Tranh luận: Tôi Có Nên Sinh Con Nữa?

Thảo luận trong 'Các vấn đề gia đình khác' bởi hatran2016, 14/8/2018.

1. hatran2016

hatran2016 Thành viên tích cực

Chuyện là đời không cho ai hết cái gì. Xét ở khía cạnh này thì tôi rất sướng nhưng xét ở khía cạnh kia thì tôi lại rất khổ. Tôi có 1 người chồng thương vợ, yêu con hết mực, quan tâm đến tâm tư suy nghĩ của vợ, thu nhập tốt, hay giúp đỡ nhà vợ. Nhưng tôi lại có bố mẹ mới ngoài 50 tuổi đã bệnh tật, ko có lương, không công ăn việc làm, mẹ tôi thì tính đồng bóng, khó tính hay chửi bới mọi người trong nhà, không hiểu chuyện; Bản thân tôi sức khỏe cũng không được tốt.
    Dông dài vậy để mọi người hiểu được hoàn cảnh của tôi. Vấn đề chính của tôi hiện nay là tôi đang băn khoăn không biết có nến sinh thêm con không. Tôi năm nay 32 tuổi đã có 1 con trai, tôi rất muốn sinh thêm 1 con nữa nhưng vấn đề là sức khỏe của tôi không được tốt. Tôi không bị bệnh gì quá nghiêm trọng nhưng tiền sử bị thấp tim (yếu tim), có thời gian bị stress nên có hiện tượng tim đập nhanh. Hiện tại bệnh tim của tôi đã ổn định, ko phải dùng thuốc gì cả nhưng cơ địa tôi không được khỏe như người bình thường.
    Nếu sinh thêm con khả năng tôi phải nghỉ làm hẳn, chấp nhận mất việc để ở nhà dưỡng thai và chăm con nhỏ, khi nào con cứng cáp mới đi làm lại được. Nếu mình tôi thì chẳng sao - chồng tôi nuôi vợ con 1 thời gian trong khi tôi sinh nở thì cũng chỉ hơi ngại. Nhưng khổ nỗi là tôi còn đèo bòng bố mẹ đẻ của tôi, Hiện tại tôi đang cung cấp cho ông bà 3-4tr/ tháng, nhưng nếu tôi nghỉ sinh con thì dự kiến cũng phải cung cấp cho 2 ông bà ít nhất 2 triệu/ tháng cùng em trai nuôi bố mẹ. Hiện tại em trai tôi thì hoàn cảnh cũng không dư giả gì.
    Nếu tôi sinh con mà nghỉ ở nhà thì chắc hẳn nhà chồng và hàng xóm sẽ dị nghị rất nhiều vì chồng tôi phải nuôi 1 lúc 3 mẹ con, rồi lại cung cấp hàng tháng cho bố mẹ vợ. Điều này làm tôi rất ngại. Chồng tôi là người có thu nhập khá (khoảng 60tr/ tháng), nhà cửa sẵn có không phải thuê.
    Tôi định nói chuyện với chồng rõ ràng về việc nếu tôi sinh thêm con mà phải ở nhà 1 thời gian thì anh vẫn phải cho bố mẹ tôi 2-3tr/ tháng nhưng lại rất nể chồng và khó mở lời. Bản thân tôi rất muốn có thêm con nữa. Mọi người cho tôi lời khuyên với.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi hatran2016
    Đang tải...

2. maitrang1610

maitrang1610 Cún yêu

Em nghĩ chị cứ bàn bạc thẳng thắn với chồng rồi hãy đi đến quyết định, giờ mình còn khả năng sinh được thì cố gắng sinh chị ạ

3. thanhthuyvt46

thanhthuyvt46 Bánh kẹo giá rẻ 0911039596

Với thu nhập như thế, lại không phải thuê nhà, mình nghĩ ck mn vẫn có thể nuôi nổi 3 mẹ con, rất tốt là khác, mỗi tháng phụ với bố mẹ 2-3tr thì vẫn không vấn đề gì, vẫn có thể tiết kiệm dc mn ạ, vì nhiều nhà lương 2 vc chỉ hơn 10tr, nhà ở nhà thuê, người ta vẫn nuôi dc vợ con, nói chung ở hoàn cảnh nào thì theo hoàn cảnh đấy thôi, chứ biết thế nào là đủ. Mình nói như thế để thấy rằng bạn vẫn có đk hơn rất nhiều người, nên việc sinh con chẳng có gì đáng phân vân cả. còn việc ck phụ vk gửi phụ cấp cho bme vk cũng là điều nên làm mà.

hatran2016 thích bài này.
  4. lelumber

lelumber Thành viên tích cực

Cuộc đời là của bạn không ai thay bạn lựa chọn được cả.
    Còn ông bà nếu còn khỏe mạnh kiếm gì đó cho ông bà làm, rảnh rỗi sinh nông nổi, ông bà có bệnh cũng nên đi lại giao lưu sinh hoạt hội người già, dưỡng sinh hồi từ thiện nhiều cái cũng không cần nhiều sức có thể hoạt động cho khỏe mạnh, Người khỏe mạnh cứ ru rú trong nhà cũng thành bệnh nói gì.

Con cái thì lòng hiếu thảo có bao nhiêu cho bấy nhiêu, bạn cũng cần khéo léo cả 2 bên nội ngoại chứ chỉ chăm chăm bên ngoại chồng bạn nghĩ thế nào.

Sinh con là chuyện 2vc, sinh được thì cứ sinh lấn cấn sau này lại nuối tiếc, mà những thứ đã qua rồi nuối tiếc day dứt ko tìm lại được

kutehehe thích bài này.
  5. phamhoanghai

phamhoanghai Thành viên tập sự

CHÀO CÁC MẸ!
    EM CÓ BÁN TINH DẦU CÁC LOẠI, DÙNG RẤT TỐT CHO SỨC KHỎE, LÀM QUÀ TẶNG CŨNG HAY!
    CÁC MẸ ỦNG HỘ EM NHÉ!

6. Võ Văn Vinh

Võ Văn Vinh Thành viên chính thức

Con đông thì vui nhà vui cửa, sau chúng có anh có em

7. simgphone

simgphone Thành viên mới

60tr tháng thì ko pải suy nghĩ gì mẹ nó. Tưởng 10-20tr còn khó chứ với mức thu nhập vậy thì phụ giúp bố mẹ vk 1 thời gian chắc cũng ko sao đâu. Mẹ nó nc vs ck xem sao nhé.

8. namvn95

namvn95 Thành viên chính thức

mn mới có 1 con trai thì cũng hơi ít mà mn cũng không phải là nhiều tuổi quá em thấy mn nên đẻ thêm đứa nữa khổ trước sướng sau mn ạ

9. Mẹ Kem iu

Mẹ Kem iu Bắt đầu nổi tiếng

CK mn thu nhập tốt lại yêu thương vk con nên mình nghĩ ck bạn sẽ ủng hộ bạn thôi. Bạn cứ trao đổi vs ck và nói rõ quan điểm của mình với mong muốn nhận được sự ủng hộ từ ck xem sao. Vì bạn mới 32 tuổi nên sinh luôn còn kịp, càng để lâu càng ngại í. Gia đình nên có thêm em bé để anh chị em còn có sự chia sẻ tình cảm nữa. 1 mình thiệt thòi nhiều lắm! Chúc bạn mọi điều như ý!

10. powtrung

powtrung Thành viên sắp chính thức

Kinh tế chồng chị khá là ổn chị ạ, cứ cố gắng 1 đứa nữa đi chị ạ

11. dinhvihaiphong

dinhvihaiphong Thành viên đạt chuẩn

12. 24hStore

24hStore Thành viên tập sự

Khi có thêm 1 con, bạn nói là sẽ nghỉ việc ở nhà chăm, vậy là mọi thứ sẽ đổ dồn bên chồng bạn. Đàn ông lúc chịu quá nhiều áp lực, gánh nặng rất dễ nổi nóng và stress, rất có thể sẽ ảnh hưởng đến tình cảm vợ chồng. Nên bạn cố gắng tâm sự với chồng trước thì tốt hơn, vì bạn đã ngoài 30 mà còn không đc khỏe mạnh thì càng về sau sinh con sẽ càng nguy hiểm thôi.

13. webchuabenhtri

webchuabenhtri phòng khám thái hà

cáng nhiều con càng vui các mẹ ạ nếu có đủ khả năng nuôi thì sinh ok

14. minipanda

minipanda Bắt đầu nổi tiếng

việc mình mình làm, sợ j ai dị nghị chị ơi.

15. minipanda

minipanda Bắt đầu nổi tiếng

Việc chị chu cấp cho bố mẹ 3-4 triệu/tháng thì chồng chị có biết ko, chị có nói với chồng ko ?

16. nguyenlien_27

nguyenlien_27 Windy

Với mức thu nhập đó của chồng chị và sự chuẩn bị từ trước của cả hai vợ chồng thì việc đó hoàn toàn có thể mà mom. Mình đủ tiềm lực tài chính thì ko sao cả. Vợ chồng e lương chưa được nửa của chồng chị nhưng mà vì con thì ok hết.

17. Bonyeuxinhdep123

Bonyeuxinhdep123 Thành viên tập sự

60 triệu một tháng thì lo gì mẹ nó

18. doahoadai

doahoadai Thành viên sắp chính thức

cứ bàn bạc với ck cụ thể mom ạ. Con cái là do cả 2 vk ck chứ có phải mình mình quyết định đâu. Lỡ ck mom có ý muốn có thêm bé nữa thì sao. Còn việc phụ cho bố mẹ mình thì cũng rất nhạy cảm, hơn nữa thì cũng nói với bố mẹ hoàn cảnh sắp tới của mình để xem ông bà nói sao

19. thanhnhan95

thanhnhan95 Thành viên sắp chính thức

Chuyện này phải bàn bạc với chồng thì 2 người mới đưa ra được quyết định đúng chị ạ. chuyện con cái, tiền bạc đều là chuyện của 2 người. Còn về bố mẹ chị, em nghĩ chị nên kiếm việc gì đó nhẹ nhàng cho 2 bác làm và cùng chia sẻ khó khăn. Chứ việc con cái cũng ko thể để chậm thêm nữa, càng lớn tuổi lại càng khó sinh thêm, chị có bệnh lại càng khó.

20. hatran2016

hatran2016 Thành viên tích cực

chồng mình lo được nhưng vấn đề là mình không được chủ động mà rơi vào thế thụ động. Tin chồng thì vẫn tin nhưng trong lòng không khỏi áy náy vừa là nể chồng, ngại nhà chồng, ngại dư luận, vừa lo lắng nhỡ có lúc nào đó "cơm ko lành canh ko ngọt" thì tôi có thể mất cả quyền nuôi con....Nhưng mà... có lẽ tôi vẫn tin chồng tôi vì trên đời chẳng có gì là tuyệt đối, hiện tại chồng tôi vẫn rất tốt và đáng tin. Chỉ là nghỉ làm 1 thời gian chứ không phải ở nhà cả đời ăn bám chồng.