Kinh nghiệm: Thuyết phục khách hàng đặt hàng - Các bố/mẹ đã làm như thế nào?

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi tamphaithien, 25/7/2014.

1. tamphaithien

tamphaithien Bắt đầu nổi tiếng

Dear các bố/mẹ đã, đang và sẽ theo nghề Sales trên diễn đàn,

Em chỉ dám dùng chữ "nghề" chứ không dám dùng chữ "nghiệp" vì sẽ có nhiều bố/mẹ chọn Sales như công việc lấy ngắn nuôi dài.

Các bố/mẹ giúp em một chút nhé.

Các bố/mẹ đã, đang và sẽ thuyết phục khách của mình như thế nào để họ đồng ý đặt hàng của các bố, các mẹ?

Em cần lắm sự chia sẻ của mọi người.

Rất mong các bố/mẹ quan tâm và chia sẻ.

Thanks & Best Regards!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi tamphaithien
    Đang tải...

2. webmaster

webmaster Stay hungry. Stay foolish

Ðề: Thuyết phục khách hàng đặt hàng - Các bố/mẹ đã làm như thế nào?

Thay vì tìm cách thuyết phục khách hàng thì mình nên tìm kiếm lợi ích cho khách hàng bằng:

- Nếu chỉ bán hàng thì nên chọn bán những sản phẩm độc đáo, giá cả hợp lý
    - Nếu sản xuất hay dịch vụ thì tìm cách cải tiến để đảm bảo sản phẩm đáp ứng tốt nhu cầu của khách hàng với chi phí giảm, chất lượng ổn định.

3. tamphaithien

Mỗi mặt hàng sale đều có đặc thù riêng mẹ nó ạ.

Em làm sale linh kiện điện tử; không biết có bố, mẹ nào đã từng nghe tới sale này chưa.

Công ty em phân phối + cung cấp linh kiện điện tử chính hãng nên cũng có nhiều đặc thù mà em cũng rất khó để trình bày ở đây ạ.

Hiện tại, sếp cho em nghỉ chiều nay để em suy nghĩ lí do vì sao khách lại không đặt hàng bên em trong khi thái độ của em phục vụ khách rất nhiệt tình, sản phẩm bên em chất lượng và khách thực sự có nhu cầu.

Là chưa đến lúc hay họ đang hỏi dò giá và khi em call hoặc tìm cách contact lại thì họ lại tìm lý do từ chối đặt hàng.

Em cũng đã trình bày phân tích của mình với sếp là tại sao khách không đặt, nhưng sếp em chưa hài lòng với những phân tích đó...

Và giờ em lập topic này để mong các mẹ , các bố sẽ chia sẻ những kinh nghiệm, trải nghiệm của mọi người với em để em hoàn thiện hơn kỹ năng của mình.

Sửa lần cuối: 25/7/2014
    comgiadinh24h thích bài này.
  4. webmaster

webmaster Stay hungry. Stay foolish

Nếu thực sự bạn đã có sản phẩm độc đáo, chất lượng, giá cả tốt thì tìm khách hàng phù hợp lại là công việc quan trọng.

Chữ phù hợp sẽ là hơi rộng, nhưng nó cần những điều kiện như sau:

1. Khách hàng có thực sự cần đến sp của bạn không? Nếu họ không cần đến sp của bạn. Ví dụ bạn bán chip nhớ cho người sản xuất tivi chẳng hạn thì có thể họ sẽ không cần. Nếu họ không cần thì bạn nên tìm cách khác chứ thuyết phục chỉ mất công.

2. Họ đã có sp tương tự chưa? Có thể họ cũng dùng sp của các hãng khác tương tự rồi và sp bên đó cũng đã tốt rồi và giá không chênh nhau nhiều, và vì quan hệ lâu năm và tin tưởng bên đó rồi nên họ không muốn thử cái mới. Trong trường hợp này bạn vẫn có thể thuyết phục được họ nhưng họ sẽ không mua số lượng lớn, trừ khi họ không thích đối tác kia hoặc bên kia có vấn đề với họ.

3. Họ có thất vọng với nhà cung cấp của họ? Nếu vậy đây có thể là cơ hội cho bạn, vấn đề chỉ là chứng minh cho họ sp của bạn tốt, giá hợp lý, hoạt động ổn định, và chứng minh cho họ công ty bạn có thể hoạt động với họ lâu dài.

4. Họ cần nhưng chưa có giải pháp: Nếu gặp trường hợp này thì không cần thuyết phục thậm chí nói với họ rồi bỏ đi thì họ cũng kéo bạn lại.

Vậy thay vì tìm cách thuyết phục, bạn cũng chẳng cần thuyết phục mà chỉ cần tìm hiểu kỹ và chọn rồi mới tính đến việc thuyết phục sau.

Theo mình hiểu thì xếp bạn muốn bạn thực sự tìm hiểu cặn kẽ khách hàng hơn nữa rồi mới báo cáo.

5. nguyenxuanvu1293

nguyenxuanvu1293 Thành viên rất tích cực

E cjngx không để ý mấy vụ này @@. E thấy khách thích thì mua thôi, chứ chèo kéo khó lắm

6. glinh2012

glinh2012 Bắt đầu nổi tiếng

vụ này e hóng thôi .

7. comgiadinh24h

comgiadinh24h Bắt đầu nổi tiếng

Theo em tự nghĩ thì sản phẩm chất lượng, tư vấn nhiệt tình nhưng khách hàng chưa phù hợp với sản phẩm của mình thì cũng khó để thuyết phục khách đặt hàng của mình.

Đơn giản như nhà em làm sản phẩm cơm hộp văn phòng: em tư vấn cũng nhiệt tình, chất lượng cơm nhà em cũng được nhiều khách đánh giá hài lòng và giá cả cũng hợp lý nhưng mà khách hàng em đang tư vấn chưa phù hợp với sản phẩm của em do cty họ có nhà ăn tập thể rồi.

Em ví dụ thế, nên bác cần lắm 1 sự kiên trì và đừng nản trí. Chuyện thuyết phục được để khách hàng mua hàng của mềnh không phải 1 sớm 1 chiều mà có được, nó là cả quá trình đó bác ạ!

8. Ms.Anh

Ms.Anh Cống hiến

em thấy tùy từng ngành nghề, ví dụ bảo hiểm chẳng hạn, đúng là phải thuyết phục nhiều mà :) chứ ko phải cái nào cũng phải độc đáo và get đúng đối tg, tất nhiên đúng đối tượng thì ko phải thuyết phục nhiều , chỉ cần quảng cáo thôi :)

webmaster thích bài này.
  9. hoa_thực phẩm chức năng

hoa_thực phẩm chức năng Thành viên rất tích cực

KH thích và chọn mua luôn là khi họ thực sự có nhu cầu và cũng thấy sp của bạn phù hợp nên KH mua ngay mà ko cần bạn chèo kéo.

Nhưng khi KH mới bắt đầu có nhu cầu thì trước rất nhiều sản phẩm cạnh tranh với bạn, bạn phải thuyết phục để KH đủ tin tưởng về sp của bạn để mua hàng.

Như vậy, để bán được hàng bạn phải có khả năng thuyết phục để KH tin vào sản phẩm mà bạn bán.

10. Mẹ Ber

Mẹ Ber Thành viên tích cực

Hii mình vụ điện tử thì chịu chết. mình cũng tham gia diễn đàn được 1 tháng thôi. cũng nhiều mẹ hỏi trên diễn đàn, nhiều mẹ hỏi qua nickSkype, điện thoại cũng có, tin nhắn riêng cũng có....Nhưng dù các mẹ mua hay không mua thì mình vẫn tư vấn cho khách tốt nhất, đúng nhất. Còn lựa chọn mua hay không mua là ở họ
    Đôi khi khách từ chối vì nhiều lý do: Có nhiều sản phẩm tương tự, giá cả, chất lượng, độ trung thành với nhà cung cấp cũ, kinh tế của họ nữa. Nhiều người muốn mua nhưng điều kiện họ chưa cho phép.Như tớ nè ngắm nhiều hàng của các mẹ mà chỉ dám hóng hớt..chứ có dám mua về đâu
    Thế nên chỉ cần thật lòng tư vấn..Nay họ không mua có thể ngày mai họ sẽ tới và có lúc nhớ tới ta...hoặc nhiều người khác sẽ được họ giới thiệu
    Vì thế hay luôn hy vọng vào ngày mai..Cố lên mẹ nó nhé

11. Thuốc Nam

Thuốc Nam Th uốc Nam chữa bệnh Gout

Bác Kiên rất có kinh nghiệm trong nghề Sale này, hóng những ý kiến của bác ^^

12. sangmai88

sangmai88 Bắt đầu nổi tiếng

Em thấy khách hàng thích sản phẩm nhà mình, cảm thấy phù hợp, giá cả hợp lý thì khách mua thôi ạ chứ thuyết phục cái mà khách không thích rồi khó lắm ạ, em không làm được

13. Thuốc Nam

cũng không hẳn đâu ạ, nhiều ng làm sale giỏi vì họ nắm đc điểm yếu của khách và có khả năng làm mềm lòng khách hàng. Chiều nay e đọc bài này cũng khá hay http://www.lamchame.com/forum/showthread.php/1332352-Cách-quot-túm-quot-hết-mọi-loại-khách-hàng!

comgiadinh24h thích bài này.
  14. comgiadinh24h

15. tamphaithien

Em cũng lựa công ty, chứ không alo bừa đau mẹ nó ạ. ccas cty họ cũng trả lời rất nhiệt tình. Khi em gửi báo giá qua, họ ok giá, nhưng khi em hỏi họ là anh/chị đặt hàng bây giờ nhé, vì leadtime cũng khá dài nên anh/chị đặt hàng bây giờ thì hàng sẽ về sớm hơn... bla nữa. Nhưng sau báo giá là khách lặn mất tăm.... Có điện thoại hỏi thì họ báo là ừ ừ, để anh/chị suy nghĩ.... Có khách em đt họ còn k bắt máy, trong khi trước đó giục em báo giá gấp cho họ, họ cần gấp. Ôi, khách hàng muôn màu muôn vẻ ấy.

16. teaxinh

teaxinh Bắt đầu tích cực

Klq nhưng e toàn bị mất od chỉ vì tiền ship
    Thực sự bán hàng lãi chả đc là bao đã để giá thấp nhất có thể rồi,nếu cứ fs thì lỗ mất
    Mà sao khách k hiểu nhỉ
    Chẳng lẽ lại tăng giá lên rồi để fs cho khách thích thì mới có nhiud od hơn hay chăng???
    Nản!!!!

17. comgiadinh24h

Thuận mua vừa bán bác ạ. Chẳng nhẽ để bán được hàng mà phải bán lỗ? Nếu khách hàng họ thực sự cần hàng thì khi mềnh dứt khoát là họ cũng biết mức giá đó là hợp lý rồi, lấy là ok rồi!

18. Thuốc Nam

khi làm giá mn phải tính đến các vấn đề phát sinh trong quá trình bán hàng chứ ạ

19. keli_smile

keli_smile Thành viên tích cực

Theo em , kinh nghiệp bản thân ạ !!!
    cái quan trọng mình có nhiệt tình tư vấn cho khách hàng k ạ ?> tư vấn trên tinh thần chọn sp tốt nhất phù hợp nhất dành cho khách hàng , khách hàng không ưng mình vẫn phải vui vẻ cảm ơn khách vì ít nhất khách cũng đã quan tâm đến sp của mình ạ hihi

chứ bây giờ e thấy nhiều bạn nhiều chị bán hàng đuổi khách , nhiều lúc e mua hàng cũng ngại hỏi vì sợ bị nghe nhưng k thái độ k tích cực ạ

20. Thuốc Nam

những người bán hàng cau cáu như muốn đuổi khách thì không bao giờ khá lên được trừ khi họ thay đổi ạ.
    ở chỗ e có bà bán thịt, khách không mua cái là hắt hủi rồi tiếng này tiếng nọ, họ mua hàng bên cạnh thì xua đi,... và ngày nào bá ấy cũng ế cả đống thịt chẳng ai thèm mua :D