén thuốc thuộc nhóm c : trong những nghiên cứu ở loài vật người ta thấy corticoid có khả năng sinh quái thai. nhỏ mắt dexamethason 0,1% dẫn đến bất thường về thai trong 2 nhóm thỏ mang thai với tần suất 15,6% và 32,3%. chậm phát triển thai và tăng tỉ lệ tử vong đã được quan sát thấy ở thỏ điều trị bằng dexamethason dài ngày.

Những nghiên cứu về sinh sản đã được thực hiện ở chuột và thỏ dùng tobramycin ngoài đường uống với liều 100 mg/kg/ngày và không thấy bằng chứng nào về suy giảm khả năng sinh sản hay có hại cho thai. không có những nghiên cứu đầy đủ và có đối chứng tốt ở những phụ nữ có thai. chỉ nên sử dụng dung dịch nhỏ mắt eurotobramin-d eye drops trong thời kỳ thai nghén nếu thấy khả năng có lợi nhiều hơn nguy cơ đối với thai.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi ChjNg0c
    Đang tải...