Kinh nghiệm: Tôi Chọn Mua Bếp Điện Từ Junger Để Đổi Lấy Sự Bình Yên Trong Nhà

Thảo luận trong 'Nội trợ, Mẹo vặt' bởi MecuPug, 13/4/2017.

1. MecuPug

MecuPug Thành viên tập sự

Có mẹ nào đang dùng bếp điện từ không nhỉ, vào đây cùng chia sẻ kinh nghiệm với chị em nào. Chả là đầu năm nay gia đình em có mua một chiếc bếp điện từ nhãn hiệu Junger tại trung tâm thương mại Lotte, thay thế cho chiếc bếp gas cũ xỉn ở nhà, tính đến nay đã được hơn 4 tháng rồi, vì thế em cũng có một vài trải nghiệm muốn chia sẻ với các mẹ đã dùng hoặc sẽ có nhu cầu mua bếp điện từ.
    Sở dĩ gia đình em quyết định mua bếp từ là vì mẹ chồng em muốn thế. Nói thêm một chút về nguyên nhân mà mẹ chồng em bắt phải đổi sang bếp điện từ, trước đây, nhà em dùng bếp gas âm kính nhìn cũng đẹp và sang trọng lắm, chả có gì đáng để phàn nàn cả. Cho đến một ngày, đúng ngày cô em chồng đang nấu cơm thì không hiểu vì lý do gì mà mặt kính của bếp đột ngột phát nổ thành nhiều mảnh nhỏ bắn tung tóe khắp nhà. Theo em thấy thì không phải nổ bình gas mà là do nóng quá nên mặt kính không chịu nổi nhiệt và tự động phát nổ. Cũng may mà không có ai bị thương ngoài cái bếp nổ tan hoang. Sau hôm đó mẹ chồng em nhất quyết phải bỏ bếp gas đi và thay bằng loại bếp khác.

Em cũng chả có kinh nghiệm gì về vụ bếp từ nên cứ đi thẳng đến mấy trung tâm thương mại, vào thẳng các gian hàng của mấy thương hiệu nổi nổi như Fagor, Bosch, Kitchmate, Junger hay Kata để tai nghe, mắt thấy, tay xờ cho nó đảm bảo. Mấy tiếng đồng hồ lăn xả, cuối cùng nhà em cũng chọn được một em bếp có vẻ hợp lý với giá tiền 21 triệu, đó là bếp SIS66 của thương hiệu Junger. Nếu so về giá thì bếp nhà em có vẻ cao hơn so với mấy loại bếp thường bán ở Mediamart hay Trần Anh, tuy nhiên em vẫn quyết mua vì những lý do sau:
    - Thứ nhất là em thích dùng hàng chính hãng, có nguồn gốc xuất xứ rõ ràng. Nhiều loại bếp rành rành là made in China mà cứ nói là bếp của Đức với bếp của Hàn, trong khi bếp Junger nhà em mua, nhân viên show luôn những giấy tờ xác nhận hàng nhập khẩu nguyên chiếc. Chồng em làm bên khai hải quan thành ra việc xác thực với em chỉ là chuyện nhỏ.
    - Thứ hai, em thấy bếp cũng có nhiều tính năng và hình thức bên ngoài rất đẹp. Nhìn bên ngoài bếp có kết cấu rất đơn giản, chỉ một màu đen bóng phẳng lì nhưng sau khi được lắp đặt xong, quả thật chiếc bếp này làm phòng bếp nhà em sang trọng hẳn lên.
    - Cuối cùng em chọn mua loại này vì em thấy chính sách bảo hành của họ khá tốt, hỏng hóc họ sẽ đến tận nhà bảo hành, mình không cần mang bếp đến trung tâm bảo hành để chầu chực chờ đợi như nhiều hãng khác.

Sau khi rinh em bếp điện từ Junger Sis 66 này về, em có một số review thực tế như sau để chia sẻ cùng các chị em bằng hữu đây ạ. Đầu tiên là những mặt tốt của bếp điện từ:
    - Về độ dễ khi dùng thì khỏi phải bàn, em cứ tưởng bếp gas là loại bếp dễ dùng nhất rồi nhưng hóa ra dùng bếp điện từ còn đơn giản hơn. Chỉ việc ấn nhẹ là bếp hoạt động. Cái thú vị của bếp từ là điều khiển bằng cảm ứng, chỉ cần lướt nhẹ các ngón tay trên mặt bếp y như khi các mẹ dùng smartphone vậy thôi.
    - Nói về chất lượng bếp thì bản thân em với vai trò là đầu bếp chính trong gia đình, em thấy bếp điện từ dùng cực tốt luôn đấy ạ. Thích nhất là những hôm sáng dậy vội vàng nấu đồ ăn cho mọi người, nếu là trước đây dùng bếp gas, có đun nồi nước thôi mà cũng phải chờ đến phát sốt ruột, chuyển sang bếp từ thời gian nấu nhanh hơn hẳn. Vừa đặt nồi nước lên bếp, quay qua cắt mấy gói mỳ tôm mà đã thấy nước sôi rồi. Về khoản này em nghĩ, bếp điện từ chắc vô địch.
    - Trong quá trình dùng, đôi khi em vô ý nấu canh bị trào hẳn ra bếp, đang hoảng hồn tìm cách tắt đi vì sợ hỏng bếp thì đã thấy nó đã tự động tắt rồi, không như bếp gas trước đây, nhỡ có làm đổ thức ăn ra bếp là một lúc sau khí gas độc hại sẽ xì ra khắp phòng.
    - Tiếp đến là về việc vệ sinh, nhà mẹ nào có phòng bếp đẹp đẹp mà không có nhiều thời gian lau chùi dọn dẹp thì em khuyên các mẹ dùng bếp từ đi ạ. Nếu là bếp gas, muốn cọ rửa phải tháo từng bộ phận ra rồi ngâm vào nước rửa bát một lúc rồi lấy nước cọ bếp lau lại một lần nữa vừa lích kích mà vẫn có thể chưa sạch hẳn, nhưng với bêp điện từ thì khác, chỉ cần 1 chai nước cọ bếp và 1 chiếc khăn là xong. Đơn giản như lau một chiếc mặt bàn. Cái này em không hề nói quá, nhà mẹ nào dùng rồi sẽ tự biết ạ.
    Phía trên là những điểm tốt của bếp điện từ, còn dưới đây là những điểm em thấy chưa được hài lòng về chiếc bếp này.
    - Đầu tiên là bếp điện từ tốn điện ạ. Nhiều người bảo không tốn nhưng bản thân em lại thấy nó tiêu tốn khá nhiều điện. Ngày trước không dùng bếp từ thì hóa đơn điện mỗi tháng của gia đình em chỉ trong khoảng 800-900 nghìn đồng đổ lại, từ ngày chuyển qua xài bếp điện từ mỗi tháng phải trả ít nhất là 1tr 300 nghìn tiền điện. Tức là dôi dư đến hơn 500 nghìn chỉ dành cho em bếp này. Không biết nhà các mẹ mỗi tháng cho hết bao nhiêu cho bếp từ ạ? Như nhà em dùng là ít hay nhiều?
    -Thứ hai là chế độ khóa bếp thật ra chẳng có tác dụng gì. Theo như giới thiệu của hãng thì khi nào không dùng, người sử dụng nên ấn vào nút khóa, bếp sẽ bị vô hiệu hóa, muốn mở lại phải giữ phím đấy một lúc thì bếp mới lại hoạt động bình thường được. Tính năng này sinh ra nhằm đối phó với tình huống trẻ em hoặc vật nuôi vô tình chạm vào bếp. T
    uy nhiên thực tế, đã có lần con mèo nhà em nhảy lên bếp và đứng 1 lúc trên phím khóa, ngay sau đó bếp được mở lại luôn mà không phân biệt được do người hay động vật chạm vào. Cũng may lần đó em phát hiện kịp thời nên rút luôn ổ cắm nguồn ra cho yên tâm.

Các mẹ ạ, đúng là cái gì cũng có mặt tốt và mặt xấu, tuy nhiên với đánh giá chủ quan của bản thân, em thấy bếp điện từ vẫn rất đáng để mua nếu mình biết cách khắc phục những hạn chế của nó. Ví dụ như sau khi nấu nướng xong xuôi, em rút luôn phích cắm ra và dùng các loại nồi chuyên dụng để tiết kiệm điện hơn.
    Nói chung, em thấy vẫn khá là hài lòng khi dùng bếp điện từ của hãng Junger này. Trên đây là một vài chia sẻ của em, không biết có ai cùng chung quan điểm với em không ạ? Các mẹ cùng vào chia sẻ đi nào.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi MecuPug
    Đang tải...

2. Phongnd22

Phongnd22 Thành viên đạt chuẩn

May mà nổ kính chứ không phải nổ bình ga thì toi rồi đó bạn. Dùng bếp ga thì phải hết sức cẩn thận không nguy hiểm lắm đó

3. MecuPug

Ừ nấu món hầm nên lâu bạn ạ, bếp nóng lại mùa hè nóng nữa nên tự dưng kính vỡ bung luôn. Sợ kinh khủng khiếp haizz

4. HoangThu_08

HoangThu_08 NỒI HẤP ĐA NĂNG 3 TẦNG:ĐỒ SÔI,HẤP GÀ CẢ CON...

Sợ nhỉ. Hic nhà em thì vẫn đang dùng bếp gas thôi.

5. MecuPug

Bếp ga dùng cũng có lợi ích nhưng mà cần phải thận trọng hơn thôi, nấu xong bạn chịu khó khóa van ga với k nên dùng vỏ ga cũ là được.

6. khanhly90

khanhly90 Thành viên chính thức

Mình cũng chuyển sang dùng bếp từ được khoảng mấy năm rồi, dùng thích hơn hẳn bếp gas.

7. MecuPug

đồng ý với bạn :D giờ đang dùng bếp từ mà chuyển lại dùng bếp ga chắc k muốn ăn quá

8. Quốc Hữu

Quốc Hữu Thành viên tập sự

Mình mua bếp 68 Junger mua siêu thị LotteMart Q7. Thích nhất bộ nồi. Mình dùng gần cả năm vẫn không sao cả. Đúng là hàng xịn có khác. Còn về bếp thì kg phải bàn. Khi mua cũng tham khảo đủ hiệu. Nhưng suy cho cùng Junger có nhiều chi nhánh. Hầu như tất cả trên mọi vùng miền. Nên sẽ an tâm về chế độ bảo hành. Nhưng tiền điện xem xem ga thôi. Kg rẻ 1 nữa như nv nói đâu. Dc cái nhà bếp sạch. Dễ lau chùi. Nói chung là like Junger

9. metonny

metonny Thành viên rất tích cực

hic , sợ quá