Tranh luận: Tiếp thị liên kết có phải là KDĐC không ?

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi sumychamvn, 1/11/2015.

1. sumychamvn

sumychamvn Bắt đầu tích cực

Dạo này thấy có nhiều mô hình, lớp học và cả ti vi nói về Tiếp thị Liên kết hay kiểu như ( Affiliate Marketing ) nhưng cũng có nhiều người nói nó cũng chỉ là Kinh doanh đa cấp ( KDĐC) biến tướng, vậy các mẹ trên LCM có quan điểm như thế nào về điều, cùng chia sẻ học hỏi cái tiến bộ nhé.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi sumychamvn
    Đang tải...

2. leduong0105

leduong0105 tươg lai sẽ là bố lũ trẻ

Nó là đa cấp ạ. Đa cấp nôm na tức là người trên ngừoi dưới, người trên hưởng lợi từ người dưới mà affiliate hầu hết có mô hình này. Tuy nhiên affiliate ko hề xấu mà rất tốt là đằng khác. Em thì ko chơi Affiliate nhưng rất nhiều bạn bè đang chơi và kiếm được nhiều tiền, đáng nói là tiền của nước ngoài chuyển về chứ ko có tiền nào của dân mình cả.
    Và hơn nữa người tham gia hệ thống affiliate thường không mất chi phí để tham gia. Hiện tại ở Việt Nam có Lazada đã áp dụng mô hình này với hệ thống hasoffer. Thành công hay ko thì chưa rõ vì ít người chơi do hệ thống báo cáo doanh thu ko tốt.

3. sumychamvn

sumychamvn Bắt đầu tích cực

uhm mấy hôm nay lên youtube thấy nói về cái này quá trời, tìm mấy trang nước ngoài thì nó còn có cả các khóa học, mình đang nghiên cứu để áp dụng vào kinh doanh ở vn mình xem có ổn không ta.

4. leduong0105

leduong0105 tươg lai sẽ là bố lũ trẻ

Em tưởng anh làm bên mảng truyền thông thì cái này phải rành chứ. Hi. Có khi đang thăm dò cũng nên.
    Theo em thì làm hệ thống affiliate rất khó do cần bộ code có khả năng thu thập cookie, sinh mã id affiliate, hệ thống phòng gian lận. Tại VN thì chưa có nhiều cty triển khai được, ko phải là họ ko code được website mà do nhiều vấn đề khác. Hiện tại thì em có biết lazada và kyna áp dụng nhưng ko thành công lắm ( thất bại )
    Em ko rành affiliate lắm, anh có thể vào mmo4me của VN mình để trao đổi với các anh em chuyên gia trong nghề. Mấy anh em đó theo em so với trình độ thế giới thì ko thua xa đâu ạ.

5. namph81

namph81 Thành viên mới

Nôm na thế này để mọi người dễ hình dung, kẻo hiểu lầm lại nghĩ oan cho nhiều người thì tội cho họ.

1) Kinh doanh truyền thống thì thường có nhân viên kinh doanh cố định, đi tìm kiếm khách hàng, phát tờ rơi, chốt đơn hàng....
    Do vậy một công ty muốn bán nhiều hàng hơn thì hay triển khai cách phổ biến là tuyển nhiều nhân viên kinh doanh. Đối tượng này có lương cố định + thưởng theo doanh thu.

Ngoài nhân viên sales đó, các công ty hay có hình thức thuê cộng tác viên, hoặc nhờ mối quan hệ để tìm kiếm khách hàng giúp rồi trích lại phần trăm hoa hồng, tóm lại gọi chung là cộng tác viên hoặc môi giới hay cò tuỳ theo cách gọi.

2) Ngày nay, nếu không kinh doanh online, doanh nghiệp bạn hoặc sẽ chết, hoặc không phát triển được.
    Nếu bạn dựa vào mối quan hệ để lấy dự án, chúc mừng bạn.
    Còn nếu cạnh tranh thẳng tưng, khi bạn chưa xuất hiện và bán hàng trên internet, coi như bạn chưa từng...tồn tại.
    Khi dịch chuyển lên online, bạn cũng cần tuyển thêm đội kinh doanh online (hoặc đào tạo đội kinh doanh truyền thống kiêm online). Việc chuẩn bị nội dung, xây dựng thương hiệu, đóng gói sản phẩm, bán hàng online, chăm sóc khách hàng....đều là việc bạn phải làm giống hệt như kinh doanh truyền thống.

Còn đội ngũ affiliate, thực chất chính là đội cộng tác viên, hay môi giới hay cò ở trên mà thôi.
    Không hề có nghĩa đa cấp.

Rất nhiều người ngại đi bán hàng trực tiếp, họ không quen chém, không giỏi chốt sale, hay chỉ vì họ...ngại hoặc không biết giao tiếp. Tuy nhiên, với internet, nhiều khi họ thoải mái thể hiện quan điểm. Qua bàn phím mọi việc dễ dàng hơn nhiều.

Những người đó, kể cả kinh doanh truyền thống, bạn không phải trả lương cho họ, mà chỉ phải trích phần trăm hoa hồng khi giao dịch thành công. Affiliate hoạt động cũng CHÍNH XÁC theo cách như vậy.
    Họ có thể đăng bài review sản phẩm của bạn lên facebook của họ. Khi bạn của affiliate đó mua hàng, bạn trả công cho bạn cộng tác viên đó.

Hiện tại Việt Nam đang có rất nhiều lò luyện để đào tạo ra những người làm affiliate chuyên nghiệp.
    Nếu bạn có sản phẩm vừa tốt, vừa đem lại lợi ích cho nhiều người, chính sách giá tốt, sẽ rất thuận lợi để thu hút họ.

Nhưng trước khi đó, bạn phải có trang web bán hàng online, rồi bổ sung tích hợp tiếp thị liên kết cho trang web đó để có thể cho phép đăng ký cộng tác viên affilate, quản lý % hoa hồng....
    Có một số nơi uy tín cung cấp giải pháp này. Bạn cứ tìm "Tích hợp tiếp thị liên kết vào trang web" để tìm hiểu thêm.

6. Cố-Gắng-Mỗi-Ngày

Cố-Gắng-Mỗi-Ngày MỸ PHẨM MINISIZE CHÂU ÂU

Đa cấp là hình thức kinh doanh tiên tiến, vậy mà ở VN lại biến tướng thành lừa đảo khiếp thật

7. thuyhoang2018

thuyhoang2018 Thành viên chính thức

Nếu không biến tướng thì chân chính nó sẽ là như thế nào ạ?