Khác: tiêm canxi trong thời kỳ mang thai

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi be_xinh, 18/8/2009.

1. be_xinh

be_xinh Thành viên mới

các mẹ ơi em nghe có người nói là khi thai dc mấy tháng đó( em cũng ko nhớ rõ nữa..) thì nên đi tiêm canxi để em bé được cứng cáp, mà lại không lo bị lắng trong thận như khi mình uống viên canxi. không biết có phải không nữa. có mẹ nào có kinh nghiệm trong việc này thì chia se cho cả nhà biết nhé! :p

Xem thêm các chủ đề tạo bởi be_xinh
    Đang tải...

2. dieple

dieple Thành viên nổi tiếng

Năm ngoái mình mang thai, đi khám BS Cần sản C thấy đến 17 tuần BS mới cho uống 1 hộp Canxi sủi Sandoff 20 viên, mà cách 1 tháng sau mới lại uống tiếp. BS bảo là bổ sung nhiều Canxi không tốt, dễ bị sỏi thận, ung thư mà nên bổ sung qua các thực phẩm giàu canxi như sữa, tôm (ăn cả vỏ), cua, cá (rán giòn ăn cả xương). Đấy là mình bị chuột rút nhiều BS mới cho uống thế.

be_xinh thích bài này.
  3. tanoshi

tanoshi Thành viên chính thức

Em cũng chưa nghe ai nói là tiêm caxi cả.

4. bephutho

bephutho Thành viên tập sự

De an toan cho ca me va be tot nhat ban nen hoi y kien cua bac sy chu dung tu y tien gi vao nguoi ca

be_xinh thích bài này.
  5. daobong

daobong

Tớ lần đầu tiên nghe thấy đấy! bầu tớ uống đc mấy lần, chỉ uống sắt thôi, uông canxi buồn nôn nên ko uống, ăn đc, bầu lên 23kg!

be_xinh thích bài này.
  6. boxitthom

boxitthom Thành viên đạt chuẩn

Mình cũng chưa nghe thấy vụ tiêm canxi, nếu chỉ định tiêm chắc phải thiếu canxi lắm hoặc cơ thể khó hấp thụ.

Theo mình mẹ nó nên ăn nhiều các thực phẩm giàu canxi như sữa, hải sản. Nếu cần thiết thì bổ sung bằng đường uống. Mình đang dùng Calci Corbiere 10ml dạng ống ( nước ), ngày uống 1 ống, uống hết 1 vỉ 8 ống lại nghỉ 1 tuần sau đó uống tiếp.

be_xinh thích bài này.
  7. tittom

tittom Đủ quyền lập Họ

Mẹ nó ơi, đừng nghe "có người nói", hãy nghe chính bác sĩ đang theo dõi thai cho mẹ nó tư vấn nhé. Trong bất cứ trường hợp nào tiêm thứ gì đó vào người cũng nên theo chỉ định của bác sĩ, đặc biệt giai đoạn bầu bì & cho con bú. Hồi có bầu bé thứ nhất mình đi khám gặp 1 chị bị bác sĩ mắng xơi xơi vì tội tự uống canxi dạng ống dẫn đến con bị to gan. Choáng thật đấy. Mẹ nó nên hỏi ý kiến bác sĩ ấy.

be_xinh thích bài này.
  8. be_xinh

be_xinh Thành viên mới

cảm ơn các mẹ nha! mình cũng nghe nói là uống nhiều canxi ko tốt cho thận. mà bác sĩ khám thai cho cũng không dặn uống canxi, chỉ dặn uống viên sắt và vitamin tổng hợp. nhưng mà em tự mua canxi về uống được 20viên rùi, bg hết rùi không bít có nên uống tiếp không nhỉ?bg em mới đc 7 tuần thui.

9. phuonglan.phm

phuonglan.phm Thành viên chính thức

mình đc bác sỹ chỉ định tiêm canxi 2 lần khi mang thai, nhưng khoảng tháng thứ 4 mới tiêm và mình bị tê tay, chân nhiều nên bsy mới cho tiêm đấy

10. ME KEANU

ME KEANU

Sao bác sỹ khám cho tôi lại ko cho uống calci corbiere vì nói nó nhiều đường, calci saldoz thì nhiều muối...ko tốt cho thai nên toàn uống viên calcinol RB của Ấn Độ hoặc Deniolcal của HQ thôi bà ạ...Chả hiểu thế nào nữa nhỉ:confused::(

11. ME KEANU

ME KEANU

Theo tớ thì 7 tuần chưa cần uống đâu vì thời gian này hệ thần kinh và các bộ phận bé đang hình thành, chất cần chủ yếu trong giai đoạn này là sắt và acid folic...Ngoài 12w, xương bé mới bắt đầu phát triển mới cần bổ sung calci...Đừng tự ý bổ sung sớm, cái j cũng có 2 mặt của nó đấy