Tôi dạy con không học từ sách vở , tôi chỉ dạy những điều tôi đã trải qua các mẹ ạ.

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi minh1010, 19/8/2014.

1. minh1010

minh1010 Thành viên mới

Xin chào các mẹ , tôi là một người cha có 1 con trai đầu lòng, chỉ mới 1 tuổi ,có lẻ tiêu đề đó chính là điều tuơng lai tôi sẻ dạy con mình nhưng hôm nay tôi xin kể về câu chuyện cuộc đời tôi để tôi đúc kết kinh nghiệm sau này tôi sẽ dạy con mình. Câu chuyện chỉ bao gồm những chuyện nhỏ nhặt đối với tôi từ lúc nhỏ bởi cha mẹ bởi ông bà , bạn bè , thầy cô.
    (Có thể bài viết sẻ dài vì tôi kể chuyện đúc kết từ đời mình và thời gian là bắt đầu tôi còn nhỏ , các bạn trên LCM thông cảm cho mình vì văn hơi dài nha mình sẻ rút ngắn lại những điều cần thiết)

Từ khi chúng ta có nhận thức được mọi sự việc xảy ra đối với mình và đó là một điều gì đó rất ấn tượng khiến chúng ta phải nhớ đến tận khi mình trưởng thành thì rất nhiều và đôi khi điều đó sẽ thoáng qua một chốc trong suy nghĩ, trong quá trình ta lớn lên có đúng không các bạn . Và giờ tôi sẽ nhớ lại từng chuyện của đời mình sau đó góp lại để các bạn xem có đúng như lời tôi đã nói trên tiêu đề không nha.

1.Tội nói dối của tôi từ rất nhỏ (Mẫu giáo) và tôi sẻ dạy con ," Con ahm , nói dối là không tốt nhưng con có thể dối nếu điều đó không làm hại ai , nếu điều đó có thể giúp một người khác con nha "
    Lúc nhỏ có bạn nào ở đây không hề xem phim siêu nhân , ko hề xem phim tây du ký thì chắc tôi nghĩ bạn đó đã ko có (một tuổi thơ dữ dội :) ) , tôi củng như các bạn xem xong phim tôi luôn muốn mình là một siêu nhân , hay mình là TỀ THIÊN ĐẠI THÁNH , hay là một đại hiệp nào đó nên suốt ngày tôi cứ luôn mang trên người cây kiếm (đôi khi là kiếm nhựa với giá 3K từ năm 93 hoặc đôi khi là một cây tre được vuốt xạch xẻ đẹp như cây thiết bản ) ,ngày ấy tôi nhớ tôi có đeo một mặt dây chuyền hình ông DI LẠC bằng vàng 24 nhưng tôi chả bao giờ quan tâm giá trị của nó là gì , chỉ giống như việc là đeo trên ngừoi để đỡ SỢ MA mà thôi hihihi . Ngày đó nhà tôi gần một bãi đất trống để cho các trẻ nhỏ ở huyện cùng nô đùa trong đó có một hố các lớn cái loại mà dùng để nhảy xa như giờ á , tôi và một ngừoi bạn rất thân của mình hay ra đó để mà luyện kiếm pháp (có bài quyền hẳng hoi của hai thằng sáng chếm mới ghê ) vào một hôm chả biết mãi mê luyện kiếm pháp và chơi đấu vật với thằng bạn thế nào ở trên sân gạch thì sợi dây chuyền tôi đứt và rơi trên tay bạn mình vậy là nó nói , sợi dây dứt rồi nè cất đi rồi chơi tiếp , tôi mới nhét sợi dây vào túi quần XÀ LỎN của mình và chơi , lân này chơi trên hố các tập nhảy xa của các anh chị , chơi xong mệt oải người thì về nhà đến khi về nhà tắm trong lúc kì cọ ngừoi thì phát hiện Á các sợi dây chuyền mất tiêu Rùi lần này thì ăn đòn nát đít chứ chẳng chơi , nhưng mà lại không dám nói với ba mẹ (lớn lên mới biết nói ngay lúc đó là ăn đòn chắc ) nên tắm xong lúc 6h30 liền chạy ra xin ba mẹ ((((( Ba ơi cho con qua nhà bạn Bách xem phim hoạt hình tí nha ba , sau khi ba cho xong 3 chân 4 cẳng chạy lại cái hố cát lúc chiều chơi mà mò mẫm tìm kiếm hcihcichichi các bạn chắc hiểu cảm giác mà ở trong trường học ngày xưa mỗi khi chiều về thì học sinh về hết á , mà trường không có bảo vệ , đã vậy mình còn chạy ra sân sau để tìm ko có 1 bóng người mà lại còn tối thui trong khi đó lại còn nghe đồn trong trường có ma kinh khủng lắm á ))))) đó là lần tôi nhớ tôi nói dối đầu tiên trong đời mình. Tôi cứ ở bãi cát đó tìm hoài tìm hoài chả biết bao lâu rồi bởi vì lúc nhỏ ko hề mang đồng hồ điện tử , rồi củng đến lúc chắc là tối rồi ba mẹ tôi đi kiếm và phát hiện tôi nói dối đã nháo nhào đi tìm tôi và rốt cuộc tìm thấy tôi vẫn còn hì hụt trong chổ chơi lúc chiều đào bới đóng cát để tìm sợi dây chuyền đánh mất . ba tôi sau khi nghe tôi nói là làm mất đồ lúc đó ba tôi ko những ko la mà còn dùng đèn PIN cùng tôi đáo bới cái hố cát đó lên để mà tìm , may trời là lần đó tìm được sợi dây chuyền về lúc đó tôi mừng lắm , còn ba tôi thì không nói gì chỉ cười , trên đường về ba tôi chỉ hỏi tôi vài câu mà đại khái ý tôi vẫn còn nhớ
    Ba: Tuấn con có biết là nói dối là xấu lắm không , con nít không được nói dối với ngừoi lớn con biết không
    Tôi : Dạ con biết ba
    Ba: Vậy sao con lại nói dối với ba với mẹ
    Tôi : Dạ tại vì con sợ ba mẹ qua nhà bạn B mắng vốn làm bạn bị đánh
    Ba: Vậy tại sao con không nói cho ba mẹ nghe để ba đi kiếm phụ con
    Tôi : Con sợ ba mẹ buồn
    Tôi : Với lại con nghĩ con biết nó mất ở đâu nên con lại đó tìm con chắc sẽ tìm được nên con chưa nói thôi
    Ba : Lần này con sai rồi nha .
    Ba : Nhưng ba ko la con lát ba về sẻ ko nói với mẹ (để khỏi làm mẹ buồn với tiếc của á , nếu ko bị đánh rồi) , nhưng con phải nhớ nói dối là xấu con ko nên tập tính nói dối , con nối dối ba lần này vì bạn con và vì sợ ba mẹ buồn là con biết nghỉ vì người khác nên lần này ba tha đó. ko được tái phạm lần sau (ối thôi rồi , nghe xong câu này nhảy dựng lên luôn hihi)

Có lẻ tôi ở câu chuyện trên vẫn sai như bạn của tôi vì đã quá ham chơi mà không về nhà ngay lúc đó, nhưng con nít hiếu động mà chắc các bạn củng sẻ giống như tôi vẫn mãi chơi chứ. Vậy các bạn thấy tôi củng nói dối cha mẹ mình rồi đó , tôi có quá sai và là đứa trẻ hư hỏng không , dối cha dối mẹ để làm chuyện xấu ko , hay tôi củng chỉ nói dối là vì nghĩ về bạn mình , về cha mẹ mình . (Một ngừoi vì mọi người , mọi người vì một người ) đó là câu nói trong phim tôi đã học và tôi ứng dụng nó vào việc nghĩ và nói dối của mình trong đầu cậu bé 5 tuổi .

Tôi hy vọng rằng bài viết này mang tính chất chia sẻ , các bạn trên LCM hãy nhìn lại tuổi thơ của mình đã thế nào để dạy con trẻ của mình , hãy làm bạn của các con mình chứ đừng nên quá cứng nhắc , và củng đừng có quá vì cuộc sống mà mất đi suy nghĩ của mình từ lúc còn trẻ thơ , hãy dạy con theo cách trẻ thơ , hãy dạy con theo cách bạn hiểu con mình và đang làm bạn với con mình .

Khuya rồi nên mình chỉ có thể viết một bài , ngày mai nếu công việc không quá áp lực và các bạn củng đồng quan niệm với mình là dạy con theo cách suy nghĩ của chúng ta lúc còn nhỏ mình sẻ viết bài và chia sẻ tiếp , mình củng rất hy vọng các bạn trên LCM có thể đồng cảm và chia sẻ về cách dạy con của các bạn để mình học hỏi nha.
    Chúc các bạn ngủ ngon

Xem thêm các chủ đề tạo bởi minh1010
    Đang tải...

2. túi sưởi 123

túi sưởi 123 Ống nhựa kỹ thuật - Ống cao su công nghiệp

có lẽ nên dây theo cách của chính mình và tham khảo hay học hỏi thêm nhưng cách dậy con khác của bm khác bấc à

3. heoxinh_mommy

heoxinh_mommy Bắt đầu tích cực

Cám ơn các mẹ nhiều lắm! Bài viết hữu ích quá! Trẻ học từ thực tế vẫn hơn mà (y)

4. mẹ cá xinh

mẹ cá xinh Bắt đầu tích cực

Mình cũng hay dạy con băng cach này ^^