Cần giúp: Tìm Nơi Lưu Trữ Tế Bào Gốc Cho Trẻ Sơ Sinh An Toàn

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi nhinhan, 17/7/2019.

1. nhinhan

nhinhan Thành viên tập sự

Gia đình tôi đang có kế hoạch lưu trữ tế bào gốc cho con trai chưa chào đời. Tuy nhiên, vẫn đang lo lắng hai vấn đề, đó là việc thu thâp tế bào gốc có gây tổn thương hay di chứng cho con và mẹ không. Vấn đề thứ hai là phương pháp lưu trữ ở đâu thì an toàn và chất lượng nhất Việt Nam hiện nay. Mong các bạn có kinh nghiệm giúp tôi tìm nơi lưu trữ tế bào gốc cho trẻ sơ sinh an toàn. Cám ơn các bạn.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi nhinhan
    Đang tải...

2. buonkhon

buonkhon Thành viên tập sự

Tế bào gốc của trẻ sơ sinh được lấy ở dây rốn và bánh nhau sau khi em bé chào đời nên không có ảnh hưởng gì đến mẹ và bé đâu bạn. Mình cũng có chút kinh nghiệm lưu trữ tế bào gốc tại ngân hàng nước ngoài tại VIệt Nam rồi nên có thể chia sẻ với bạn vài thứ. Ngân hàng lưu trữ tế bào gốc mình đang hợp tác là Medeze. Đây là đơn vị tế bào gốc có trụ sở ở Thái Lan hiện được rất nhiều người dân bên đó ủng hộ, một phần vì chuyên môn và phần khác là nhờ vào công nghệ hiện đại. Người Thái mặc dù có tư tưởng và chính sách về lĩnh vực tế bào gốc là khá thoáng, nhưng không phải vì vậy mà ai cũng có thể mở dịch vụ này được. Ngược lại, đối với vấn đề sức khỏe thì họ lại khá khắt khe trong tiêu chuẩn chọn lựa. Chì có Medeze là nơi được người Thái họ tin tưởng về uy tín và chất lượng chuyên môn. Nay họ mở cả văn phòng đại diện tại Việt Nam để người Việt cũng có thể sử dụng công nghệ của mình một cách hợp pháp thì lý do gì mà mình lại không chọn họ chứ. Bạn cứ suy nghĩ kỹ đi nhé.