Kinh nghiệm: Tổng Hợp Kinh Nghiệm Tư Vấn, Thiết Kế, Thi Công Nội-ngoại Thất?

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm sống' bởi pnam, 17/10/2012.

1. pnam

pnam Thành viên kỳ cựu

Ðề: Tổng hợp kinh nghiệm tư vấn, thiết kế, thi công nội-ngoại thất?

Đang tải...

2. pnam

pnam Thành viên kỳ cựu

3. pnam

pnam Thành viên kỳ cựu

4. pnam

pnam Thành viên kỳ cựu

5. pnam

pnam Thành viên kỳ cựu

kích thước mặt bếp là 580 theo như bản vẽ nhà mẹ nó là chiều sâu của phần thùng tủ. khi đặt đá vào nó sẽ dôi ra thành 61-62cm, đây là kích thước đá thông dụng. hầu hết các ngăn kéo nhà mẹ nó dùng chỉ có chiều sâu tối đa là 50

thiết kế nhà mẹ nó từa tựa nhà này nên mình chú thích luôn nhé

do dùng bếp gas nên khoang để bình ga khá lớn. bạn có thể thay bằng thùng gạo hoặc kệ gia vị nhưng ko nên nhỏ quá 300 vì sẽ ko cân đối với khoang tủ trên.
    kế bên khoang để gia vị nhỏ do tủ ngắn hơn của bạn chút xíu. phần này thì bạn có thể mở to ra, lắp 1 khoang để gia vị dao thớt tổng hợp loại to (450) hơn là lắp 2 khoang dao thớt và gia vị riêng biệt mà chiều ngang hẹp. cách này vừa tiện lợi, lại tiết kiệm- ko phải bỏ tiền mua 2 bộ ray và kệ
    mẹ nó có thể ko có khoang tủ lạnh do bếp sát tường rồi

đây là thực tế sản phẩm

6. pnam

pnam Thành viên kỳ cựu

Kệ đa năng 2 tầng PJ001: mẹ nó ko báo kích thước cụ thể nên mình đưa báo giá cả 3 loại luôn nhé
    Kệ đa năng 2 tầng PJ 001M6 :560×280×650:2.800.000 , 3.000.000
    Kệ đa năng 2 tầng 800 PJ 001M8: 760×280×650: 2.900.000 , 3.100.000
    Kệ đa năng 2 tầng PJ 001M9 :860×280×650: 3.000.000 , 3.200.000

Kệ bát đĩa 1 lớp đáy MFI720-900: mekemzai ko cho kích thước cụ thể nên mình báo giá chung nhé
    Kệ bát đĩa 1 lớp đáy Mfi720 :680×425×148 :1.275.000 , 1.400.000
    Kệ bát đĩa 1 lớp đáy Mfi750: 720×425×148 :1.375.000 , 1.500.000
    Kệ bát đĩa 1 lớp đáy Mfi800: 765×425×148:1.525.000 , 1.650.000
    Kệ bát đĩa 1 lớp đáy Mfi900: 865×425×148:1.575.000, 1.700.000

Treo khăn inox WAD 016B: hết hàng

Kệ liên hoàn đáy đặc PJ002D: 5.750.000 , 6.500.000

Kệ gia vị ,Ống đũa TC710: hết hàng

Kệ dao thớt MQ 400: 1.550.000 , 1.700.000

7. pnam

pnam Thành viên kỳ cựu

Laminate trong trang trí nội thất

Tấm Laminate không phải là một vật liệu xa lạ. Vài năm trước đây, nó khá thông dụng với tên gọi là formica nhưng chưa được ứng dụng phổ biến. Hiện nay, vật liệu này đã xuất hiện trở lại với sự phong phú về mẫu mã (khoảng trên 2.000 mẫu), đa dạng về màu sắc, tính thẩm mỹ cao, được sản xuất chuyên dụng làm bề mặt thay thế cho gỗ tự nhiên trong trang trí nội thất.

Laminate có rất nhiều dòng sản phẩm, được chia thành hai dòng chính, một dòng chỉ mang tính trang trí ứng dụng thông thường, còn một dòng mang tính trang trí kèm thêm tính năng chuyên dụng, đa dạng về bề mặt.

Loại sản phẩm được ưa chuộng và tiêu thụ nhiều nhất là các sản phẩm mô phỏng thiên nhiên, có thể thay thế vật liệu tự nhiên đang ngày càng khan hiếm với nhiều mẫu sản phẩm để lựa chọn như chỉ riêng vân gỗ đã có trên 40 mẫu.

Trong đó, Laminate vân gỗ, vân đá trông bề mặt giống như tự nhiên, cũng có độ nhám, sần sùi của gỗ, đá. Loại này thường được sử dụng trong công trình nhà ở, văn phòng, khách sạn, những công trình công cộng.

Còn Laminate màu dùng trang trí theo phong cách hiện đại có khoảng 120 màu dùng làm tấm ốp tường, làm bàn ghế.

Sản phẩm này thích hợp cho không gian sang trọng như đại sảnh của khách sạn, nhà cao tầng bởi tính chất phản chiếu ánh sáng sẽ làm cho khung cảnh lung linh hơn.

Ngoài ra, sản phẩm Laminate còn có mẫu bề mặt mượt như vải, màu mờ đục có gợn sóng; mẫu da tự nhiên với bề mặt có độ nhăn nhẹ; mẫu hoa văn có chủ đề Phương Đông với các sợi nhũ vàng vương trên nền màu…

Ưu điểm vượt trội của tấm Laminate chính là độ bền của nó. Sản phẩm có thể được ứng dụng phổ biến ở những nơi công cộng, có cường độ sử dụng nhiều, tiếp xúc liên tục với nước, chịu được nắng mưa; dùng trong phòng thí nghiệm, phòng không lưu, phòng mổ; có loại chuyên dùng để làm bảng viết có độ chống chói trong các trường học…

Với tiêu chuẩn kỹ thuật được sản xuất theo công nghệ HPL (High Pressure Laminate), bao gồm 3 lớp đế bột giấy được ép tuần hoàn ở 125 oC.

Trên bề mặt có 2 lớp, một lớp tạo mỹ thuật bằng kỹ thuật in và một lớp melamin resin bảo vệ bề mặt, tấm Laminate được tạo ra có tính chịu lực cao, không thấm nước. Màu sắc đồng đều và có thể uốn cong theo yêu cầu thiết kế nội thất, tiện dụng trong thi công.

Bên cạnh đó, còn có sản phẩm chuyên dụng có những đặc điểm kỹ thuật riêng cho từng loại. Trong ngành trang trí nội thất thì đây là tiêu chí giúp cho nhà thiết kế có thể đặt hàng làm các hoa văn, màu sắc riêng cho mình.

8. pnam

pnam Thành viên kỳ cựu

Bạn lúc nào cũng thích mua sắm đồ đạc và trang trí cho nhà mình, nhưng diện tích nhà bạn lại không cho phép? Hãy cùng tham khảo một vài sản phẩm nội thất tuy là mua sắm thêm nhưng có thể kiến cho không gian ngôi nhà bạn trông rộng rãi và đẹp hơn nhé.

Giường đa năng

Đối với những không gian nhỏ, cần tận dụng diện tích thì các sản phẩm đa năng luôn là lựa chọn thích hợp. Thay vì để bị mất diện tích bởi một chiếc giường và một chiếc tủ đựng quần áo thì phòng ngủ của bạn sẽ trở nên rộng rãi hơn nhiều với chiếc giường với gầm giường được thiết kế thành các ngăn tủ đựng quần áo, đồ đạc.

Hay chiếc giường được thết kế khi bạn không sử dụng nữa thì có thể gập lại và kê sát vào tường...

Giá treo dụng cụ tiện lợi

Trong phòng tắm và nhà bếp thường có những vật dụng nhỏ và lỉnh kỉnh, và những kệ tiện lợi sẽ giúp bạn sắp xếp ngăn nắp, gọn gàng, tiết kiệm diện tích và cũng sạch đẹp hơn. Và những chiếc kệ trong phòng khách không chỉ có thể dùng để sắp xếp những quyển sách, tạp chí, đồ trang trí... mà còn có thể biến thành điểm nhấn đặc biệt cho căn nhà nữa.

Phòng tắm và nhà bếp thường có những vật dụng nhỏ và lỉnh kỉnh những kệ tiện lợi sẽ giúp bạn sắp xếp chúng ngăn nấp và tiết kiệm diện tích dưới sán nhà hơn

Bàn trang điểm kiêm bàn làm việc

Một chiếc bàn trang điểm là không thể thiếu trong nhà của người phụ nữ. Vậy với chiếc bàn bình thường là bàn làm việc của bạn mỗi tối, nhưng khi mở nắp bàn lên, bên dưới sẽ có một chiếc gương và khoảng trống để các dụng cụ trang điểm và mỹ phẩm thì quá là tuyệt vời, phải không nào?

Ghế kết hợp tủ đựng

Những chiếc ghế ngồi được thiết kế rỗng bên trong sẽ là nơi để bạn đựng đồ đạc rất tiện lợi. Không chỉ giúp căn nhà bạn thêm sạch sẽ, tinh tươm, ngăn nắp, chiếc ghế kết hợp tủ đựng còn tiết kiệm không gian sống cho gia đình bạn.

Với những thiết kế nội thất đa năng, bạn đã có nhiều không gian sống hơn để tha hồ trang trí, bày biện căn nhà theo ý của mình rồi nhé. Nếu bạn quan tâm và muốn tìm mua, hãy ghé vào các gian hàng trên Mua Gì? Ở Đâu?

9. pnam

pnam Thành viên kỳ cựu

me2Xiu thân, mình gửi cho mẹ nó báo giá sp kệ gia vị của Ngọc Giang nhé. số in nghiêng: giá khách, số màu: giá mình mua giúp mẹ nó

TC708: 850, 790
    Kệ gia vị 2 tầng Inox 304 cán bóng.
    Kích thước (Ngang - sâu - cao cm):40-17-32

TC722: mã này hết hàng rồi mẹ nó ah
    Kệ gia vị 2 tầng Thép mạ màu satin đồng
    Kích thước ( Ngang * sâu * cao ) :380*162*280

TC 9014: mã này hết hàng rồi mẹ nó ah
    Chất liệu inox 304
    (Ngang -Sâu - Cao ): 38cm - 15cm - 29cm

thân!

10. pnam

pnam Thành viên kỳ cựu

Phong thủy cho phòng em bé

Bạn cần lưu ý một số điều kiêng kỵ khi bài trí phòng cho em bé bởi không gian phòng ở của em bé chính là môi trường đầu tiên và quan trọng nhất để cho em bé phát triển.

Phong thủy cho phòng em bé | ảnh 1
    Có 8 điều căn bản cần lưu ý trong phòng em bé như sau:

1. Bên trong phòng của em bé tuyệt đối không được treo, đặt các bức tranh có hình tượng quái dị hung ác, nếu bé tự ý treo cần phân tích cho bé hiểu vả bỏ đi. Khi phạm điều này thì tính cách em bé trở nên quái dị ,nóng nảy.

2. Xung quanh bàn học nếu có cửa xung xạ thì bé không thích học tập và học tập sút kém.

3. Bàn học không được đối thẳng với chùa miếu, ban thờ, dẫn đến việc thi cử của bé thiếu may mắn.

4. Bàn học không thể để cạnh giường, bởi khi học sách trẻ em dễ có thói quen nằm luôn lên trên giường mà đọc, sẽ thành thói quen xấu.

5. Bàn học tuyệt đối không đặt dưới xà nhà, tốt nhất là nên làm trần phẳng.

6. Khi đặt bàn học quay ra hướng cửa sổ cần tránh ánh sáng quá mạnh, nếu không dễ bị khí quá khô ráo.

7. Trong phòng ngủ không treo chuông hoặc phong linh, chủ thần kinh suy nhược.

8. Các loại đồ chơi như bị vỡ hỏng, nên bỏ đi ngay, tránh trẻ bị tổn thương.

Trên đây là một số điểm thiết yếu để trẻ em có một không gian Phong Thủy tốt, để trẻ được phát triển lành mạnh.

11. pnam

pnam Thành viên kỳ cựu

kệ gia vị có loại 20cm nhưng ko để được 2 hàng chai như hình mẹ nó post lên đâu do chiều ngang quá hẹp. bên cạnh đó, kệ gia vị 20cm khá hiếm, để mình check đã.
    kệ 15cm thì phổ biến hơn, cũng 2 tầng và 1 hàng chai như kệ 20cm. nếu mã sp kệ gia vị 20cm ko còn hàng thì mẹ nó có chọn dòng 15cm ko?

kệ gia vị có 2 dòng: inox sợi và inox hộp. sợi sẽ đắt hơn hộp me chào mào nhé

đây là sp kệ gia vị inox hộp 15cm của Cariny mình lắp cho chị Thủy ở Mỹ Đình

cái ngoài cùng bên tay trái là kệ gia vị inox sợi 15cm, nhà mình lắp cho chị Hương ở Ngọc Hồi trước tết

12. pnam

pnam Thành viên kỳ cựu

Ðề: Phong thủy cho phòng em bé

mẹ chào mào ơi, đo giúp mình kích thước lọt lòng của ngăn tủ ấy nhé. có số liệu cụ thể rồi mới có sp phù hợp được.

so sánh, đối chiếu từ các hãng đồ gia dụng phổ biến tại VN, thường thì kệ 25 mới đủ để 2 hàng chai phía trên, kệ 20 dành cho 1 hàng chai to hoặc 1 hàng chai và 1 khoang be bé dắt dao, kệ 15 thì nhỏ nên chỉ để được 1 hàng chai ở phía trên thôi.

trường hợp mà ko có kệ vừa ý với mẹ nó thì buộc phải gia công để có kích thước vừa vặn với ngăn tủ bếp dưới nhà mẹ chào mào. sp do các thợ thủ công hàng thiếc làm

giá của inox sợi và inox hộp ko phải lúc nào cũng là sợi đắt hơn hộp. giá do nhà sx đưa ra, căn cứ vào mức độ tiêu thụ của sp và chất liệu làm ra sp nên mỗi hãng, mỗi dòng sp lại có mức giá chênh lệch mẹ nó ah

13. pnam

pnam Thành viên kỳ cựu

Ðề: Phong thủy cho phòng em bé

đây là sp thật chụp từ trên xuống

sản phẩm khi nhìn ngang

người ta ko làm thành 1 khối mà có để khe hở, 1 là tiết kiệm chi phí= hạ giá thành, 2 là tạo tính thẩm mỹ cho sp, 3 là giúp người sử dụng dễ dàng vệ sinh kệ

giá kệ gia vị 2 tầng của Hafele mình có 2 mẫu giới thiệu với mẹ nó. kích thước rộng-sâu -cao tương ứng: 280-185-430
    mã 522.55.20001: 377
    mã 522.55.22001: 349

hàng của Hafele, tùy giá trị đơn hàng mà mình có thể giúp mẹ nó tiết kiệm 5-10%

tất cả các sp mà mình giới thiệu với mẹ nó, cả Hafele, Ngọc Giang, giá đều chưa bao gồm thanh treo (suốt) và bát đỡ, công lắp đặt (nếu cần)

14. pnam

pnam Thành viên kỳ cựu

Mẹ Chấm Bi ơi, chị hỏi kệ để gia vị cho tủ bếp dưới như mẹ chào mào hay kệ treo tường của chị me2xiu?
    nếu kệ gia vị cho tủ bếp dưới thì chị đo giúp em kích thước lọt lòng của ngăn tủ nhé. kệ có nhiều kích thước, tương ứng với chiều ngang-cao-sâu của tủ. phải có số liệu cụ thể mới dễ chọn sp, báo giá và check mã được chị ah

15. vongdautam

vongdautam Cơ sở sản xuất vòng dâu tằm An huy 0909886836

đánh dấu ngâm cứu........................

16. pnam

pnam Thành viên kỳ cựu

đây là hình ảnh sp thanh treo và bát đỡ. thanh treo (suốt) là đoạn inox dài để móc/treo kệ gia vị lên. bát đỡ là phần cố định thanh treo vào tường
    http://www.tubepngocgiang.com/?u=prd&su=d&cid=282&id=607

bộ thanh treo inox Ø19, dài 30-50cm, có 2 bịt đầu: 250.000, 220.000
    Kệ gia vị Star 306 hết hàng rồi mẹ nó ah

chất inox của kệ gia vị rất dày dặn, chất lượng thì mình đảm bảo được. tuy nhiên, thô hay thanh là tùy vào mắt nhìn và cảnh quan góc bếp nhà bạn.

với các loại kệ gia vị như thế này thì chỉ cần khoan thôi, làm đơn giản lắm. nếu bạn ở HN thì mình cũng hướng dẫn để xã bạn tự làm thôi chứ ko cần phải nhờ thợ đâu, phí tiền lắm, hihih

nói về kệ gia vị của Hafele, do nước ngoài họ ăn đồ tinh, loãng, mềm là chủ yếu nên các loại chai lọ gia vị của họ đa phần là cao và hẹp. nhà ai sống theo phong cách tây thì sẽ phù hợp với loại kệ này

ah, thế mẹ 2xiu up ảnh căn bếp nhà bạn lên để mình xem và góp ý cho. xã mình là KTS, có nhiều đội thợ và xưởng mộc nên thiết kế và thi công nội- ngoại thất luôn. xã ko tham ja diên đàn nhưng những j các mẹ thắc mắc liên quan đến chuyên môn, anh vẫn nhiệt tình trả lời nên mẹ nó đừng ngại nhé!

17. pnam

pnam Thành viên kỳ cựu

MFC lõi xanh An Cường hay MFC lõi xanh của malay thì cũng như nhau thôi, nhưng lưu ý là malay chuẩn nhé, còn mấy thằng TQ chà trộn vào sẽ kém hơn nhiều. Cho nên lấy ở các đại lý trực tiếp của An Cường sẽ yên tâm hơn, lại còn ủng hộ hàng Việt.

1 lưu ý là cái màu xanh của lõ ko liên quan gì đến việc có chống ẩm hay ko đâu, màu là do phẩm mầu dc cho thêm vào để phân biệt dc với lõi thường thôi. Vì vậy nhiều bạn cho rằng lõi càng mầu xanh thì chống ẩm tốt là rất sai lầm.

Còn về gỗ ghép thanh thường hay sử dụng gỗ xoan, cao su, tràm, thông...chất liệu loại này cũng ko quan trọng lắm, điều cần chú ý là nếu cơ sở sản xuất uy tín thì việc sử lý gỗ, keo ghép, máy móc tốt sẽ cho ra loại ván chất lượng thôi.

Về độ dày thì theo tiêu chuẩn rồi, thường từ 15-20mm, phổ biến nhất vẫn là 18mm

18. pnam

pnam Thành viên kỳ cựu

Về cơ bản trong 3 loại cốt gỗ công nghiệp thì độ chịu nước từ cao xuống thấp là gỗ dán (polywood) tiếp đó là ván dăm (tráng melamin 2 mặt là thành MFC) rồi kém nhất vẫn là MDF.

Do đó cùng 1 hãng thì MDF phủ melamin hay sơn bóng thì cũng ko thể chịu nước bằng MFC dc cho dù cả 2 cùng là loại chịu nước. Ưu điểm của MDF là phẳng tuyệt đối, phẳng hơn ván dăm khá nhiều và hơn đứt gỗ dán.

Do đó MDF hay dc dùng làm cốt của các cánh tủ theo kiểu hiện đại. Còn thùng tủ nhất là tủ bếp thì lời khuyên là dùng gỗ dán hoặc ván dăm làm cốt, loại chịu nước thì càng tốt.

Lưu ý 1 điều là MDF luôn đắt hơn ván dăm cùng chiều dày cho dù là có chống ẩm hay ko. Kinh phí của bạn đang phải cân nhắc thì ko có lý do gì lại chọn MDF thay vì ván dăm làm thùng tủ.

Bạn có thể lựa chọn loại có tráng sẵn melamin (MFC) hoặc chỉ cốt ván rồi sơn màu theo ý, nếu bên thi công cẩn thận bạn đã có 1 căn bếp khá bền rồi.

Còn cánh cửa thì tùy bạn, hiện giờ có khá nhiều chất liệu để ban chọn. Nếu thích kiểu hiện đại bạn cứ lấy cốt MDF, loại chống ẩm càng tốt còn bề mặt có thể là acrilyc, laminate, uv hay sơn bóng theo công nghệ sơn oto...

Riêng về gỗ căm xe, nếu bạn ko thích vân gỗ mà bạn sơn màu đè lên thì quá phí, bạn có thể chon các loại gỗ ghép của cơ sở uy tín, thường cốt của nó là gỗ thông, cao su, tràm, xoan.. Nếu dc xử lý tốt, mấy loại này cũng bền ko kém gỗ thịt thường là bao, giá thành lại dễ chấp nhận, bạn có thể sơn mầu tù ý mà ko tiếc.

Sửa lần cuối: 29/5/2013
  19. giaydantuongdailong.com

giaydantuongdailong.com Thành viên mới

Bác cứ làm nội thất đẹp mà quên giấy dán tường là cũng không sang đâu nha
    Rất nhiều mẫu giấy dán tường tại công ty đại long đang phân phối, call e nhé

20. pnam

pnam Thành viên kỳ cựu

nhà bạn có nhiều mẫu giấy đẹp nhỉ. gửi bản báo giá và mẫu sp vào mail ngothutrung@gmail.com cho mình nhé. nếu ở hn thì hôm nào alo 0904190919, gặp Trung để bên mình coi sp thực tế nhé