Hà Nội: Tinh nghệ - tinh chất chiết xuất từ củ nghệ vàng

Thảo luận trong 'CÁC SẢN PHẨM, DỊCH VỤ KHÁC' bởi kutin3009, 21/9/2009.

1. garung_ganha

garung_ganha Thành viên mới

Ðề: Tinh nghệ - tinh chất chiết xuất từ củ nghệ vàng

PM đặt hàng mà chả thấy mẹ nó trả lời j cả. Hic, có bán lẻ 2 lạng ko bạn?

2. chuotchit2008

chuotchit2008 Thành viên rất tích cực

c ui, nghe tinh nghệ hay quá. da mặt e xấu ghê cơ, định mua vài lạng xem ntn? chị tư vấn e cách dùng (uống và đặp mặt bao nhiêu lần / tuần nhé). e ở Đà Nẵng chị có ship hàng ko?

3. thuong nguyet

thuong nguyet Thành viên tập sự

trên thị trường hiện nay có rất nhiều nơi bán tinh bột nghệ.Nên em muốn hỏi chị một số câu hỏi:
    1- làm sao để biết sản phẩm của chị có pha bột nghệ hay không? sorry chị nếu câu hỏi có nhạy cảm! vì em muốn mua để uông dài hạn nên muốn hỏi kỹ
    2- tinh bột nghệ quý ở lượng %Curcumin . vậy sản phẩm của chị lượng Curcumin còn được khoảng bao nhiêu? làm sao để biết?
    3- sản phẩm của chị làm bằng máy hay bằng thủ công
    4- uống tinh nghệ vào lúc nào thì tốt? trước khi ăn bao nhiêu phút hoặc sau khi ăn bao nhieu phút

4. kutin3009

kutin3009 Bắt đầu tích cực

Hi bạn, mình đang mở lại Topic này. Mong bạn tiếp tục ủng hộ!!!
    Uống tinh nghệ để có làn da đẹp: Tinh nghệ sẽ không có tác dụng ngay như 1 số loại mỹ phẩm khác. Nhưng nếu bạn dùng thường xuyên và đều đặn hằng ngày mình tin da mặt bạn sẽ cải thiện đáng kể đó.
    Cách dùng: Uống 1-2 thìa tinh nghệ 1 ngày. pha với nước ấm và 1 thìa mật ong - còn có tác dụng tốt cho tiêu hóa và dạ dày.
    Đắp mặt 2 lần/ 1 tuần. Pha với nước lọc hoặc sữa tươi ko đường. Đắp khoảng 15 phút rồi rửa sạch. ( không bị vàng da đâu nhé)

5. kutin3009

Mình làm theo phương pháp thủ công.
    Tinh nghệ uống trước hoặc sau khi ăn đều được. Uống tốt nhất vào buổi sáng.
    Bạn dùng thử để biết tác dụng nhé. uy tín là trên hết mà.
    Cám ơn bạn đã quan tâm!

6. kutin3009

Sr mẹ nó nhá!
    Mình đang mở lại Topic đây. Mẹ nó còn nhu cầu thì alo nhé!

7. kutin3009

Nghệ và những món ăn bổ dưỡng

Các nhà khoa học đã xác định công dụng của nghệ: chống viêm loét dạ dày, giúp giảm cholesterol trong máu, kháng viêm, lợi mật, thông mật, kích thích tế bào gan và co bóp túi mật; tinh dầu
    Nghệ có tên khoa học là Curcuma longa L, thuộc họ gừng, có chứa chất màu curcumin là sự phối hợp của 3 chất curcumin 1,2,3, cùng với tinh dầu (3-5%) tạo nên màu vàng sáng nhạt, mùi thơm dễ chịu và có tác dụng rất tốt đối với sức khỏe của con người.

Các nhà khoa học đã xác định công dụng của nghệ: chống viêm loét dạ dày, giúp giảm cholesterol trong máu, kháng viêm, lợi mật, thông mật, kích thích tế bào gan và co bóp túi mật; tinh dầu. Một số thành phần hóa học của nghệ có tác dụng ức chế nhiều loại vi khuẩn và nấm gây bệnh, trong đó có trực khuẩn lao, các trực khuẩn lỵ. Nghệ còn có tác dụng làm đẹp da.

8. kutin3009

Bún xào nghệ:

Nguyên liệu: Bún, thịt heo, tim, cật, heo

- Gia vị: Củ nghệ, tỏi băm, hạt nêm, đường, tiêu, dầu ăn, hành lá, hẹ.

Chế biến

- Cho dầu ăn và tỏi băm vào chảo, phi vàng, cho thịt heo, cật và tim heo vào xào, tiếp tục cho nghệ đã giã nhỏ vào xào chung. Khi cật và tim heo vừa chín tới, cho bún vào xào chung, đảo đều tay cho bún thấm nghệ. Cuối cùng, cho hẹ và hành lá vào, trộn đều lần nữa. Tắt bếp, rắc chút tiêu lên, món ăn đã hoàn thành.

9. kutin3009

Canh cá nấu nghệ

Nguyên liệu:

Cá chép; quả dọc hoặc khế, cà chua, nước dùng, nghệ, dầu ăn, gia vị, hành, thì là, các loại rau sống

Mỡ nước: 0,1 kg

Chế biến:

- Cá rửa sạch, cắt khúc, ướp với muối và nước nghệ

- Quả dọc bóc vỏ. Cà chua thái miếng vừa ăn, thì là và hành thái nhỏ

- Đun nước dùng cho sôi.

- Cho dầu vào chảo chiên cá.

- Cho đầu hành lá và trái dọc vào xào, sau đó bỏ vào nồi nước dùng đã sôi, tiếp tục bỏ cá đã chiên vào, đun nhỏ lửa. Khi cá chín, cho cà chua, nêm gia vị vừa ăn. Trước khi tắt bếp, cho hành và thì là vào.

10. kutin3009

Cá kho nghệ

Nguyên liệu:

- Cá lóc (cá sặc, cá trèn...)

- Nghệ, hành lá, ớt, nước mắm, đường, hạt nêm, dầu ăn, dừa tươi

Chế biến:

- Rửa sạch củ nghệ, giã nhuyễn.

- Làm sạch cá

- Ướp cá với nghệ, nước mắm, đường, bột nêm, hành băm, ớt băm khoảng 15 phút cho ngấm.

- Cho cá vào nồi, cho nước dừa tươi, dầu ăn vào, đun trên lửa nhỏ cho đến khi nước kho sánh lại.

- Dọn cá ra đĩa, xếp vài lát nghệ lên trên.

11. kutin3009

Làm trắng và trị mụn siêu tốc với mặt nạ bột tinh nghệ sữa chua

Mặt nạ bột tinh nghệ, sữa chua sẽ khá mát và dịu nhẹ, những tinh chất tự nhiên giúp bạn thư giãn tối đa trong quá trình sử dụng.
    Từ quá trình tìm hiểu công dụng của bột tinh nghệ, sữa chua

Sau mỗi chuyến đi công tác ngắn hoặc dài ngày, làn da của tôi thường nổi nhiều mụn, sạm hẳn đi và đầy vẻ mệt mỏi. Cơ thể tôi sau chuyến công tác cũng dường như kiệt sức và kéo theo làn da tôi cũng vậy.

Do công việc quá bận rộn trong những ngày này mà tôi không có thời gian hoặc quên luôn cả việc mang kem chống nắng hoặc kem dưỡng da như bình thường. Chính vì thế, làn da của tôi sau chuyến đi thường khô và không mịn màng, chúng lại xỉn màu hơn bình thường.

Tôi đã thử nghiệm khá nhiều với những sản phẩm chăm sóc da, các sản phẩm làm đẹp đang có bán trên thị trường. Tuy nhiên, việc tìm mua chúng mất khá nhiều thời gian và đôi khi hiệu quả không được như mong đợi.

Chính vì thế, sau nhiều ngày tìm hiểu công dụng của các loại mặt nạ dưỡng da tự chế tôi thấy rất tâm đắc với công thức làm đẹp và hồi sinh làn da mệt mỏi chỉ bằng bột tinh nghệ và sữa chua.

Và sau khi áp dụng biện pháp làm đẹp đơn giản chẳng hề tốn kém này, thành thật mà nói tôi thấy da tôi được hưởng lợi rất nhiều. Chỉ cần tận dụng các nguyên liệu có sẵn trong tủ lạnh, bạn có thể dễ dàng tự chế loại mặt nạ này và cho làn da trắng sáng, khỏe mạnh hơn.

Với tôi, củ nghệ hay bột nghệ luôn là một loại gia vị yêu thích của tôi cho mỗi món ăn tôi chế biến. Bởi vì khi cho thứ gia vị này vào các món ăn, những thực phẩm sẽ được khoác lên chiếc áo vàng đẹp đẽ và hấp dẫn. Ngoài ra, nhận thấy lợi ích của củ nghệ với sức khỏe như chống viêm nhiễm, chống lão hóa và là chất khử trùng tốt nhất nên tôi đã càng có thêm động lực để áp dụng làm mặt nạ cho làn da mình.

Tôi cũng nhớ ngày còn nhỏ, mẹ tôi thường sử dụng nghệ tươi bôi hoặc dán chúng trên những vết bầm tím, vết sẹo non trên da của tôi và nó đã giúp chữa lành và ngăn ngừa nhiễm trùng.

Tôi cũng tìm hiểu những công dụng của mật ong và nhận thấy những chất dinh dưỡng có trong mật ong cũng là một trong các tác nhân chống oxy hóa giúp chống lại tổn thương cho làn da. Và mật ong làm cho làn da mềm mại và sáng da hơn.

Còn về sữa chua thì giúp giữ ẩm cho da. Sữa chua cũng giúp loại bỏ các tế bào da chết. Nó làm cho làn da mịn màng và như được trẻ hóa.

Đến thực hành làm đẹp và cho kết quả bất ngờ

Qua quá trình tìm hiểu những công dụng của bột tinh nghệ, sữa chua và mật ong, tôi nghĩ rằng, tại sao mình lại không thử áp dụng chúng cho mặt tiền nhỉ. Và sau 1 tháng chăm chỉ áp dụng, da mặt tôi không còn dấu hiệu mệt mỏi, xỉn màu của chuyến công tác nữa. Nó thật sự đã sáng hơn, hết mụn và đặc biệt mịn màng, hồng hào hơn.

Thực ra, cách thức tự làm mặt nạ tinh nghệ và sữa chua, mật ong rất đơn giản các bạn gái à, lại chẳng hề tốn kém và mất nhiều thời gian hàng ngày đâu nhé.

Thành phần:

- 1 chén sữa chua lạnh (sữa chua mua về để ngăn mát tủ lạnh)

- 2 muỗng canh mật ong

- 2 muỗng cà phê bột tinh nghệ

Những thứ bạn sẽ cần:

- Một bát sạch để trộn và thìa để khuấy

- Một lọ thủy tinh tiệt trùng để lưu trữ nếu bạn lười không muốn ngày nào cũng phải trộn.

Cách làm:

- Cho sữa chua, mật ong và bột nghệ với tỉ lệ như trên và trộn chúng trong một chiếc bát sạch. Sau đó khuấy cho đến khi chúng thành một hỗn hợp mịn. Lúc này hãy cho hỗn hợp trên vào bình và để chúng trong ngăn mát tủ lạnh.

- Dùng hỗn hợp này tối đa trong 1 tuần. Hết 1 tuần, bạn hãy chịu khó làm hỗn hợp mới nhé.

Cách sử dụng

- Rửa sạch mặt bằng xà phòng dịu nhẹ với nước ấm và vỗ cho làn da tự khô.

- Áp dụng thoa hỗn hợp trên thành mặt nạ trên mặt và giữ chúng trên mặt trong 15 phút.

- Rửa chúng với nước lạnh và thoa kem dưỡng ẩm của bạn thường xuyên ngay sau đó.

Lưu ý:

Mặt nạ bột tinh nghệ, sữa chua sẽ khá mát lạnh và dịu nhẹ. Mùi tự nhiên của mật ong và sữa chua giúp bạn thư giãn tối đa trong quá trình đắp mặt nạ.

Da trở nên mềm mại và giàu sức sống nhanh chóng. Bạn có thể cảm nhận được sự khác biệt này sau khi rửa mặt.

Đặc biệt, các loại mặt nạ này không có hại, không lo dị ứng và nó rất tiện lợi vì dễ tìm mua hoặc chế biến.

12. oanhkiều

oanhkiều Thành viên rất tích cực

em bị nóng trong người kinh niên, thường xuyên bị táo bón, lở miệng do nhiệt, gần đây đi khám còn bị trĩ nội nữa, mặc dù em uống nhiều nước, ăn uống ra xanh đây đủ. do đó, em nghĩ là cơ địa của em bị nóng rồi. vậy em uống tinh bột nghệ có sợ bị nóng thêm ko hả chị? chứ em cũng ham hố làm đẹp da lắm! he...

13. kutin3009

Hi bạn, mình chưa thấy ai uống kêu bị nóng bạn ah. Nếu nóng 1 tý chẳng qua là do mật ong uống cùng thui.
    Nếu bạn bị nóng thì bạn nên uống tinh nghệ + nước lọc ( uống nhiều nước nhé). Vì tinh nghệ có tác dụng cho cả hệ tiêu hóa nữa nên chắc bạn uống 1 mà tác dụng lại gấp 2-3 lần đó :>

Nhà mình bgio cả nhà uống rùi, từ ông bà đến chồng mình. Nói chung dùng đều đặn rất tốt.
    Cám ơn bạn đã quan tâm, có j ủng hộ mình nha!

14. kutin3009

SỰ KHÁC NHAU GIỮA TINH NGHỆ VÀ BỘT NGHỆ
    Tinh bột nghệ được làm từ củ nghệ tươi, nhưng không phải là bột nghệ nghiền như nhiều người thường lầm tưởng. Nghệ tươi sau khi rửa sạch, xay nhuyễn, hòa với nước và qua nhiều lần lọc tạp chất và phơi khô ta sẽ thu được tinh bột nghệ. Nó là tinh chất cao cấp được tinh chế từ củ nghệ, có chứa chất curcumin có tác dụng rất tốt cho sức khỏe. So với bột nghệ thì tinh nghệ đã được lọc bỏ bớt dầu nghệ (dầu nghệ rất có hại cho gan) nên tinh nghệ không có mùi hăng, rất dễ uống. Đồng thời tinh nghệ sẽ mịn và nhuyễn hơn so với bột nghệ.

15. cún vịt 1903

cún vịt 1903 Bắt đầu tích cực

Cho mình đăng ký 500gr tinh nghệ nhé! (500gr là free ship rồi bạn nhỉ?), cứ mua thử từng ý trước đã, nếu ok thì lại mua nhiều hơn! mình sắp sinh nên đem sớm cho mình đc k? Tks bạn! Chúc chủ top đắt hàng nhé!

16. kutin3009

Uh, Free ship mẹ nó ah.
    bạn cho mình tên, số điện thoại và địa chỉ để mình giao hàng nha mẹ nó
    Cám ơn mẹ nó đã ủng hộ!

17. kutin3009

Uh, Free ship mẹ nó ah.
    bạn cho mình tên, số điện thoại và địa chỉ để mình giao hàng nha mẹ nó
    Cám ơn mẹ nó đã ủng hộ!

18. kutin3009

Cam on me cunvit, se giao cho me no trong thoi gian som nhat.

19. phuongnguyengreen

phuongnguyengreen Thành viên kỳ cựu

Mẹ nó ơi cái này khó uống lắm fai k? Hic. Nhà mình thỉnh thoảng bm chồng hay nấu thịt gà với nghệ tươi, mình thấy mùi vị nó khó ăn quá cơ...

20. kutin3009

Khong phai dau. Cai me no nau an la bot nghe do. Con day la tinh nghe ma. De lam 1kg tinh nghe phai can 20-25kg nghe tuoi moi lam ra.
    Rat de uong, pha 1thia tinh nghe voi 1thia mat ong uong con thay ngon ay chu.
    Me no thu dung nhe.

phuongnguyengreen thích bài này.