Tổng hợp các chiêu trò lừa đảo của kẻ gian

Thảo luận trong 'Nhắn tin cho nhau' bởi nguyen duc hanh, 13/1/2014.

1. nguyen duc hanh

nguyen duc hanh Thành viên rất tích cực

Chào các mẹ,
    Năm hết tết đến, trong những ngày cuối năm việc lừa đảo, ăn trộm ăn cướp càng lúc càng cao, vì vậy em xin được mở toppic này ra để gửi tới các mẹ, mong các mẹ nhận biết được các chiêu trò của kẻ gian còn tránh

* Ngoài đường:
    - Tại cây ATM:
    + Có trường hợp như nhờ mở/tắt điện thoại Iphone, bóc hộ gói thuốc lá: trường hợp này kẻ gian có thể sẽ dùng bùa đối với mình để mình bị rơi vào tình trạng không biết gì rồi đưa hết tiền và tài sản cho chúng
    + Nhờ đổi tiền lẻ; chuyển tiền cho 1 ai đó vì đang có việc gấp rồi đưa tiền mặt trực tiếp cho người bị hại: Trường hợp rất dễ gặp và bị lừa rất nhiều bởi người bị hại cảm thấy sẽ không bị thiệt gì và không bị lừa. Nhưng thực chất là kẻ gian sẽ để so lẻ tiền thật tiền giả vào trong chỗ tiền chúng đưa cho mình
    - Bị vỗ vào vai khi đi ngoài đường: Trường hợp này là trường hợp khó nhất, vì nó liên quan đến bùa tà nên rất khó để tránh khỏi nếu gặp phải, cách tốt nhất theo duy tâm thì các mẹ nên đi xin bùa tránh tà hoặc không thì có thể do chúng có bôi thuốc vào tay rồi khi đập vào vai mình, mình sẽ theo phản xạ đó quay về hướng đó, nếu không đeo khẩu trang thì khả năng sẽ hít phải và trúng kế chúng(Về bùa này em có được chị cùng làm cho là hình bùa có đài hoa sen, chị ấy nói là được thầy 85 tuổi ở Tuyên Quang yểm bùa vào sẽ tránh được tà và đi đường được an toàn) ( Đây là do ý kiến chủ quan của em thôi ạ)

* Tại nhà:
    Không chỉ ở ngoài đường, nhiều trường hợp kẻ gian sẽ tấn công vào tận nhà của chúng ta
    - Lừa giả làm nhân viên xịt thuốc muỗi, cơ quan chức năng đến thu tiền.
    - Lừa ghi sổ Gas
    - Giả bán hàng rồi nhân lức mình không để ý lấy cắp tài sản và tiền

* Trên mạng xã hội
    Facebook, yahoo: Kẻ gian hack nick của bạn mình rồi sau đó chat với mình nhờ nạp tiền điện thoại hộ, chuyển tiền hộ
    Nhận dạng: Chúng sẽ liên tục giục mình để hỏi đã được chưa, kêu là có việc rất gấp
    Trong trường hợp này bạn nên: Xem xét xem người bạn đó có phải là người mà mình hay nói chuyện hay không, có thân thiết hay không, liên lạc trực tiếp với người đó

Những chiêu trò trên của kẻ gian rất đơn giản nhằm đánh lừa chúng ta, buộc các mẹ phải biết về các chiêu trò của chúng để tránh, thêm vào đó các mẹ cần xem xét rõ từng tình tiết có hợp lý hay không rồi mới giúp, còn nếu không nhận diện được thì tốt nhất là từ chối thẳng thắn luôn

Trường hợp như của em đã từng gặp phải như sau:
    - Ghi sổ gas: 2 kẻ gian vào nhà đòi ghi sổ gas mà lại đi mượn bút. Trường hợp này vô lý ở chỗ công việc của họ chỉ là ghi sổ gas mà lại không có bút, nữa là ghi sổ gas để làm gì khi không hề có chút thông tin gì của nhà cung cấp ga, và mục đích của chúng là muốn để mình chạy lên nhà đi lấy bút hộ hoặc phân tán sự tập trung của mình nhằm dò la hoặc đánh cắp tài sản của mình >> Trường hợp này e tỉnh lắm, thêm vào đó có cả mẹ em ở nhà, em chưa kịp phản ứng mẹ em đã lao xuống nhà không cần biết chuyện gì đuổi thẳng cổ 2 tên đó ra khỏi nhà
    - Nhân xịt thuốc muỗi đòi tiền thì cần phải xem có giấy tờ rõ ràng không, xem có dấu của địa phương không ( Đây là trường hợp của 1 mẹ em có đọc trên diễn đàn)
    - Lừa trên FB: Trường hợp này là đứa bạn em ở nước ngoài em quen được 5-7 năm rồi, quen trên mạng nhưng chưa gặp bao giờ, 2 đứa cũng hay nc với nhau. Một ngày đẹp trời bạn ý nhờ em mua cái thẻ điện thoại, nói là bên này thu mua thẻ điện thoại với giá cao, xong rồi kêu là không có tài khoản ngân hàng

Triệu chứng của chúng là: Rất hay giục mình, nói những thứ vô lý như ra nước ngoài mà không có tài khoản ngân hàng, thu mua thẻ Viettel với giá cao mà không thấy nói đến lợi ích của mình nếu giúp họ mua sẽ được gì. Và đặc biệt là tên lừa đảo ấy không biết là em với ng bạn kia chưa từng gặp nhau
    Nên trường hợp này em rất tính và từ chối thẳng thừng

Trên đây là những kinh nghiệm và những gì em đọc được qua thời gian vừa rồi, cảm thấy cần phải có 1 bài chia sẻ với các mẹ để các mẹ biết được có thể tránh trước những ngày giáp tết như thế này. Mong là những mẹ nào có thêm bài chia sẻ hay gặp phải những trường hợp khác thì chia sẻ cùng các mẹ trên LCM nhé.

Tệ nạn càng lúc càng nhiều, mình không thể chữa cháy được mà tốt nhất là nên phòng cháy trước tiên. Chúc các mẹ một ngày tốt lành

Xem thêm các chủ đề tạo bởi nguyen duc hanh
    Đang tải...

2. CHẢ BÒ ĐÀ NẴNG GỐC

CHẢ BÒ ĐÀ NẴNG GỐC SỈ - LẼ ĐẶC SẢN ĐÀ NẴNG

Ðề: Tổng hợp các chiêu trò lừa đảo của kẻ gian

dạo này muôn màn kiểu lừa, hình như muốn có tiền bất chấp thủ đoạn các mẹ ak

3. nguyen duc hanh

Đúng rồi mẹ nó ạ, em thấy giờ chiêu gì chúng nó cũng làm cả, nên tốt nhất là mình nên biết trước mà phòng trừ

4. phuongthaopnb

phuongthaopnb 0123.875.7239

Xã hội ngày càng phát triển thì các kiểu lừa đảo ngày càng tăng.Hichic.

5. xitrum-tyconuong

xitrum-tyconuong Thành viên rất tích cực

giờ ra đường là cứ phải dòm trước ngó sau, nhiều khi muốn giúp người khác nhưng chỉ sợ họ dàn cảnh. hay họ nghĩ mình hôi của:(

6. nguyen duc hanh

Con dao 2 lưỡi mẹ nó ạ, xã hội phát triển, công nghệ nâng cao, và con người khôn ranh hơn mẹ nó ạ. Nên phòng còn hơn chữa

7. nguyen duc hanh

Hjx, đôi khi nghĩ thầm trong bụng em không biết là mình tốt hay xấu nữa, vì e cũng như mẹ nó, chả biết là người ta bị thật hay dàn cảnh lừa mình. Giờ đi đâu cũng phải đề phòng trước sau

8. tomiucuame

tomiucuame Thành viên tập sự

Cảm ơn mẹ nhé. thông tin rất bổ ích. Đạo đức xã hội xuống cấp quá rồi

9. chimregiun

chimregiun Thành viên tích cực

trước đây, khi đi đường hay nhắc người khác gạt chân trống xe, hay quên xi nhan, nhưng h e cũng ko dám nhắc nữa í, chỉ sợ, họ quay lại thôi miên thi mệt lắm :(

10. aqben

aqben AQ Shop

cám ơn bạn đã chia sẻ thông tin hữu ích

11. tocxinhxuongpho

tocxinhxuongpho Bắt đầu nổi tiếng

Thời buổi này lừa đảo nhìeu quá chả biết tin ai

12. nguyen duc hanh

theo e nghĩ là mình nên tự tin chính mình thì tốt nhất ạ. Cập nhật tin tức thường xuyên cũng giúp các mẹ nhà mình biết được những chiêu của kẻ gian và tránh rủi ro tốt hơn ấy ạ

13. lam_tamnhu

lam_tamnhu thờ trang nữ giá rẻ

E nge nói tỏi có thể ngăn đc bùa thôi miên có pai k nhj.e thấy ở các đly hay có đia tỏi để trên cm a

14. nguyen duc hanh

Chắc là thế mẹ nó ạ, e thấy bảo tỏi chống tà tốt lắm, có khi các mẹ đi ra đường cứ nhét vài củ tỏi trong túi cho an tâm :)