Kinh nghiệm: Tổng Hợp Đánh Giá Quán Ngon Hà Nội

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm sống' bởi bobbyneri, 26/12/2015.

1. bobbyneri

bobbyneri Thành viên tập sự

Dựa trên tiêu chí khách quan là chính, mình lập ra chủ đề này để cùng chia sẻ những quán ăn ngon tạp phí lù từ tây sang ta ở Hà Nội nhé! Các mẹ nào cũng có tâm hồn ăn uống giống mình thì đóng góp ý kiến nha.

Hôm nay mình sẽ chia sẻ mấy quán ăn lẩu-nướng trước vì mùa đông mà :)

1. Lẩu dê Nhất Ly
    Đây là quan lẩu dê mình kết nhất và cứ khi nào có dịp ăn lẩu dê thì đều đến đây cả. Lẩu dê ở đây làm vị rất chuẩn, ngon, giòn, thơm mà vẫn mềm chứ không bị dai. Không gian quán không độc đáo, đẹp, bù lại quán rộng, thoáng, đồ ra nhanh, không phải chờ lâu. Giá cả thì ở mức bình bình so với các quán lẩu dê khác, cũng không quá cao đâu vì vẫn thuộc đồ bình dân mà. Ngoài lẩu ra cũng có mấy món khác tuy nhiên không được ngon lắm, chỉ ăn lẩu dê không thì được. Tóm lại, mình chấm điểm quán này được. Điểm trừ duy nhất là món ăn đơn điệu

2. Lẩu ếch Ngân Béo hồ Trúc Bạch
    Ai thích ăn lẩu ếch thì đều biết quán này cả vì nổi tiếng gần như nhất Hà Nội luôn. Về cảm quan đánh giá của mình, quán này chất lượng ngày càng xuống. Có lẽ vì đông quá nên phục vụ chậm, giá thì đắt lên, 2-3 người mà đi ăn quán này cứ phải nói là cắt cổ. Đồ ăn thì vẫn ngon nhưng nhiều khi đông quá đồ kèm làm không được sạch sẽ lắm. Nếu mẹ nào vẫn thích món này có thể tham khảo quán lẩu ếch ở số 5 Lò Đúc, giá rẻ hơn Ngân Béo nhiều mà chất lượng ổn định hơn, phục vụ tốt hơn. Mới đây có thêm lẩu ếch ở Hà My, số 70 ngõ 36 Giang Văn Mình, mình đã đi ăn 2 lần và cả hai đều cảm thấy ổn.

3. Lẩu cua đồng, sườn sụn Quán Hay
    Lẩu cua đồng thì phổ biến và ở Hà Nội này có nhiều quán bán nhưng mình vote cho Quán Hay ở 45B Võ Thị Sáu. Quán này mới mở thêm một quán nữa ở 91A Thợ Nhuộm, thấy bảo không gian đẹp hơn, sang hơn, giá cao hơn nhưng không nhiều - đó là được em nhân viên giới thiệu thế, mình chưa đến nên không đánh giá. Mình hay đến địa chỉ ở Võ Thị Sáu hơn. Quán này sạch sẽ, đặc biệt ấn tượng cái nhà vệ sinh rộng thoáng. Quán thuộc dạng bình dân, quán nhậu nên không gian không có gì đặc biệt, được cái thoáng mát, rộng rãi, tổ chức tiệc dễ kê bàn. Đồ ăn rẻ, đa dạng nhiều món. Mặt bằng chung thì các món đều ở ngưỡng đáng tiền còn ngon xuất sắc thì có lẩu cua đồng, mấy món rang muối, khoai lang chiên vừng. Vì là quán nhậu nên món mới ra liên tục, thi thoảng có khuyến mại nhưng phải theo dõi mới biết được. Về lẩu quán này là ngon nhất, nước lẩu ở đây nhiều thịt, gạch cua, kể cả gọi thêm cũng được nhiều chứ không một tí như nhiều quán khác. Đặc biệt kể cả ăn đến cuối nồi nước vẫn ngọt, không mặn vì đồ nhúng là đồ tươi không bị ướp nhiều. Rau lẩu nhiều, có cả rau sam, rền cơm, rửa sạch sẽ. Giá cả thì rẻ, một nồi lẩu cua đồng chỉ khoảng 250k, cho 4 -6 người ăn thoải mái. Tuy nhiên, một điểm trừ là buổi tối nhân viên hơi mỏng nên đôi khi hơi chậm thôi. Tóm lại, đặt tiệc các kiểu, ăn lẩu thì quán này chấp nhận được.

4. Lẩu nấm Ashima
    Mọi người nói cứ ăn lẩu nấm thì đến chuỗi Ashima nhưng với mình cho tiền mình cũng không đến lần hai. Vì sao hả, vì kiểu lẩu băng chuyền thật sự bất tiện, món mình muốn ăn thì chẳng đến mà món chẳng muốn lúc nào cũng có mặt. Đi ăn mà cứ như đi ăn cướp ấy, cảm giác không được thoải mái. Nấm thì có nhiều loại, nước lẩu lèo tèo, giá thì đắt nữa. Nhân viên gọi mãi không thấy đâu. Điểm duy nhất mình hài lòng ở chuỗi này là không gian đẹp nhưng mình đi ăn, chỉ quan tâm đến ăn chứ quan tâm gì đến quán đẹp ra sao.
    Do trong các loại lẩu, trừ lẩu cua đồng ra, thì mình thích nhất lẩu nấm này nên có tìm thêm được mấy quán khác ngon hơn. Nấm Việt ở 76 Lò Đúc, nhiều món về nấm không chỉ chuyên về lẩu. Quán ở 76 ngon hơn 195 nhé.

Mình sẽ chia sẻ dần nhưng mong các mẹ bổ sung thêm nha, vì ý kiến của mình đôi khi sẽ không khách quan bằng nhiều người, hơn nữa mình cũng không thể biết tất cả các quán ngon ở Hà Nội này được :)

Xem thêm các chủ đề tạo bởi bobbyneri
    Đang tải...

2. mehiuhiu

mehiuhiu Thành viên nổi tiếng

nhiều quán ghê, không biết ngon không :)

3. Mẹ em Bim

Mẹ em Bim Thành viên mới

em oánh dấu

4. bobbyneri

Hihi, thực ra là cũng tùy khẩu vị từng người nữa mẹ à! Có người thấy quán này ngon, có người không. Đây là đánh giá của mình và ông xã nhà mình (được cái hay cho đi ăn ké). Mẹ cứ đến thử, coi như tham khảo vậy :)

5. bobbyneri

Mẹ em Bim nếu có quán nào thì bổ sung thêm cho phong phú nhé!

6. me iu nghé

me iu nghé

91A Thợ Nhuộm quán này mình thường xuyên đi qua.

7. bobbyneri

Uh, quán này trước là của bọn Mondo, giờ chuyển sang thành Quán Hay rồi. Không biết có cùng chủ hay không nữa. Cuối năm em đang phân vân đặt tiệc cho phòng liên hoan cuối năm, chẳng biết nên đặt buffe hay đặt ở đây. Chắc phải qua thử trước xem thế nào rồi mới quyết :)

8. hoa_gl

hoa_gl Thành viên rất tích cực

Mn toàn cập nhật quán lẩu thôi ah?
    Mình bổ xung thêm: Nhà hàng Vạn Long - 65 Hàm Long.
    Ở đây nhân viên phục vụ nhiệt tình, đồ ăn cũng khá ngon nhé!

9. thanhthanh2015

thanhthanh2015

khi nào phải đến thử mới được

10. bobbyneri

Quán này thì mình chưa được đi, khi nào cũng phải thử cho biết mới được