Than thở Tôi Có Sai Lầm Khi Kinh Doanh Đa Cấp?

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi minchankun92, 10/6/2016.

1. webmaster

webmaster Stay hungry. Stay foolish

Nói vậy là không đúng. Có nhiều trường hợp lừa đảo nhưng cũng nhiều công ty làm ăn nghiêm túc.

Đang tải...

2. webmaster

webmaster Stay hungry. Stay foolish

Người VN mình rất nhiều người muốn làm ít hưởng nhiều. Chẳng thế mà hầu hết các nước trên thế giới tẩy chay cộng sản nhưng dân mình lại ủng hộ đem nó về áp dụng.

Hy vọng chúng ta khôn ngoan ra và nhận thức được ra giá trị thực phải trải qua nỗ lực và cố gắng. Và mong đợi kiếm lời thật nhiều mà không cần bỏ công sức lao động, học tập, nghiên cứu... là không tưởng và rất dễ bị lợi dụng.

3. BẢO TRÂN ĐẶNG

BẢO TRÂN ĐẶNG Thành viên mới

Bạn nói rất đúng. NPP rất nhiều nên cty k thể quản lý hết đc. Nhiều người vì lợi nhuận và cấp bậc mà đã cố ý bóp méo sự thật. Chỉ cần 1 con sâu sẽ làm giàu nồi canh thui. Cho nên mọi người mói có định kiến về đa cấp. haiza k biết khi nào mới có đa cấp đúng nghĩa.

4. BẢO TRÂN ĐẶNG

ad nói hay quá. ở đời làm gì có chuyện ngồi mát ăn bát vàng được mãi. Mấy người muốn kiếm lời thật nhiều mà không cần bỏ công sức lao động, học tập, nghiên cứu nên khi nghe tới cái mô hình kim tự tháp là ngây ngất với lợi nhuận rùi. Khi bỏ tiền ra để trở thành nhà phân phối thì mới vỡ mộng rùi kêu là bị đa cấp lừa đảo. Ừ một phần thì bị lừa nhưng phần còn lại thấy lợi là lao vào mà không tìm hiểu kỹ. :(.

webmaster thích bài này.
  5. kinkin1992

kinkin1992 Thành viên tập sự

hiện nay cũng có nhiều công ty kinh doanh theo kiểu đa cấp ( bán hàng trực tiếp tới người tiêu dùng), nhưng nó không phải là đa cấp. mình thì rất ủng hộ hình thức này.

6. kinkin1992

kinkin1992 Thành viên tập sự

Bạn nói rất đúng. mình hiện ở đà nẵng bạn có biết cty đa cấp nào k? mình muốn tham gia dự hội thảo

7. Bùi Hào Nam

Bùi Hào Nam Bắt đầu nổi tiếng

Mình không biết công ty đa cấp nào trong đấy, mà mình cũng không quan tâm đến nó lắm.

8. dvquyettpland

dvquyettpland Chuyên viên tư vấn BĐS Hà Nội, SĐT: 0918 224 861

Đa cấp không xấu, đó là một nghệ thuật tạo mạng lưới bán hàng mà có rất nhiều mẹ trên LCM đang áp dụng.
    Tuy nhiên phải định nghĩa lại bán hàng đa cấp là gì?
    Bán hàng đa cấp lấy "bán hàng" là cốt lõi chứ toàn thấy xây dựng mạng lưới làm cốt lõi thì ai mới là người bán hàng và mang doanh thu về.
    Thiết nghĩ bạn sai ở chỗ là chọn nhầm công ty thôi
    Chúc bạn may mắn lần sau và có nhiều kinh nghiệm hơn

BẢO TRÂN ĐẶNG thích bài này.
  9. BẢO TRÂN ĐẶNG

các mẹ trên LCM đã áp dụng như thế nào chỉ giúp e với ạ.

dvquyettpland thích bài này.
  10. dvquyettpland

Thì bạn đăng lên đây tìm cộng tác viên phân phối hàng hóa hoặc tìm đại lý phân phối. Có cắt hoa hồng cho đại lý. Thế là đc rồi

11. BẢO TRÂN ĐẶNG

thanks ạ. em cũng có nguồn mỹ phẩm xác tay đang có ý định kinh doanh.

dvquyettpland thích bài này.
  12. thinhthikhuyen

thinhthikhuyen

Thực ra, kinh doanh đa cấp là mô hình rất hay và thành công ở nước ngoài, nhưng tại sao nó lại trở nên khó khăn như vậy khi làm ở Việt Nam? Phải chăng mình đã sai lầm khi chọn kinh doanh đa cấp?
    ---
    Khó với VN vì sản phẩm đa cấp ở VN giá trị thực sp chỉ bằng 1/10, đôi khi 1/50 so với giá bán ra

13. dvquyettpland

Bạn đăng lên lamchame đi, có nhiều mẹ có ý định kinh doanh sẽ làm cộng tác

14. DucThuan92

DucThuan92 Thành viên tập sự

Mình thì nghĩ rẳng còn tùy mục đích bạn khi bước chân vào mô hình đa cấp này là gì?

Nếu bạn tham gia hệ thống này chỉ lý do duy nhất là vì tiền! Thì mình nghĩ đó là phương hướng sai lầm. Nó sẽ ảnh hưởng rất nhiều đến tư duy, thái độ, và cách kiếm tiền của chúng ta sau này( vì mình nghĩ đi theo con đường này, chắc chắn sẽ có 1 điểm dừng)

Còn nếu bạn tham gia với tinh thần học hỏi thì mình nghĩ điều này rất tốt. Trong một số trường hợp mô hình đa cấp này sẽ giúp bạn phát triển kỹ năng mềm rất tốt! Ví dụ điển hình là khả năng giao tiếp. Sẽ rất khó khăn cho con đường kinh doanh sau này của bạn nếu bạn không có được kỹ năng này. Hoặc là kỹ năng thuyết trình. Những buổi thuyết trình trên sân khấu nhiều người giúp bạn hoàn thiện bản thân mình hơn, tự tin hơn...

Mình xin nhấn mạnh lại là mình không khuyên ai làm bất cứ điều gì hết! Mà mình chỉ muốn nói "trước khi làm một việc gì đó, hãy xác định mục đích rõ ràng"

star678 thích bài này.
  15. vagrifood

vagrifood Thành viên chính thức

Người ta lao động làm gì? Là để kiếm tiền lo cuộc sống. Tham gia đa cấp để kiếm tiền là mục tiêu duy nhất, nên chả có gì để đánh giá đó là phương hướng sai lầm.

16. DucThuan92

oh chào bạn! Đa số mọi người tham gia hệ thống là vì tiền, điều này không có gì phải bàn cải, vì đa số mọi người đều bị đồng tiền, "tương lai màu hồng" nào đó cuốn hút.
    Nhưng không có nghĩa nó là mục đích duy nhất nhất đâu bạn ạ! Còn 1 lượng người đến với đa cấp chỉ để phát triển những kỹ năng mềm của mình.

Còn để đánh giá việc tham gia đa cấp để kiếm tiền có phải là phương hướng sai lầm hay không? Họ có phải kiếm được tiền như những lời chào mời họ tham gia trước đây hay không? Vấn đề này hãy để người trong cuộc tự trả lời...

17. vagrifood

Không biết bạn đã từng tham gia cty đa cấp nào hay chưa, Hay bạn chỉ ở ngoài nhìn vào và đánh giá như thế?
    Tham gia đa cấp hay làm bất cứ công việc lao động/kinh doanh nào đều là kiếm tiền cả. Kiếm tiền là mục đích cao cả nhất để người ta lao động, là thành quả của sức lao động. Còn việc kiếm đc tiền nhiều hay ít, thành công hay thất bại trong việc kiếm tiền thì đó là kết quả từ rất nhiều yếu tố khác nhau, như dân gian hay nói là "thiên thời, địa lợi, nhân hoà".
    Còn theo ý chủ quan của bạn, tham gia đa cấp không vì mục đích kiếm tiền, mà để training các kỹ năng mềm, thì cuối cùng, những kỹ năng này cũng sẽ hỗ trợ bạn kiếm tiền trong công việc khác, và mục đích bạn muốn đc training cũng chỉ là kiếm tiền =)).
    Riêng chủ quan của mình thì mình chả ủng hộ đa cấp đa cũng gì ở VN cả, nó chả phải là một hình thức kinh doanh tiên tiến hay mới mẻ gì cả, nó đã xuất hiện từ thập niên 50-60 ở thế kỷ trước rồi. Nó chỉ là một hình thức khác của phân phối, mọi người kiếm tiền chỉ dựa trên hệ thống phân phối, không hề tạo ra giá trị gia tăng, nên ít có lợi cho phát triển kinh tế. Mình ủng hộ việc sáng chế và nền kinh tế dựa trên sản xuất.

18. DucThuan92

Bạn thích đặt nặng vấn đề tiền bạc quá nhỉ? Nếu bạn muốn nghĩ phát triển các kỹ năng mềm như kỹ năng giao tiếp, kỹ năng thuyết trình.... chỉ để "kiếm tiền", ngoài ra k còn giá trị gì khác, thì ok, mình không còn ý kiến j nữa!
    Dù gì cũng cám ơn những ý kiến của bạn!:D

19. vagrifood

Hì hì, mình không phải là người có quan điểm lựa chọn "sống nghèo nhưng bình yên".

20. Nguyễn Thành Cư

Nguyễn Thành Cư Thành viên mới

giờ vẫn có rất nhiều người vẫn bị dụ dỗ vào làm đa cấp, đặc biệt là sinh viên mới đi học.