tôi cần sự giúp đỡ !!!!!!!!!!!!!!!!!!!

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi __Kem__, 2/4/2011.

Tags:
  1. __Kem__

__Kem__ Thành viên tập sự

Em trai tôi năm nay 17 tuổi, đã từ lâu em tôi đã chơi bời tụ tập với những thanh niên hư hỏng tập hút thuốc, chơi bạc. Dù mẹ tôi đã cố gắng rất nhiều quan tâm bảo ban nhưng mọi điều dường như là vô ích. Ba tôi nghiên rượu nên không hề quan tâm tới gia đình. Có thể nói em trai tôi không còn sợ ai trong gia đình nữa. Nó có thái độ coi thuờng ba tôi. Còn mẹ tôi thì yếu đuối, không làm gì đc nên nó không sợ.
    Hiện nay em tôi đã chơi lô đề, cờ bạc nợ đến 15triệu. Em tôi thường xuyên trốn học đi chơi. Bị chủ nợ săn đón đánh đập nên càng ko dám tới trường. Khi mẹ tôi biết đc nó nhất quyết đòi nghỉ học vì sợ bị dánh. Nó cũng không chịu để mẹ tôi trả nợ cho. Nó nói chuyện của nó thì nó tự lo. Không cần ai quan tâm. Thái độ thật sự rất bất cần đời. Nhưng tôi biết nó vẫn muốn đi học. Vì thương mẹ nên không muốn mẹ lo lắng.
    Tôi và mẹ rất cần sự tư vấn của mọi ng. Chúng tôi nên làm gì để kéo em tôi trở về với gia đình ? làm sao để em .tôi tỉnh ngộ và ngoan ngoãn trở lại ?
    Mong nhận đc trả lời sớm nhất có thể.
    Cám ơn Diễn đàn. Cảm ơn mọi ng.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi __Kem__
    Đang tải...

2. bangsoto

bangsoto VietNhatClub

Ðề: tôi cần sự giúp đỡ !!!!!!!!!!!!!!!!!!!

có một ý tưởng thế này xem gia đình có xem xét :
    1. cho đi bộ đội nghĩa vụ ( cố gắng cho vào các nơi đóng quân xa xa )
    2. cho đi Công an Nghĩa vụ ( cái này cũng khó với gia đình nào không có nhiều quan hệ )

đây là ý kiến riêng nhé !

phuongedu thích bài này.
  3. bangsoto

bangsoto VietNhatClub

có một ý tưởng thế này xem gia đình có xem xét :
    1. cho đi bộ đội nghĩa vụ ( cố gắng cho vào các nơi đóng quân xa xa )
    2. cho đi Công an Nghĩa vụ ( cái này cũng khó với gia đình nào không có nhiều quan hệ )

đây là ý kiến riêng nhé !

nguyenthuyhoao_ma_mi thích.
  4. tcamtrang

tcamtrang Thành viên rất tích cực

Theo mình thì nên động viên em bạn tu chí và để cho gia đình trả nợ trước đã. Sau đó tùy vào học lực mà quyết định học tiếp hay xin đi học nghề gì đó.

5. phuongedu

phuongedu

Mình cũng nghĩ như bạn này, nên cách li và cách đi nghĩa vụ quân sự là tốt nhất, như thế ko phải là hại em bạn mà sẽ giúp em bạn trưởng thành hơn.
    Gia đình tớ còn thấy là các trường ĐH, 1 năm nên yêu cầu sinh viên đi nghĩa vụ quân sự 3 tháng nữa cơ, vì giờ ít con, nhiều người làm to mà ko biết làm cái gì trong gia đình cả, thậm chí, ko biết giúp đỡ phụ nữ nhấc cái xe bị đổ, đơn giản vì sợ dơ ngưòi... hay vít cái chặn cửa cũng phải gọi ông thợ mộc trong khi chỉ cần có cái tuốc lơ vít 4 cạnh là mình làm được....

o_ma_mi thích bài này.
  6. o_ma_mi

o_ma_mi Đủ quyền lập Họ

Em đồng ý với ý kiến của chị này ạ.
    Em xin chia sẻ với chị chủ topic về trường hợp của người thân và bạn bè em.
    - Trường hợp 1: Bạn thân e, cùng quê, học cùng cấp 2.
    Về tính cách: Sống rất cởi mở, nhiệt tình với bạn bè. Học cũng khá. Nhưng khổ nỗi, cũng lại rất thích kết bạn với những người xấu, như những đứa bạn lêu lổng, chơi bời, ko có mục đích sống. Bạn e đánh nhau rất nhiều, vào viện cấp cứu, bị công an bắt vì gây rối trật tự....Rất nhiều.
    Bạn ý thi ĐH trượt, sau 1 thời gian, bạn ý quyết định đi bộ đợi, theo lời khuyên nhủ của bố mẹ và gia đình. Nhà bạn ý cũng thuộc gia đình có máu mặt, quen biết nên vào đc bộ đội chuyên nghiệp.
    Bây h, sau 4 năm, bạn ý đã trưởng thành rất nhiều. Bọn e thỉnh thoảng vẫn đùa rằng: nếu ngày đấy ông ko quyết tâm vào bộ đội, rất có thể bây h bọn tôi phải vào nhà đá thăm ông. Là một người bạn thân, e nhận thấy sự chín chắn, trưởng thành rất lớn do môi trường rèn luyện của quân đội mang lại cho bạn e.
    - Trường hợp thứ 2: Anh trai của bạn đại học e: Phải gọi là giang hồ, đàn anh đàn chị có tiếng ở quê. Cấp 3 bị đuổi mấy lần, chuyển hết từ trường nọ sang trường kia.
    Cũng nhờ gia đình khuyên nhủ đc, mà bây h sau 1 thời gian vào bộ đội, đã có đc 1 vị trí nhất định, đc cơ quan cử đi đào tạo và huấn luyện ở Campuchia.
    Hai trường hợp mà e biết rõ, đều đã trưởng thành rất nhiều và có đc sự thành công. Môi trường rèn luyện của quân đội e nghĩ là phù hợp với em chị.
    Vấn đề là gia đình và bạn bè phải khuyên nhủ đc và quan trọng nhất là để em ý hiểu đc lẽ phải.
    Chúc chị vui và giải quyết đc mọi việc suôn sẻ

7. beyeu09

beyeu09 Thành viên sắp chính thức

Rất chia sẻ với bạn. Có vẻ mọi người trong nhà đang ở trong bầu không khí căng thẳng và bế tắc quá nhỉ. Giải pháp đi bộ đội, nghĩa vụ quân sự là một giải pháp cũng hay đó. Môi trường rèn luyện rất tốt. Nhưng bạn và mẹ cũng cố gắng nói chuyện tâm sự, lắng nghe thêm em bạn nữa. Rất may là em đó cũng còn biết thương mẹ. Như vậy là tình cảm gia đình vẫn còn gắn bó, nên cố gắng dùng tình cảm gia đình để kéo em ý về. Chúc may mắn nhé. Đừng nóng giận hoặc đánh giá, bình luận gì hành động của e ý cả, chỉ lắng nghe và cố gắng hiểu, thông cảm với các việc làm của e ý.

8. __Kem__

__Kem__ Thành viên tập sự

cảm ơn mọi ng nhiều. nhưng em trai tớ đang học lớp 10. dù thế nào thỳ cũng phải học hết THPT đã chứ. tớ và mẹ đã cố gắng rất nhiều. giờ mẹ tớ đang cố gắng thuyết phục ba tớ đưa đón em tớ đi học. Nhưng cả ba và em tớ đều không thích chuyện này.

9. cupid.

cupid. Bắt đầu tích cực

Đúng vậy trong môi trường nghĩ vụ sẽ tu luyện người ta thành 1 người khác theo hướng tích cực hơn.

10. MẹMon

MẹMon Guest

Mình cũng đang rơi vào tình trạng như chủ Top.Cảm ơn các mẹ đã cho ý kiên,mình sẽ cho cậu em đi công an nghĩa vụ vì nhà có người quen.