Khác: Tiểu Đường Thai Kỳ-help

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi linhphuong08, 1/4/2016.

1. linhphuong08

linhphuong08 Thành viên chính thức

Em bé nhà mình được 29 tuần. Đi kiểm tra cân nặng bé được 1220g nhưng đến khi kiểm tra đường huyết của mẹ là 5.6. Bác sĩ kết luận bị tiểu đường thai kỳ chuyển sang khám bệnh viện nội tiết. Bác sĩ nói tiểu đường thai kỳ rất nguy hiểm có nhiều biến chứng sảy ra có thể gây nguy cơ dị tật cao cho bé. Mình hoang mang quá không biết phải làm như thế nào. Có mẹ nào đã trải qua tình trạng như mình cho mình xin ít kinh nghiệm với....

Xem thêm các chủ đề tạo bởi linhphuong08
    Đang tải...

2. metomcat

metomcat đồ sơ sinh giá rẻ

5,6 thì làm j đã sợ đâu b b điều chỉnh ăn uống rồi 1 tuần đi khám lại nhé

3. linhphuong08

Cảm ơn mn nhé. Nhưng không biết bây giờ nên ăn uống ntn?

4. thanhhongtran

thanhhongtran Thành viên rất tích cực

hóng, tớ cũng bị tăng cân nhiều nhưng k biết có ảnh hưởng gì k

5. linhphuong08

Nghe bs ở PSHN nói về những nguy hiểm gặp phải cho cả mẹ và bé khi mắc tiểu đường thai kỳ mà mình thấy hoang mang quá.

6. dacsanlongnhanhy

dacsanlongnhanhy 0978 249 568

Cải thiện chế độ ăn uống cho người mắc tiểu đường thai kỳ
    • Ăn một bữa sáng khoa học: Một bữa sáng lành mạnh giúp điều chỉnh nồng độ đường trong máu của bạn trong suốt buổi sáng. Hãy thử để có một bữa ăn sáng với thực phẩm có GI thấp. Cháo là một lựa chọn tốt bởi vì nó giải phóng năng lượng chậm và đồng đều. Hoặc bạn có thể chọn ngũ cốc nguyên cám và bánh mì, ăn kèm một thực phẩm giàu protein như một quả trứng luộc hoặc sữa chua ít chất béo. Đồ ăn có GI cao như bánh mì nướng, ăn cùng đường trắng và mứt có thể nhanh chóng tăng lượng đường trong máu của bạn.
    • Ăn nhiều loại thức ăn trong ngày: Ăn các bữa chính và bữa phụ với lượng trung bình mỗi ngày. Bạn cũng có thể ăn 2-4 bữa ăn nhẹ, bao gồm bữa nhẹ buổi tối để giữ cho lượng đường trong máu ổn định.
    • Ăn thực phẩm nhiều chất xơ: Những thực phẩm này có xu hướng chứa GI thấp. Điều này giúp giữ lượng đường trong máu của bạn không tăng quá cao sau bữa ăn. Thực phẩm nhiều chất xơ bao gồm: quả tươi và rau quả; bánh mì và ngũ cốc nguyên hạt; đậu Hà Lan và các loại đậu khác.
    • Ăn năm phần rau củ quả mỗi ngày: Hãy chắc chắn rằng bạn có ít nhất là năm phần quả và rau mỗi ngày: thêm quả vào bữa sáng của bạn; chọn hai loại rau trong bữa ăn chính của bạn.
    • Cắt giảm chất béo, đặc biệt là chất béo bão hòa: Sử dụng dầu olive hoặc dầu hướng dương để nấu ăn và trộn salad; Luộc, hấp thức ăn thay vì chiên xào; Cắt chất béo từ thịt.
    • Không bỏ bữa ăn: Hãy thử ăn các bữa tại cùng một thời điểm mỗi ngày và có cùng một lượng thức ăn. Điều này sẽ giúp lượng đường trong máu của bạn ổn định hơn.
    • Không ăn quá nhiều thức ăn có đường: Hãy thử cắt giảm hoặc bỏ kẹo, thức uống có gas… Những thực phẩm này có chứa các loại đường đơn giản, nhanh chóng làm tăng lượng đường trong máu của bạn.
    Bạn có thể pha loãng nước ép trái cây với nước lọc. Chỉ nên uống nước quả pha loãng một lần/ngày. Phần còn lại nên sử dụng nước lọc.

7. linhphuong08

Thank b! Hôm qua mình đi kiểm tra ở nội tiết các chỉ số đều không được tốt. Có biểu hiện của bệnh tiểu đường. Bác sĩ ko kê đơn thuốc chỉ dặn về ăn uống điều độ cắt giảm tinh bột. Nhưng thực sự mình không biết cân đối những cái nào nên và không nên ăn. Mình lo lắm không biết nên làm thế nào. Rất sợ ảnh hưởng đến sức khỏe của bé. Mẹ nào đã trải qua thời kỳ như mình chia sẻ kinh nghiệm cho mình về thực đơn hàng ngày của các mẹ để mình học theo với. Cảm ơn các mẹ nhiều nhé!!!

8. richardmom

richardmom Thành viên nổi tiếng

ủn cho mẹ nó

9. linhphuong08

Thank mn nhé!

10. me elly

me elly Bổ trợ lái xe B2 0983868830

mình đây, ăn cơm thì ít nhưng sáng nào cũng xôi và chuối, thêm sữa bầu nữa, chỉ số đường huyết 9,7 lận. con to 3,6kg, bs bảo ăn ít thôi, mà ăn có 2 bát cơm thì còn giảm vào đâu, nên kệ cứ ăn. thế nên mn thay đổi theo chiều hướng ăn nhiều rau, thịt, giảm tinh bột, xôi, ngô, bánh mì, kẹo bánh các loại đồ ngọt thôi.

11. linhphuong08

Từ hôm đi khám về mình cũng đã cố gắng thay đổi chế độ ăn. Sáng ăn cháo yến mạch nấu với thịt nạc hoặc trứng+1 hộp sữa chua không đường. Ăn như vậy thấy cũng dễ chịu hơn không có cảm giác khó chịu như khi ăn các đồ ăn khác vào buổi sáng. Mình cũng không uống sữa bà bầu nữa mà chuyển sang sữa vinamilk thanh trùng không đường. Ngày 3 cốc sữa vào tầm 10h sáng, 2h chiều và tối trước khi đi ngủ. Cơm cũng không dám ăn nhiều,mỗi bữa có 1/2 bát cơm + rau thịt cá. Hoa quả vẫn ăn bình thường. Mn có kinh nghiệm cho mình hỏi có uống được nước dừa không nhỉ? Không biết chế độ ăn của mình như vậy có ít quá so với bà bầu không? Bây giờ là giai đoạn bé tăng cân nhanh, cần nhiều dưỡng chất trong khi mẹ ăn nhiều lại lo lượng đường huyết tăng cao...

12. mai huong 41

mai huong 41 Thành viên sắp chính thức

Ăn giảm tinh bột nhé b. Vdd 1 bữâ 2 chén cơm giảm lại 1 chén, (chắc chắn k no) bù llaji ăn nhiều thịt rau. Chia thành nhièu bữa ăn cách nhau 2 tiếng. K cần kiêng sữa bầu, uống sữa bầu sau ăn cơm 2 tiếng là ok. K ăn ngọt, cũng như k nêm đường,bột ngọt khi chế biến món ăn, nêm nhạt. Mình áp dụng thế lượng đường giảm ngay. (Mình còn uống thêm sữa ensure cho người tiểu đường vì luôn có cảm giác đói). Đừng lo nghĩ nhiều ảnh hưởng đến con nhé b! Chúc 2 mẹ con khỏe mạnh

13. nhamnhi123

nhamnhi123 Thành viên đạt chuẩn

Mẹ này giống y mình, phải ăn rau 5 phần, ăn cơm khoảng 1/3 bát, còn lại ăn thịt, uống bổ sung sữa Glucenra.

14. Ca bống

Ca bống Thành viên tích cực

Nguoi binh thuong thi duong huyet la 6,4. Cua ban 5,6 lam gi da bi duong huyet, ban kham o dau la vay

15. lemanhha

lemanhha HOA HỒNG TÂM DUYÊN

mẹ nó sang nội tiết thăm khám lại và hạn ché ăn đồ ngọt nhé

16. nhamnhi123

nhamnhi123 Thành viên đạt chuẩn

Chắc bạn này làm nghiệm pháp đường huyết, tớ Hom khám ở phụ sản tw đường huyết cả 3 mức đều cao, nhưng ra bạch mai xét nghiệm lúc đói đúng mức 6,4, habc1 là 5,6, bác sỹ bảo cao cứ 3 ngày nộp kết quả mệt lắm, đi lại cũng gần 15km

17. tranam

tranam Thành viên chính thức

em cứ ăn đồ ngọt kiểu như chè, sữa ensure ngọt quá là nôn không biết thế nào?