Hà Nội: Top 3 Nhà Hàng Chay Đẹp Ở Hà Nội Để Tiếp Khách Liên Hoan

Thảo luận trong 'THỰC PHẨM GIA ĐÌNH' bởi YankeeWreath, 20/1/2018.

1. YankeeWreath

YankeeWreath Thành viên mới

Xin phép admins cho mình được đăng bài thảo luận [​IMG]:))

Chào mọi người, mình là Lâm, mình là một tín đồ đã ăn chay trường từ khi còn nhỏ, dưới sự ảnh hưởng dưỡng dục của đấng sinh thành. Việc ăn chay mang lại thực sự rất nhiều các lợi ích tích cực mà không cần phải bàn luận nhiều nữa. Bằng chứng rõ ràng nhất là ngày nay càng ngày càng có nhiều bạn trẻ bắt đầu tập ăn chay từ khi còn rất sớm để đảm bảo cơ thể khỏe mạnh và kéo dài tuổi thọ,..
    Tuy bình thường mình và vợ (cũng ăn chay theo mình từ ngày cưới nhau) hay nấu cơm ăn ở nhà nhưng thỉnh thoảng cũng ra ngoài thử một vài nhà hàng chay xem như nào (vì vợ mình rất thích được thử và học cách nấu nhiều món mới). Dưới đây là 3 trong số các địa điểm ăn chay ưa thích bỏ túi của vợ chồng mình, thực đơn rất đa dạng phong phú và bài trí nhà hàng rất trang nhã, đẹp mắt :)) nhưng ở Topic này mình sẽchủ yếu nhận xét về không gian quán để phục vụ cho yếu tố tiếp khách và gặp mặt nhé

1. Ưu Đàm Chay:
    - Địa chỉ: 34 Hàng Bài, Quận Hoàn Kiếm
    - Giá: 60.000đ – 285.000đ
    Ưu Đàm là một trong những địa điểm yêu thích của mình. có rất nhiều điểm cộng như sau:
    + Về không gian: Ấn tượng đầu tiên khi ghé thăm quán đó là, không gian đẹp và lung linh rất thích hợp với những buổi gặp mặt lịch sự. Quán được thiết kế hiện đại và ấm cúng. -> Mình cực ưng không gian của Ưu Đàm, chưa thấy nhà hàng nào có đầu tư về không gian quán như Ưu Đàm đến nay.

2. Nhà hàng Vị Lai
    - Địa chỉ: Số 4A, ngõ Lý Thường Kiệt, đường Lý Thường Kiệt, Phường Ba Đình, Hà Nội.
    - Giá 100.000đ - 500.000đ
    Về không gian: 5 tầng mỗi tầng một thiết kế theo chủ đề riêng mang bài học chiêm nghiệm và câu chuyện Phật Giáo riêng. Ấn tượng đầu tiên của mình khi đến đây là đẹp, thực sự đẹp và trang nhã. Cảm tưởng như mỗi một góc ở Vị Lai đều có thể chụp ảnh selfie được mà không hề bị trùng lặp.
    Ngoài ra có chia làm các khu riêng biệt nên tiếp khách cũng được và ăn gia đình cũng ổn, không lo bị ồn hay làm phiền. Khá dễ chịu :))
    3. Bồ Đề Tâm
    - Địa chỉ: 34, Phạm Huy Thông, Quận Ba Đình
    - Giá: 50.000đ – 110.000đ
    + Không gian đậm mùi phật, cảm giác cổ kính như ở chùa ý, lại còn mùi nhang trầm nữa.
    + Bồ đề tâm quán ăn chay có thiết kế đẹp Không gian ở đây tinh tế với sắc màu ấm áp vàng ấm áp, yên tĩnh

Trên đây là top 3 nhà hàng mình thường xuyên lui tới, vừa là chia sẻ với mọi người, vừa là muốn có topic thảo luận. Nếu mọi người có quan quen nào yêu thích thì cùng chia sẻ nhé. Gia đình mình thực sự rất thích được trải nghiệm và khám phá thực đơn của nhiều nhà hàng chay khác nhau cùng các công thức nấu đồ chay mới lạ [​IMG] và đặc biệt kết các quán ăn đẹp mắt, trang nhã.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi YankeeWreath
    Glute ToneLoan Chất thích.
  2. Loan Chất

Loan Chất Thành viên mới

Cảm ơn anh Lâm, bài review có tâm quá. Anh đã đi hết mấy chỗ này rồi à? Trên này em mới qua mình Ưu Đàm thôi, nhưng giá khá chát nên không hay đi ăn chỗ này lắm :)

3. YankeeWreath

Ừ, mấy chỗ này vợ chồng anh đều đi rồi. Vợ anh khá thích Ưu Đàm vì không gian quá, Vị Lai cũng được lắm. trong list này thì có lẽ Bồ Đề là bài trí thua xa hẳn hai quán còn lại

4. Loan Chất

Loan Chất Thành viên mới

Giá cả Vị Lai có vẻ tương đương với với bên Ưu Đàm nhỉ, thế thì cùng lắm nhà em chỉ qua khi nào tiếp khách thôi. ăn lớn luôn. Em chưa đến đây bao giờ, ra tết sẽ qua thử xem thế nào. Cảm ơn anh Lâm nhiều

5. YankeeWreath

Ừ, lâu lâu thử vài quán mới thay đổi tâm tình em ạ. Như chị nhà anh thì nấu nướng ở nhà quen nên thỉnh thoảng được đi ăn nhà hàng thì tâm trạng tốt lắm, hai vợ chồng đều vui vẻ hẳn :inlove:

6. Phượng Nhài

Phượng Nhài Thành viên mới

Cá nhân em không thích Bồ Đề Tâm. Thực đơn thì nghèo nàn, giá cả thì đắt. Nhưng đúng không gian thì cũng khá ổn. Vào quán đã ngửi thấy mùi trầm hương, có cảm giác phật giáo thanh tinh.
    Btw, vẫn cảm ơn anh Lâm về bài viết nhé!!

7. YankeeWreath

Không biết em đã qua Bồ Đề lâu chưa? Còn đợt anh đi thì thấy khá ổn. Tất nhiên so với thực đơn Ưu Đàm hay Vị Lai thì không bằng nhưng cũng không đến nỗi là nghèo nàn, giá lại rẻ hơn nhiều so với Ưu Đàm. Nói chung cũng tiền nào của nấy em ạ

8. Phượng Nhài

Phượng Nhài Thành viên mới

Em không đồng ý với anh, tiền nào của nấy là đúng, nhưng vẫn nên ít về lượng. Còn đến chất còn không đảm bảo được như này thì kinh doanh thật tạo nghiệp. Hai chỗ kia em chưa đi nên xin phép không bình luận.

9. YankeeWreath

Thôi thì mỗi người một ý em ơi. Tranh luận vấn đề này mất quan điểm quá :)

10. Thành Kỳ Luân

Thành Kỳ Luân Thành viên tập sự

Em đi hết 3 chỗ này rồi. Công nhận bài trí Ưu Đàm và Vị Lai đẹp thực sự, đến em cũng chưa đi xem hết cả 5 tầng của Vị Lai. Nhưng nếu là để phục vụ tiếp khách liên hoan thì em nghĩ Vị Lai hợp lí hơn vì bên đấy có chia không gian riêng biệt khác nhau, không lo ồn ào hay mất đi sự riêng tư. Dù sao cũng cảm ơn anh Lâm về bài post nhé!

YankeeWreath thích bài này.
  11. YankeeWreath

Không có gì, anh cũng chỉ chia sẻ lại trải nghiệm của mình thôi. Rất vui vì em thấy thích bài viết :)

12. Glute Tone

Glute Tone Thành viên tập sự

Cảm ơn anh Lâm. Em là một tín đồ ăn chay theo kỳ. Mấy nhà hàng top của anh em cũng đi cả rồi. Cá nhân em thì thích không gian ở Vị Lai nhất. Ưu Đàm có chút choáng ngợp, trang hoàng hơi quá đà. Vị lai thì khá trang nhã, dùng bữa thấy rất thoải mái

13. YankeeWreath

Vợ chồng anh thì thích Ưu Đàm hơn, nhưng đúng là Vị Lai cũng rất được. Đợt này Ưu Đàm hay đông khách, đồ ăn lúc phục vụ thường bị nguội đi nên vợ chồng cũng hay qua Vị Lai hơn trước