Cần giúp: Thuốc Nitrofurantoin 100mg Uống Liên Tục Trong 90 Ngày Với Trẻ 3 Tuổi Được Không

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi Dungxinhgai, 11/8/2019.

1. Dungxinhgai

Dungxinhgai Thành viên chính thức

Các mẹ ơi, em cần tư vấn gấp. Bé nhà em 3 tuổi mới điều trị 10 ngày trong Viện Nhi Trung Ương (Bé bị nhiễm khuẩn tiết niệu nặng). Khi ra viện bạch cầu của cháu vẫn 2+ (++). Bé uống thuốc theo chỉ định của bác sĩ, 5 ngày sau đi khám lại (Em ra phòng khám của Bác sĩ điều trị cháu trong viện). Bé lấy nước tiểu test Bạch cầu vẫn còn 1+. Cháu có bị táo bón. Bác sĩ kê những loại thuốc sau:

1. Nitrofurantoin 100mg
    Ngày 1 lần, mỗi lần 1/3 viên. Uống tối: 21h. Bác sĩ kê cho 30 viên
    >>>> Em tìm hiểu trên mạng, tất cả các trang đều nói thuốc này không được dùng lâu. Nếu như Bác kê thì bé nhà em uống khoảng 33mg/1 lần/ ngày. Bé nặng 16kg ~ 2mg/1kg. Và phải dùng trong 3 tháng (90 ngày).

2. Pedia-Lax (290k)
    Ngày 2 lần, mỗi lần 1 thìa. Uống sau ăn.

3. Safvex (6k/1gói)
    Ngày 2 lần, mỗi lần 1 gói. Uống sau ăn.
    >>>> Em đọc HDSD: Trẻ từ 2-6 tuổi chỉ dùng 1 gói/ngày. Vậy Bác sĩ kê 2 gói có uống được không ạ.

Có mẹ nào đã từng bị giống bé nhà em không ạ. Em sợ nhất là thuốc số 1. Bác sĩ kê uống tận 3 tháng thế có quá liều không ạ. Em mới đi khám lúc sáng nay. Em tham khảo một số ý kiến trước khi gọi lại cho Bác sĩ để hỏi về đơn thuốc. Chứ ko cho con uống nhiều quá em cũng sợ,,,

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Dungxinhgai
    Đang tải...