Tiêm vacxin cho bé- Nỗi lo của cha mẹ!

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi anhduc.eng, 27/11/2013.

1. anhduc.eng

anhduc.eng Thành viên chính thức

Hôm nay, Tôm 4 tháng 24 ngày!
    Ngày 24-8 con tiêm mũi đầu tiên : Viên gan B- lòng mẹ như lửa đốt, lo lắng
    Ngày 28.10 con nhỏ mũi bại liệt.
    Chưa dám cho đi tiêm mũi 5in1, vì có quá nhiều rủi ro. Nhưng chưa cho con đi tiêm thì sợ tiêm muộn hiệu quả thấp. Mọi người thì khuyên chờ xuống HN cho con tiêm mũi 6in1. Mẹ cứ lo lắng thấp thỏm, lòng vòng suy nghĩ.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi anhduc.eng
    Đang tải...

2. tranthanhlinh091201

tranthanhlinh091201 Thành viên chính thức

Ðề: Tiêm vacxin cho bé- Nỗi lo của cha mẹ!

Ko tiêm thì chẳng làm sao tiêm vào rùi bố mẹ như thêm bao gánh nặng, lo âu. Nhà mình cả 3 bé như là sợ tiêm hay sao ý mà cứ đến ngày tiêm thì lại ốm, ho, sổ mũi.chỉ tiêm viêmganB ( 3 tháng đầu), Lao (10 ngày sau đẻ nếu Là trẻ đủ ngày, đủ tháng, đủ cân) vậy thôi còn đâu nghỉ hết. Các cụ ngày xưa nuôi con có bao giờ tiêm tiếc j đâu mà con Vẫn khoẻ ầm ầm.

3. khanhcun

khanhcun Hàng mỹ authentic

tiêm dịch vụ mũi 6 trong 1 infrarix giá 700-800k/mũi í, ko sợ đâu, vacxin quinvaxem 5 trong 1 là của phường tiêm miễn phí nên mới hay có vấn đề thôi

4. ocbuu

ocbuu Thành viên nổi tiếng

con em chưa tiêm mũi 5 trong 1 đang boăn khoăn quá

5. Shopmechipbong

Shopmechipbong Thành viên tích cực

con mih stp hét rùi. sợ lắm k giám mang con ra đánh bạc

6. matongrungsonla

matongrungsonla 0912 601 315

Nhiều vụ vacxin làm em cũng lo lắng quá, ko biết có lên cho con đi tiêm ko?

7. Tâm Hoa Beautycare

Tâm Hoa Beautycare Thành viên tích cực

mn chủ quan quá. Các cụ ngày xưa có môi trường sống sạch sẽ hơn, ko phải ăn uống các loại rau thuốc sâu, thịt ôi thiu, giá hóa chất...ko bị ô nhiễm, nhiễm độc nọ kia nên ít bệnh hơn. Giờ từng đáy thứ, sinh ra bao nhiêu loại bệnh, ko tiêm phòng mình sợ con ko đủ sức đề kháng mà trônggs trọi lại được từng đó thứ bệnh tật. Mình chịu kho qua chỗ nào uy tín một chút để tiêm cho con. Mình hay tiêm ở Trung tâm y tế dự phòng Lò Đúc đoạn giao với Yecxanh í mn

8. dozec

dozec Thành viên đạt chuẩn

Nếu mà không tiêm cho trẻ thì nguy cơ mắc bệnh của trẻ còn cao hơn mẹ ạ.

9. trần hải nam

trần hải nam Thành viên đạt chuẩn

Mình trươc cũng cho con đi tiêm 2 mũi.
    1 mũi là 6trong 1 của bỉ hơn 700k.1 mũi là tiêm phòng tiêu chảy của mỹ là hơn 500k
    nhưng thực sự mình cũng chẳng yên tâm lắm nên mình quyêt định là ko cho con đi tiên nữa.
    Có lý do mà mình ko đi tiêm đó là bác sĩ mà vk mình khám khi mang bầu và nhà mình quen bác ý thì 2 cô con gái nhà bác chưa bao h tiêm mũi j dù đã đi học cấp 1 nên mình cũng ko tiêm cho con mình nữa.
    Nhiều lúc cái tâm lý làm cho người làm cha mẹ của chúng ta hoang mang và hoảng loạn về vấn đề nên hay ko nên tiêm và các vấn nạn của ngành y tế làm cho ta lo sợ.
    Nên mình nghĩ đây là quan điểm của riêng cá nhân mình thui còn tùy các bố mẹ nhé đó là khi con đã bệnh thì cũng sẽ phải vào viện hết thui các mẹ ah ko những thế các bé thể trạng yếu có khi tiêm xog lại ốm hơn.
    Chúc các mẹ có lựa chọn sao tốt nhất cho bé của minh

10. melinhbong20

melinhbong20 Bắt đầu tích cực

Con mình đc 5 tháng tuổi rồi, mình cũng lo lắng lắm, ko nên có nên cho bé đi tiêm ko. Bản thân mình hồi bé cũng ko tiêm mũi nào. Hiện tại vẫn chưa thấy có vấn đề gì nghiêm trọng

11. Minh Liberi

Minh Liberi

Bạn ăn nói chủ quan quá. Các cụ nhà bạn may khỏe chứ các cụ bên nhà chồng tớ một trận dịch mất hết, 7 người chỉ còn lại 2 người sống. Nói chung thì tiêm hay không tiêm đều có rủi ro, chỉ có điều tiêm phòng thì rủi ro sẽ ít hơn. Bây giờ không biết các bé lớp 1 thế nào chứ ngày mình học cấp 1 có một cái bảng những bệnh truyền nhiễm phổ biến có 6 bệnh: bạch hầu, ho gà, uốn ván, lao, sởi, bại liệt, thương hàn...trời ơi học đi học lại tới độ giờ hai mấy tuổi đầu cũng không sao quên được, trong 1 năm học giáo dục sức khỏe cực kỳ kĩ, ngày đó mà ăn xong, đi vệ sinh xong mà không rửa tay xà phòng là thấy tội lỗi nặng. Giờ thì mình thấy có vẻ lắng đi nên tivi nó cứ thi thoảng hô hào quảng cáo 5 bước rửa tay phòng bênh (hoặc giờ truyền thông đã phát triển hơn).

Theo mình thì nên tiêm phòng, nhưng chỉ tiêm khi sức khỏe các bé thực sự tốt, viêm mũi cũng không được tiêm. Còn các bé còn nhỏ, môi trường được giữ gìn không sao, sau này đi trẻ, rồi thì lớn hơn các bé bước ra môi trường ô nhiễm, thực sự không tiêm đến lúc bệnh lại hối. Có mẹ bảo thôi ko uống rota tiêu chảy, vệ sinh sạch sẽ là đc, đến lúc bé tiêu chảy do virus rota ngày đi hơn chục lần phải vô viện tiêm truyền đủ kiểu lại xót. Có mẹ nhìn thấy các con tiêm phòng sốt, chết, ai làm cha làm mẹ lại không lo, nhưng không tiêm tới lúc bệnh còn bao thuốc thậm chí ảnh hưởng tới thần kinh vào khổ hơn.

Tiêm hay không tiêm ---> Đều có rủi ro, đó là sự lựa chọn và không thể đảm bảo sự lựa chọn đó sẽ không khiến ta phải ân hận, vì vậy mới có câu "chưa thấy quan tài chưa đổ lệ", có điều tiêm phòng hiện vẫn là giải pháp tốt, nhờ nó mà ít nhát giờ đây 6 cái bệnh ở trên nó ko còn là nỗi kinh hoàng như một thời.

Sửa lần cuối: 1/12/2013
  12. gấunhỏ

gấunhỏ Guest

nghe mấy vụ tiêm vacxin rồi đột tử làm e cũng sợ quá, mỗi lần có thông báo đi tiêm phòng là cứ nơm nớp thôi, ngày xưa tiêm phòng là yên tâm mà giờ thì chẳng yên tâm đợc

13. chich 1b

chich 1b Bắt đầu nổi tiếng

giời ôi, hôm trước cho con đi tiêm viêm não nhật bản mà cứ dùng dằng nên hay ko nên, rồi chỉ sợ con thế nọ thế kia.
    Sao bây h tiêm cho con sợ thế ko biết.

14. thinhthikhuyen

thinhthikhuyen

e cũng hoang mang quá, mấy mũi quá thời gian tiêm mà ko dám cho con đi tiêm

15. hanhphuc_trontron

hanhphuc_trontron Nhà chỉ có tiếng cười

hôm thứ 7 vừa cho con đi tiêm , em nghĩ những mũi nhắc lại cứ phải tiêm thôi, còn những mũi mới cũng sợ thật

16. Me_VuMinh

Me_VuMinh Thành viên nổi tiếng

Em sợ lắm, từ tháng 3 đến giờ, gần hết năm rồi, chưa dám mang con đi tiêm lại

17. chungtinh

chungtinh Thành viên sắp chính thức

Công nhận là bây giờ có quá nhiều bé tử vong do tiêm vACXIN....Các mẹ lo lắng là cũng đúng thôi

18. hiendo79

hiendo79 0979033110 & 0943439646

Em cũng thấy rất nhiều bác sĩ lại chẳng cho con đi tiêm phòng mũi nào cả, nên nhìu khi cũng thấy hoang mang.

19. ỉn yêu

ỉn yêu Guest

đúng thật là nỗi lo của các mẹ.may mà 2 đứa nhà m qua hết giai đoạn tiêm phòng rồi.mồng 5 tháng trước trạm y tế xã m vằng gần như 1 nửa các bé đang trong độ tuổi tiêm phòng đến tiêm đấy.chẳng hiểu y tế nhà nước năm nay thế nào nữa

20. hatuyenlinh

hatuyenlinh Thành viên rất tích cực

bé nhà đc 13 tháng thì mình cho tiêm mũi viêm não Nhật Bản nhưng bé tiêm thuốc bị tác dụng phụ quá, sáng tiêm thì tối bị sôt cao gần 40 độ, uống hạ sốt thì chỉ hạ xuống còn 38.3, chân tay lạnh ngắt, người nổi đầy nốt, quấy khóc cả ngày lẫn đêm, cả nhà chỉ mẹ và bố thay nhau bế, bé sốt 1 ngày thì hết, nhưng sau đó ko ăn ko uống gì gần 3 ngày trời, sụt mất 1/2kg thịt. Hai vợ chồng thống nhất là ko tiêm mũi nhắc lại nữa, kệ. Con chị hồi xưa có tiêm mũi viêm não nhật bản này đâu. Giờ ko tiêm thì lo, mà tiêm vào thì cũng lo, mọi ngừoi bảo con mình lớn rồi nên có sức chống lại đc , chứ bé nào mà tầm 3-5 tháng bị phản ứng của vacxin thế này thì phải vào viện cấp cứu ngay. Sợ quá, bé nhà mình cũng hay bị sổ mũi ho, sốt nhưng chưa bao giờ quấy khóc như đợt đi tiêm vácxim bị phản ứng phụ như thế này.